ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูแม๊กให้หน่อยครับ แบบนี้ปกติไหม  (อ่าน 3215 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
รถผมขัลเคลื่อนล้อหน้า เจ้าหน้าที่ศูนย์ บอกว่า รถขับหน้า จะถ่วงแต่ล้อหลัง อยากถามว่า

1  ใช้รถมาตั้งนาน พึ่งมาสังเกตเห็น ตามรูปนที่ 1 สิ่งที่เห็นเกยแมกออกมา คือตะกี่วถ่วงล้อใช่ไหมครับ

2 แล้วที่มันเกยแมกออกมาแบบนี้เป็นอะไรไหม (อยู่ที่ล้อหน้า) เพราะเทียบกัลล้ออื่นแล้ว เจ้าตะกั่วนี้ ติดไว้อย่างเรียบร้อยมาก ตามรูปที่ 2

3 ผมเอามือไปโยกเจ้าตะกั่วนี้ที่ล้อหน้าเล่น แล้วตะกั่วหลุดออกมาอันนึง จะเป็นอะไรไหมครับ ต้องไปหาร้านติดใหม่ไหม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: ช่วยดูแม๊กให้หน่อยครับ แบบนี้ปกติไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 06:51:19 »
ศูนย์ที่ไหนบอกครับ? ที่ต้องถ่วงแน่ๆคือล้อหน้าสิครับเพราะถ้าไม่สมดุลย์จะพาพวงมาลัยสั่นได้ ถ้าตะกั่วหลุดก็ต้องถ่วงใหม่ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: ช่วยดูแม๊กให้หน่อยครับ แบบนี้ปกติไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 07:14:22 »
ถ่วงทุกล้อครับ  ใครอยากประหยัดจะถ่วงแต่ข้างหน้า  ล้อหลังที่ไม่ถ่วงยังสั่นอยู่แค่เราไม่รู้สึกแค่นั้น  อันนี้ช่างให้ถ่วงแต่ข้างหลังไม่รู้ตำราไหน

ส่วนในรูป ช่างชุ้ยครับ  แต่มันไม่เป็นไร  ไอ้ล้อที่หลุดก็ไปถ่วงใหม่นะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 07:43:59 »
เอ หรือผมอาจจะจำสลับกัน ข่างอาจจะบอกว่าถ่วงแต่ข้างหน้าก็ได้่ ไว้เข้าศูนย์เช็คระยะอีกครั้งจะถามอีกที

ที่จำถูกแน่ ๆ คือรถขับ 2 ถ่วงแค่ 2 ล้อ ถ้ารถขับ 4 ถ่วง 4 ล้อ ซึ่งถ้าถ่วง 4 ล้อ ก็เพิ่่มเงินไปอีกเท่าตัว

ราคาถ่วง 2 ล้อ ของที่นี่ 200 กว่าบาท ผมคิดว่าเสียเวลาเข้าเช็คระยะแล้ว เอาให้มันทีเดียวจบไปเลย เลยยอมเสียงตังทำที่ศูนย์

ขอถามเพิ่มเติมครับ
ถ้าตะกั่วที่หลุดไป ผมยังไม่เอาไปใส่ซะที จะเป็นอันตรายมากระดับไหนครับ เดือนมีนาถึงจะครบรอบเช็คระยะ ปกติขับ 110 - 120

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 09:10:54 »
ถ้าไม่สั่นไม่น่ามีปัญหาแต่ทำเถอะครับนิดๆหน่อยๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 09:47:02 »
ดอกประมาณนี้ ยังใช้ได้อีกนานไหมครับ แก้มไม่บวม ยังยังไม่แข็ง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 11:43:04 »
ดอกเหลือก็จริงแต่ยางเสื่อมสภาพไปพอสมควรครับ ถ้าไม่ได้ขับเร็วมากก็อาจทนใช้ไปอีกพักนึงได้ครับ แต่ถ้าวิ่งทางไกลแนะนำให้เปลี่ยนได้แล้วครับแบบนี้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 12:29:29 »
รบกวน ขอสอบถามเป็นความรู้ครับ ที่ว่ายางผมเสื่อมสภาพไปพอควร ดูยังไงเหรอครับ
ผมดูไม่เป็นจริง ๆ เป็นรถคันแรกในชีวิต เอานิ้วจิกแก้มยาง มันก็ยังจิกได้ ยังไม่ถึงกับแข็งโป๊ก

