ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำรถมือสองสำหรับงบประมาณ 2 แสนให้หน่อยครับ  (อ่าน 3667 ครั้ง)

ออฟไลน์ Liberty

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ... ผมอยากทราบว่าถ้ามีงบประมาณ 2 แสน
ควรเลือกซื้อรถแบบไหนดีครับระหว่างพวกรถ Eco car อย่างเช่น Nissan March ก็จะได้รถที่ปีใหม่กว่า
หรือซื้อพวกรถ Altis , Civic ดีครับ จะได้ปีเก่ากว่า Eco car

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
บอกลักษณะการใช้งานด้วยก็ดีครับ เช่นเดินทางไกลบ่อยไหม นั่งกี่คน เป็นเด็ก คนแก่ คนอ้วน ประมาณนี้
ถ้าอยากได้นั่งสบาย ใช้เดินทางไกลพอสมควร เลือก C-Segment ดีกว่า งบนี้รถจะอายุประมาณ 10 ปี
ลองหาสภาพดีๆ รักษาตามระยะ ไม่ชนพลิกคว่ำ น้ำท่วม ก็โอเคครับ เผื่องบซ่อมนิดหน่อย
หรือเอาแค่วิ่งจ่ายกับข้าว รับสูงลูกกไป รร. แบบนี้ ecocarน่าสนใจกว่า ประหยัดน้ำมัน และการบำรุงซ่อมแซม รถสภาพดีๆหาได้ง่ายอยู่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ถ้าเป็นผม เลือก Eco car ครับ ด้วยเหตุผลเดียวคือ ได้รถที่ปีใหม่กว่า

ผมไม่เชี่ยวชาญเรื่องรถ ยิ่งไม่ได้รู้จักกันดีกับอู่นอกใดๆ ดังนั้น รถที่สดกว่า ส่วนใหญ่ น่าจะให้ความมั่นใจ และความปลอดภัยได้ดี
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ 0%

almera march mirage

พวกนี้พอได้ครับ
ขับสบาย ซ่อมถูก nissan ดูดีมีภาษีกว่า

ออฟไลน์ whoami

vios โฉมแรกปี 05 อึด ทน ซ่อมถูกครับ

ออฟไลน์ YenChar

มองหารถตลาดไว้ก่อน พวก ฮอนด้า โตต้า
ที่เข้าข่ายคงไม่พ้น ซิตี้ วีออส
ส่วนตัวผมแนะนำวีออสโฉมแรก ปี 04-06 น่าจะราคาราวๆนี้
หรือไม่ก็ซีวิคไดเมนชั่น มันอยู่ที่ลักษณะการใช้งานครับ

ถ้าขับคนเดียว ใช้รถแค่ไปทำงาน มองหา Eco car ก็ได้นะ

ออฟไลน์ yod artstu

เล่นรถ ปีใหม่หน่อยครับ พาช่างหรือจ้างช่างไปเช็คด้วยครับ
ส่วน Vios ตัวแรก ตอนนี้ยังใช้อยู่ ใช้วิ่งใกล้ๆ แต่ผมดูแลดีมาตลอด
นิดนึงก็เปลี่ยน เบิกอะไหล่แท้ อะไหล่ถูกดูแลง่ายก็จริง
/ แต่ส่วนตัวผมว่าหายากครับที่จะเจอเนี้ยบๆ
สภาพไม่มีอาการหลบใน บางคันเคยติดแก๊สมาแล้วถอดขาย ฯลฯ
จะไปเดินหาตามเต้นท์ ก็มีเยอะเกินจนลายตา
เอาปีใหม่ สบายใจกว่าครับ Vios gen แรก Airbag มีลูกเดียว
: )

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอาพวก eco car ปีใหม่ๆเถอะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
รถระดับ Civic/Altis ที่ราคา 2 แสน อายุรถจะ 10 ปีหรือมากกว่านั้น
ดูอย่างรถพี่สาวผมคันก่อน กับรถแม่ผม (Civic 2002,2005) อย่างน้อยก็ต้องมีซ่อมช่วงล่าง
ลูกหมาก โช้ค เปลี่ยนสายแพนเพลาลูกเบี้ยว คอมแอร์ ปั๊มเพาเวอร์ อะไรพวกนี้ครับ คุณจับรถมาคันนึง
ก็ต้องมีเงินซ่อมเผื่อไว้ 3-50,000 บาท

ส่วน Ecocar มือสอง ราคานี้อาจจะได้ตัวที่ไม่เน้นออพชั่นมากๆนะถ้าจำไม่ผิด March ปี 2011
ยังอยู่ 220,000-250,000 อยู่เลยในรุ่น E

ถ้าเอา March มา ก็พยายามเอารถที่วิ่งยังไม่เกินแสนโล ซึ่งมันพอหาได้ครับ รถที่วิ่ง 50,000-80,000 นี่กำลังดี
การซ่อมบำรุงคงมีบ้าง แต่เตรียมงบ 2-30,000 น่าจะพอ ยังไม่ต้อง 50,000

พวกรถ Ecocar นี่ขับยังไงก็ประหยัดกว่าพวก Civic 1.7 รุ่นก่อนครับ ผมลองมาแล้ว เหยียบจมตีน
ก็ยังประหยัดกว่าอยู่ดีแต่แน่นอนมันสร้างความเร็วสู้รถเครื่องใหญ่ไม่ได้ สำหรับคนที่ใช้ในเมืองประจำ
และทำงานที่ไม่ค่อยมีเวลายุ่งกับรถมากนัก นานๆเดินทางต่างจังหวัดสักที ผมว่าไป Ecocar ล่ะสบายใจดี
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ SM.

eco car ปีใหม่ๆหน่อยดีกว่าครับ น่าจะไม่จุกจิกด้วย