ผู้เขียน หัวข้อ: TATA XENON CNG ที่ว่าห่วยนี้มันห่วยระดับไหนครับ  (อ่าน 10762 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
ลูกค้าผมบ่นให้ฟังว่า เขามี TATA XENON CNG หัวเดี่ยวกระบะพื้นเรียบอยู่คัน ใช้มาได้แค่ประมาณ2ปีได้แล้วอยากจะขายออกเพราะอยากจะไปซื้อตอนเดียวเจ้าตลาดมาใช้ ลงขายไว้ก็ขายไม่ได้นานเข้าก็เลยว่าจะขายทิ้งให้เต๊นท์แบบถูกๆประมาณว่าจะได้ไปหาคันใหม่มาใช้ซะทีไม่อยากจะเสียเวลาอีกแล้ว ปรากฎว่าไม่มีเต๊นท์ไหนรับซื้อเลย รถเท่าที่เคยเห็นผมว่าสภาพก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร แต่เต๊นท์บอกว่าทาทาถ้าเป็นดีเซลนี่ยังพอขายได้(แบบถูกๆน่ะ) แต่ถ้า CNG เขาบอกให้ทำใจได้เลย เต๊นท์ไหนก็ไม่รับแน่นอน ต่อให้สภาพป้ายแดงยังไง มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ ใครเคยใช้หรือมีไว้ในครอบครองบ้างเล่าให้ฟังที ผมงงเพราะรถมันก็ไม่ได้เก่าอะไรมากเลยทำไมถึงจะถูกส่ายหัวกันขนาดนั้น

ออฟไลน์ Headman

Re: TATA XENON CNG ที่ว่าห่วยนี้มันห่วยระดับไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 15:41:09 »
ตัว CNG ผมไม่รู้นะครับ...แต่ถ้าตัว Diesel 2.2 com นี่....

มีเพื่อนบ้านใช้อยู่ครับ วิ่งขนขี้วัว แล้วก็เป็นรถตากับยายเที่ยวต่างจังหวัดนะครับ ตัวท๊อป 4 ประตู ขับ 2

เห็นวิ่งมาก็ แสนกว่า กม แล้วครับ ยังไม่มีปัญหาอะไรที่น่ากลัวครับ....ยังสวยอยู่เลยด้วยครับ แต่อาจจะไม่หล่อเหมือนค่ายอื่นๆ ก็เท่านั้นครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
Re: TATA XENON CNG ที่ว่าห่วยนี้มันห่วยระดับไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 15:49:00 »
เอาง่ายๆ ไม่มีอะไรดีเลยครับ

เครื่องยนต์
เครื่องชอบฮีต ฝาสูบโก่งเป็นประจำ เคลมเปลี่ยนไปสองสามฝาแล้วก็เป็นอีกครับ
เครื่องไม่มีแรง เสียงดัง

สมรรถนะ
พวงมาลัยระยะฟรีเยอะมาก
วงเลี้ยวกว้างมากกกก
ช่วงล่างด้านหน้าโดดเป็นกบเลยครับ
ช่วงล่างด้านหลังแข็งดี เหมาะกับบรรทุกของหนักเป็นอย่างยิ่ง
คันเกียร์ห่างเกินไป เข้ายาก ครัชแข็ง
เบรคก็แปลกๆเหมือนจะไม่หยุดแต่หยุด

ในห้องโดยสาร
ตำแหน่งการนั่ง ทัศนวิสัย สุดยอดแห่งความห่วยครับ จุดบอดเยอะมาก ทั้งกระจกมองข้างมองหลัง
ตำแหน่งพวงมาลัยแปลกๆ ชันขึ้นมาเหมือนรถ 6 ล้อเลย
คอนโซลหน้าขึ้นมาสูงเกิน ทำให้กระจกหน้าต้องทำให้แคบลง
เปิดปิดประตูลำบาก เสียงเหมือนจะหลุด

นึกออกแค่นี้อะครับ
ข้อดีข้อเดียวที่มี แหนบหลังแข็งดีครับ ขนของหนักๆได้เยอะ แต่รถไม่วิ่งนะครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 16:13:52 »
คุณจิมมี่เคยทดสอบเพื่อจะเขียนรีวิว

