ผู้เขียน หัวข้อ: สาเหตุที่เครื่องกระตุกตอนแอร์ทำงาน  (อ่าน 12802 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
 อยากทราบว่าเวลาคอมแอร์ทำงานแล้วเครื่องกระตุก มันมีสาเหตุตากอะไรได้บ้างครับ
เป็นรถ suzuki ciaz 2 คัน พอดีของลูกน้องผมคันนึง ไม่มีอาการนี้เลย
แต่มีรถเพื่อนผมอีกคันมีอาการนี้ รถรุ่นเดียวกัน รถลูกน้องผมออกก่อนประมาณสามเดือน ตอนนี้เดือนที่หกแล้วยังปกติ
แต่รถเพื่อนมีอาการนี้ตั้งแต่ออกรถมา จนเข้าเดือนที่สามแล้ว ยังมีอาการกระตุกอยู่
ผมลองให้เพื่อนปิดคอมแอร์แล้วขับดู ปรากฎว่าเครื่องยนต์เดินปกติไม่มีอาการกระตุกครับ
เลยรู้สาเหตุว่ามันกระตุกเพราะคอมแอร์ทำงาน แต่ไม่รู้ว่าเป็นเพราะสาเหตุอะไรที่คันนึงปกติ แต่อีกคันผิดปกติ
ผมเดาเอาว่าอาจจะเป็นเพราะแบตเตอรี่ของคันที่กระตุ กำลังไฟอาจจะไม่เต็มมั้ง
เลยสอบถามเพื่อน ๆ ดูครับว่ามันมีสาเหตุจากอะไรได้อีกบ้างครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Re: สาเหตุที่เครื่องกระตุกตอนแอร์ทำงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 16:46:10 »
น้ำมันที่เติม ลองใส่เป็นอีกหนึ่งตัวแปรนะครับ อาจจะคนละชนิด และคนละปั๊ม

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: สาเหตุที่เครื่องกระตุกตอนแอร์ทำงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 16:57:22 »
ลองเข้าศูนย์ให้เค้าวัดค่าดูครับ ผมก็เดาว่าเป็นที่แบตนี่แหละ ดูด้วยครับว่าแบตรุ่นเดียวกันรึเปล่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 17:06:27 »
ถ้าคอมแอร์ฉุดเครื่องขนาดนี้ ลองเข้าศูนย์ดูก่อนครับ

ไม่อยากเดา เพราะมีหลายปัจจัยครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 21:20:32 »
สายพานดูความตึงของทั้ง 2 คัน

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2016, 18:20:57 »
บางรุ่นเป็นโรคประจำตัว

คอมพ์แอร์ทำงาน ไฟตก เกียร์กระตุก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 10:50:42 »
เข้าศูนย์ไปปรับตั้งเครื่องใหม่ดีกว่าครับ น่าจะเป็นเพราะเรื่องกำลังไฟ

ออฟไลน์ Champ GK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 17:11:21 »
แนะนำให้นำรถเข้าศูนย์ดีกว่านะคับ รถยังใหม่อยู่จะได้สบายใจคับ

อารการกระตุกมันเป็นได้หลายสาเหตุมากๆ อย่างที่ท่านข้างบนว่ามา สายพานหย่อนก็เป็นได้
โดยปกติในจังหวะที่คอมแอร์ต่อจะทำให้เครื่องยนต์มีโหลดรอบจะร่วงลงมาทันทีถ้าระบบผิดปกติ
แต่โดยปกติกล่องจะมีการชดรอบเครื่องยนต์ให้ในจังหวะที่คอมต่อ เลยทำให้เราแทบจะไม่รู้สึกว่า
แอร์ตัด ต่อ ในรถใหม่ๆ
ผมเคยเจออาการนี้คือตอนนั้นใช้สามห่วงอยู่เดิมเป็นเครื่อง 4e ผมเลบจับเปลี่ยนเป็น 4a แต่ก็เรา
ทำเองอ่านะเลยไม่ละเอียดพอในเรื่องของการไวร์ริ่งสายไฟ สุดท้ายมาพบช่างไฟที่รู้จักกันคนนึง
เค้าไวร์ริ่งสายไฟให้ใหม่ เค้าบอกว่าในเกียร์ p หากคอมแอร์ต่อก็จะต้องมีการชดรอบแบบนึง
ในเกียร์ r,d ก็เช่นเดียวกันแต่จะชดรอบในแบบที่ต่างกัน