ผู้เขียน หัวข้อ: เจอกลิ่นจากช่องแอร์ ใน jazz gk ครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ  (อ่าน 3892 ครั้ง)

ออฟไลน์ Immortal6

• Jr. Member
  • **
พอดีผมใช้ jazz Gkอยู่  รถออกมาไม่ถึงปี  ใช้ไปกลับที่ทำงาน ไม่เกินวันละ40โล
อาการที่พบคือเมื่อเปิดแอร์ ทั้งกดและไม่กด a/c จะมีกลิ่นเหม็นคล้ายทินเนอร์ออกมาครับ  เหม็นมากปวดหัวเลย
กลิ่นมันไม่ใช่แบบกลิ่นเปรี้ยวตอนสตาร์ทรถใหม่ๆแน่นอนครับ

รบกวนทุกท่านด้วยครับ  ตอนนี้ยังพอเปิดกระจกขับได้อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2016, 07:29:09 โดย Immortal6 »
Honda Jazz GK               owned 2015
Kawasaki Ninja se 250cc. owned 2013
Honda Air blade 110cc.    owned 2010

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
  กลิ่นนั่น ใช่กลิ่นแอลกอฮอล์ หรือน้ำมัน ไหม? เช็คกลิ่น เทียบกับท่อเติมน้ำมันให้แน่ก่อน 

เพราะแอร์ไม่ควรมีกลิ่นแบบนี้  แต่ถ้ามีกลิ่นจากห้องเครื่องแล้วเข้าตามท่ออากาศภายนอก เป็นไปได้มากกว่าครับ

• **
  กลิ่นนั่น ใช่กลิ่นแอลกอฮอล์ หรือน้ำมัน ไหม? เช็คกลิ่น เทียบกับท่อเติมน้ำมันให้แน่ก่อน 

เพราะแอร์ไม่ควรมีกลิ่นแบบนี้  แต่ถ้ามีกลิ่นจากห้องเครื่องแล้วเข้าตามท่ออากาศภายนอก เป็นไปได้มากกว่าครับ

กลิ่นคล้ายกาวซีมีดีนครับ
Honda Jazz GK               owned 2015
Kawasaki Ninja se 250cc. owned 2013
Honda Air blade 110cc.    owned 2010

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เปลี่ยนเบาะหนังมาหรือเปล่าครับ?

• **
เปลี่ยนเบาะหนังมาหรือเปล่าครับ?

เปลี่ยนมาครับ จาก 0  วันแรกเลย

คือมีพี่ที่ทำงานบอกว่าเป็นเพราะผมไม่ปิดปุ่ม a/c ทุกครั้งก่อนดับเครื่อง   เลยเกิดเป็นเมือกหรือน้ำแข็งในท่อแอร์(ตรงคอนโซลหน้า)
ทำให้มีกลิ่น

ไม่ทราบว่าพอจะใช่สาเหตุรึปล่าวครับ ??

ออฟไลน์ moo

• **

เปลี่ยนมาครับ จาก 0  วันแรกเลย

คือมีพี่ที่ทำงานบอกว่าเป็นเพราะผมไม่ปิดปุ่ม a/c ทุกครั้งก่อนดับเครื่อง   เลยเกิดเป็นเมือกหรือน้ำแข็งในท่อแอร์(ตรงคอนโซลหน้า)

ไม่ทราบว่าพอจะใช่สาเหตุรึปล่าวครับ ??

ผมใช้รถมาไม่เคยปิด A/C ก่อนดับเครื่อง ก็ไม่เห็นเป็นอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
กลิ่นแบบนี้มีได้สองอย่างครับ
1. เบาะหนังที่ไปเปลี่ยนเอง
2. พรมยางที่ศูนย์ชอบแถมให้

หาก้อนถ่านหลายๆ ก้อนมาวางดูดกลิ่นหน่อยก็ดีครับ เดือนนึงกลิ่นน่าจะหาย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ sukhontha

ผมใช้รถมาไม่เคยปิด A/C ก่อนดับเครื่อง ก็ไม่เห็นเป็นอะไรเลยครับ

ตานนั้นครับ  ถ้ามีกลิ่นจากเรื่องนี้  เปิดแอร์สักพักมันจะจางลง 

ลองดมอุปกรณ์ประดับยนต์ที่เสริมเข้าไปใหม่  อันไหนมีกลิ่นคล้าย ๆ กัน  ลองเอาออกจากรถดู  เผื่อจะหาย  ไม่น่าหายากนะครับ

• **
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ไว้เย็นนี้จะไปลองหาสาเหตุดู  ได้ผลยังไงจะมาบอกกันครับ