แต่มันเอิ่ม อ้าๆๆ

แย่

จนไม่อยากให้มีรีวิว เพราะไม่มีอะไรมีดีให้เขียน เขียนไปก็เปลืองกระดาษ

ออฟไลน์ escudaeza

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 16:30:04 »
อ่านคอมเม้นท์ของพี่ๆ2ท่านบนของผมแล้วฮามากจริงๆครับ  ;D

(ขออภัยที่ไม่มีข้อมูลเลยนะครับ แค่เข้ามาฮาเฉยๆ *-*)
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 17:25:25 »
เรื่อง CNG ฝาสูบโก่ง เครื่องร้อนนี่เท่าที่รู้จากผู้ใช้ โดนทุกรายครับ

ไม่รู้ตอนผลิตได้ทดสอบใช้งานจริงบ้างไหม ใครซื้อก็พลอยแย่ไปด้วย

หน้าตาก็ ตล้ายรถ 20 ปีก่อน ไม่พัฒนาเลย เก้ๆ กังๆ

Kia Jumbo ที่ว่าตลาดบ่านเราไม่เอาแล้ว ยีงดีกว่า ทาทา มาก

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 18:57:22 »
เอาง่ายๆ ไม่มีอะไรดีเลยครับ

เครื่องยนต์
เครื่องชอบฮีต ฝาสูบโก่งเป็นประจำ เคลมเปลี่ยนไปสองสามฝาแล้วก็เป็นอีกครับ
เครื่องไม่มีแรง เสียงดัง

สมรรถนะ
พวงมาลัยระยะฟรีเยอะมาก
วงเลี้ยวกว้างมากกกก
ช่วงล่างด้านหน้าโดดเป็นกบเลยครับ
ช่วงล่างด้านหลังแข็งดี เหมาะกับบรรทุกของหนักเป็นอย่างยิ่ง
คันเกียร์ห่างเกินไป เข้ายาก ครัชแข็ง
เบรคก็แปลกๆเหมือนจะไม่หยุดแต่หยุด

ในห้องโดยสาร
ตำแหน่งการนั่ง ทัศนวิสัย สุดยอดแห่งความห่วยครับ จุดบอดเยอะมาก ทั้งกระจกมองข้างมองหลัง
ตำแหน่งพวงมาลัยแปลกๆ ชันขึ้นมาเหมือนรถ 6 ล้อเลย
คอนโซลหน้าขึ้นมาสูงเกิน ทำให้กระจกหน้าต้องทำให้แคบลง
เปิดปิดประตูลำบาก เสียงเหมือนจะหลุด

นึกออกแค่นี้อะครับ
ข้อดีข้อเดียวที่มี แหนบหลังแข็งดีครับ ขนของหนักๆได้เยอะ แต่รถไม่วิ่งนะครับ

ยืนยันได้ครับ สมัยเรียนไปทำงานช่วยงานอาจารย์ รถบริษัทของแกเป็นเจ้านี่แหละ
บอกเลยขับแล้วเครียดมาก มันไม่มีอะไรที่จะทำให้สบายใจเวลาขับได้เลย

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 19:19:56 »
เอาเป็นว่าโรงงานเพื่อนผมทุกคนไม่มีใครที่ซื้อเจ้านี่มาใช้แล้วไม่ด่าสาปส่งชนิดที่เป็นคันแรกและคันสุดท้ายสำหรับยี่ห้อนี้ ยืนยันถึงคุณภาพได้เป็นอย่างดีเลยครับ =_=

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 20:24:00 »
พี่คนรู้จักผม ขายได้ 20,000 ดีใจ แทบกราบคนซื้อเลยล่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 20:42:14 »
ญาติผมซื้อมาทำธุรกิจ วิ่งส่งของแบบว่าคิดว่ามันคงไม่มีอะไร
ที่ไหนได้จอดมากกว่าวิ่งครับ ซ่อมแล้วซ่อมอีก ซื้อสดมาขายที่ไหนก็ไม่มีใครเอา
ตั้งแต่นั้นมาแกไม่ยอมซื้อรถยี้ห้อแปลกๆอีกเลย