แล้วขับเร็วมาก นี่ ความเร็วเท่าไรจึงเรียกว่าเร็วมากครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 14:48:21 »
ยางเริ่มมีแตกลายงา หน้าสัมผัสแตก แข็งกระด้าง เสียงดังขึ้น

ส่วนขับเร็วเท่าไรแล้วแต่รถคุณครับ
ยางยิ่งเก่าระยะเบรคยิ่งเพิ่มมากขึ้น (ลมยางก็มีผลเช่นกัน) ส่วนเวลาถนเปียกลื่นก็ขับช้าหน่อย

ส่วนเร็วแค่ไหนคงตอบยากเพราะ รถแต่ละรุ่นช่วงล่าง ตอบสนองไม่เท่ากัน
และช้าแค่ไหน มันก็ขึ้นกับความสมบูรณ์ของรถคุณอีก

ถ้าขับ รถอีโคเลย 120 ผมก็ว่าหวิวๆละ ส่วน d-seg  เผลอไม่มองหน้าปัดแปปเดียว 160 ละ ต้องถอนแต่ก็ไม่ได้มีอาการหวิวแต่อย่างใด

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 16:00:15 »
ดอกประมาณนี้ ยังใช้ได้อีกนานไหมครับ แก้มไม่บวม ยังยังไม่แข็ง

จะใช้ต่อไป แต่ต้องระมัดระวังความเร็วและเส้นทาง

หรือเปลี่ยนแค่2เส้น ใหม่ใส่ล้อหน้า ยางเดิมเลือกสภาพที่ดีสุดใส่ล้อหลัง

ผมพึ่งเปลี่ยนยางมาครับ
ยางไทย ถูกๆ ไม่เกิน2,000*2 (รวมใส่ + ตะกั่ว ถ่วงล้อ)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 16:19:47 »
ยางสึกถึงสะพานยางหรือยังครับ ตะกั่วหลุดต้องถ่วงใหม่

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 20:18:13 »
วันนี้ไปถ่วงคะกั่วมาใหม่แล้วครับ ส่วนเปลี่ยนยางขออีกสักนิดนึง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 22:15:37 »
ยางสภาพนี้เป็นผมเปลี่ยนนะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 07:34:31 »
รบกวน ขอสอบถามเป็นความรู้ครับ ที่ว่ายางผมเสื่อมสภาพไปพอควร ดูยังไงเหรอครับ
ผมดูไม่เป็นจริง ๆ เป็นรถคันแรกในชีวิต เอานิ้วจิกแก้มยาง มันก็ยังจิกได้ ยังไม่ถึงกับแข็งโป๊ก

แล้วขับเร็วมาก นี่ ความเร็วเท่าไรจึงเรียกว่าเร็วมากครับ

ขอบคุณครับ
ดูในรูปเนื่อยางมีอาการเปื่อยแล้วละครับ เร็วหรือไม่เราก็ดูตัวเองเป็นหลักครับ ถ้าขับแบบกินลมชมวิวไปเรื่อยๆก็คงไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 09:30:26 »
เปลี่ยนยาง + ถ่วงล้อ เถอะครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 12:29:15 »
กะว่าจะเปลี่ยนเดือนมีนา เดือนเดียวกับการเช็คระยะครับ

ขอบคุณทุกท่านมาก ที่ช่วยแนะนำครับ

ออฟไลน์ ight

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 15:24:29 »
เปลี่ยนยางร้านยางข้างนอกก็ได้ครับ ยางสภาพนี้ควรเปลี่ยน  แล้วเวลาเปลี่ยนยางร้านนอกมีบริการถ่วงล้อ ตั้งศูนย์ให้ด้วย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 08:58:07 »
ขอบคุณทุก่านครับ ถ้าไม่มีคนทัก กะจะเปลี่ยนสิ้นนี้นะเนี่ย อย่างนี้คงต้องภายในเร็ว ๆ นี้หน่อยแล้ว