ออฟไลน์ Micjty

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 22:04:24 »
ขออภัยตอบไม่ตรงหัวข้อกระทู้นะครับ
เมื่อช่วงปลายปีที่ผ่านมาประมาณเดือนพ.ย.-ธ.ค. มีใครสังเกตเห็นเจ้านี่โฆษณาทางโทรทัศน์บ้างมั้ยครับ ผมเห็นอยู่ประมาณ4-5ครั้งได้ เห็นแล้วยังรู้สึกสังสัยเลยว่า เจ้าทาทานี่มันมีงบมากพอที่จะโฆษณาทางโทรทัศน์ด้วยหรือนี่ เรียกได้ว่าแทบจะช็อกเลยทีเดียวที่เห็นเจ้านี่ปรากฎตัวอยู่ในโทรทัศน์ ประหลาดใจสุดๆเลยครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 22:22:41 »
เท่าที่ลองสัมผัสมาเพียงเล็กน้อย ก็ทราบว่า
วัสดุที่ใช้, คุณภาพการประกอบ, เทคโนโลยี่, ศูนย์บริการ ฯลฯ
มันยังสู้ยี่ห้ออื่นไม่ได้ครับ (แต่ดีกว่ารถบรรทุกจากจีนครับ)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 22:38:42 »
กลับมาอ่านอีกทีนี่อาจจะเป็นไม่กี่กระทู้ในเวปนี้ทีมติเป็นเอกฉันท์ว่ารถรุ่นนี้มัน"ห่วย"จริงๆ หาข้อดีกันแทบไม่เจอ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: TATA XENON CNG ที่ว่าห่วยนี้มันห่วยระดับไหนคร
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 01:55:26 »
เห็นใจ SME บางเจ้าที่ซื้อมาครับ พังจนซ่อมไม่คุ้ม จอดเสียเป็นซาก จะขายก็ไม่มีใครเอา ให้ฟรีก็โดนด่า
ไปซื้อกระบะตลาดมือ 2 ดีกว่าเจ้านี่มือ 1 เยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 02:40:35 »
พี่คนรู้จักผม ขายได้ 20,000 ดีใจ แทบกราบคนซื้อเลยล่ะครับ
พี่ไม่ได้เขียนผิดใช่ไม๊ครับถูกกว่ามอเตอร์ไซด์บ้านๆอีกช็อคมากครับราคา

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 03:07:18 »
เท่าที่ฟังๆมา มันไม่ได้ห่วยธรรมดานะ แต่ โครตห่วยเลยครับ โดยเฉพาะไอ้ตัว cng นี่ กุมขมับได้เลย คือ ถ้าขายก็ขายได้ราคามอเตอร์ไซมือสองอะครับ ไม่กี่หมื่น เก็บไว้เลี้ยงเป็ด เลี้ยงไก่ ดีกว่า
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 12:00:29 »
เครื่อง CNG รุ่นแรกมีปัญหาเยอะครับ

ส่วนใหญ่ที่เข้าใจว่าฝาสูบโก่ง จริงๆแล้วเป็นที่บ่าวาล์วรั่ว
แต่เพื่อความรวดเร็วในการเปลี่ยนอะไหล่ให้ลูกค้า
จึงยกเปลี่ยนทั้งฝาไปเลย

ปัญหาอีกอย่างคือ ครัชท์
เนื่องจากกำลังของเครื่อง CNG มาในรอบสูง
ทำให้คนขับต้องเลียครัชท์เพื่อออกตัว

แล้วก็ตามมาต่อที่เพลาท้าย
เนื่องจากตัวกระบะพื้นเรียบบรรทุกของได้มาก ทำให้เพลาท้ายเอาไม่อยู่
คด งอ หัก กันมานักต่อนัก
รวมไปถึงกระทะล้อหลัง

จนตอนหลังทาทาออกรุ่น CNG+ มา

ปรับปรุงเครื่องมาใหม่ แต่รถถูกตอนไม่ให้วิ่งได้เกิน 120 กม./ชม.
ป้องกันเครื่องพัง

ปรับปรุงครัชท์มาใหม่

ปรับปรุงเพลาท้ายเป็นเพลาลอย

ส่วนเครื่องดีเซลก็ปรับปรุงให้ผ่านมาตรฐาน euro4
ทำรุ่นขับเคลื่อนสีล้อออกมา
ทั้งกระบะตอนเดียว และสี่ประตู

แล้วตอนนี้ก็ไปรุกตลาดรถบรรทุก
เปิดตัวรถหัวลาก รถมิกซ์ปูน

แต่เท่าที่ดูกระแสไม่รู็ว่ากว่าจะปรับปรุงตัว ยอมรับความจริงในความผิดพลาด
มันจะสายไปแล้วรึเปล่า

ลูกค้าเก่าๆที่เคยยอมเสี่ยงไปใช้รถทาทา
วันนั้นดูจะยังยอมให้ทาทาไปง้อขอคืนดี
ยอมให้ไปขอโทษขอโพย ไปเยียวยาในความรู้สึกที่เสียไป
แต่ก็ไม่มีทีท่าสนใจไปง้อ

จนวันนี้แค่จะโทรไปหาลูกค้าเก่า
เค้ายังแทบไม่อยากจะรับสาย
รถที่กลับมาเข้าศูนย์บริการก็น้อยลงทุกวัน

บางคันถ้ามันซ่อมแพงมาก ก็ทิ้งมันไว้กับศูนย์บริการซะเลย
จนศูนย์บริการหลายๆที่เริ่มล้มหายตายจากไป
หน้าบ้านก็ขายรถใหม่ไม่ได้
หลังบ้านรถเข้าศูนย์ก็น้อยลงเรื่อยๆ
บางแห่งก็ไปทำยี่ห้ออื่นแทน

ก็ได้แต่หวังว่าให้เค้าพลิกกลับเข้าสู่เกมได้อีกครั้งครับ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 12:55:50 »
พี่ไม่ได้เขียนผิดใช่ไม๊ครับถูกกว่ามอเตอร์ไซด์บ้านๆอีกช็อคมากครับราคา

สองหมื่นบาทถ้วน โอนให้คนซื้อด้วยครับ ราคานี้แทบกราบอ้อนวอนกลัวเค้าไม่ซื้อ

กลัวชะตา MG จะเป็นแบบนี้อยู่เหมือนกันนะเนี่ย แต่ MG แข็งกว่า Tata เยอะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 15:30:01 »
ถามเล่นๆ เอามาลง J ได้ไหม

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 16:00:04 »
ในฐานะที่เขาเป็นเจ้าของ Land Rover เขาไม่ได้เอาประโยชน์จากส่วนนี้มาใช้เลยหรอครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 16:14:14 »
รถอินเดีย วิธีคิดแบบอินเดีย หาข้อดีไม่ได้    ห่วยเกินบรรยาย   Chevrolet  ที่ว่าแย่แต่ถ้าเลือกได้คนไทยเลือก Chevrolet  เสียยังดีกว่า 
2 แบรนด์นี้นรกแตกปวดประสาทจะซื้อมาใช้    เอามาให้ใช้ฟรี ๆ ยังคิดว่าเป็นภาระเลย 

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 18:30:49 »
รถอินเดีย วิธีคิดแบบอินเดีย หาข้อดีไม่ได้    ห่วยเกินบรรยาย   Chevrolet  ที่ว่าแย่แต่ถ้าเลือกได้คนไทยเลือก Chevrolet  เสียยังดีกว่า 
2 แบรนด์นี้นรกแตกปวดประสาทจะซื้อมาใช้    เอามาให้ใช้ฟรี ๆ ยังคิดว่าเป็นภาระเลย

chevy มันมีดีกว่าทาทาเยอะครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 02:41:16 »

chevy มันมีดีกว่าทาทาเยอะครับ

ช่าย..ช่าย.. ออโต้บอท เชียวนะครับ ไม่ธรรมดานะเฮ่อ  8)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 19:01:49 »
เอาจริงๆๆนะครับผมเองมีไกล้ตัวบอกเลยว่าXENON CNG ห่วยทีสุดมากครับฝาสูบทำมาแล้วแล้วก็เปนเหมีอนเดิมครับบางรายถ้าไม่ขายเปลียนเครีองหมดครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 08:48:07 »
การประกอบไม่ดีครับ มีเพื่อนทำ ads ให้กับ ทาทา ตอนเข้ามาแรกๆ บอกต้องใช้รถ 10 คัน ถึงจะถ่ายทำได้เสร็จ ไอ้ที่ว่า ทน อึด อะไรนั่น ไม่จริงทั้งนั้น