ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดaecแล้วใช่ไหม มีโอกาศที่รถรุ่นใหม่ๆแบบที่ประเทศเพื่อนบ้านมีจะเข้ามาบ้างไหม  (อ่าน 3136 ครั้ง)

ออฟไลน์ propo

• Full Member
ไม่รวมเกรย์นำคับ อันนั้นมาได้หมดอยู่แล้ว

nissan serena ประกอบมาเลย์
mitsu asx
vw sharan jetta polo polo sedan อันนี้โรงงานมาเลย์มีแพลนส่งออกไปประเทศเพื่อนบ้าน  อาเซียน
volvo  จะถูกลงไหม

เหมือนโรงงานใหม่จะไปขึ้นที่เวียดนามกันเยอะ  หลายรุ่นประกอบอยู่บ้านเราด้วย

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

ace มันเกี่ยวกับเรื่องการทำงาน ครับ

ส่วนเรื่อง รถยนต์ นี่ อาเซียนเราเป็นเขตเศรษฐกิจพิเศษ ที่ สามารถ สิ่ง สินค้าที่ผลิตภายในกลุ่ม โดยปลอดภาษีนำเข้าอยู่แล้วครับ

ดัง นั้น จะเปิด หรือ ไม่เปิด AEC ก้ไม่เกี่ยวกับเรื่อง รถยนต์ครับผม

Toyota , Honda , Proton ก็มีหลา่ยๆ รุ่น เข้ามาขายบ้านเรา ในราคาปลอดภาษีนำเข้า แต่ไม่ได้ผลิตบ้านเราโดยใช้ สิทธิ สมาคม อาเซียน อยู่แล้วครับ

คำว่า รถ รุ่นใหม่ ๆ แบบ ที่ประเทศเพื่อนบ้านจะเข้ามาขายไหม
คือ รถแบบที่เพื่อน บ้าน มีขาย แต่ไม่ได้ผลิตภายในภูมิภาค
ก็จะ มี ราคา ไม่ต่าง จากการนำเข้า จากเกยร์ครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
คิดแบบไม่ลงรายละเอียดเยอะ
ถ้าราคารถที่ประเทศเพื่อนบ้านนั้นถูกกว่าประเทศเรามากๆ หรือเป็นรุ่นที่อยากได้จริงๆ
เราอาจจะซื้อแล้วจดทะเบียนที่ประเทศเพื่อนบ้าน แล้วขับมาใช้ในบ้านเราก้เป็นได้

คิดแบบไม่ลงรายละเอียดเยอะ
ถ้าราคารถที่ประเทศเพื่อนบ้านนั้นถูกกว่าประเทศเรามากๆ หรือเป็นรุ่นที่อยากได้จริงๆ
เราอาจจะซื้อแล้วจดทะเบียนที่ประเทศเพื่อนบ้าน แล้วขับมาใช้ในบ้านเราก้เป็นได้

ใช้ มุขนี้ดีมากๆ เลย
แต่
ลาว กับ เขมร ดัน เป็นพวงมาลัยซ้ายสิครับ

แต่ผมงง ทำไม รถผลิตบ้านเราไปขายลาวแพงมากๆ

ออฟไลน์ propo

• Full Member
เคยคิดเล่น มาเลย์พวกมาลัยขวารึเปล่า ถ้าเกาะลังกาวีduty freeนะ รถก็ราคาduty free แต่ไม่รู้เอาออกมาได้ไหม อยากได้s max

เข้าไปดูเวปSuzuki Malaysia มา เหมือนเปลี่ยนเป็นproton. Suzukiไม่ขายมาเลยแล้วเหรอ ใครพอรู้

ออฟไลน์ scotch_fillet

AEC ไม่ใช่Trade free zone น่ะครับ
ภาษีนู้นนี้ยังคงเท่าเดิม

ถ้าอยู่ใกล้ชายแดนแล้วไปซื้อรถจดทะเบียนฝั่งนู้นมาขับบ้านเรา เออ... ทำได้เหรอครับ?

AEC ไม่ใช่Trade free zone น่ะครับ
ภาษีนู้นนี้ยังคงเท่าเดิม

ถ้าอยู่ใกล้ชายแดนแล้วไปซื้อรถจดทะเบียนฝั่งนู้นมาขับบ้านเรา เออ... ทำได้เหรอครับ?

ผมมองดู รุ่นๆเดียวกันกับบ้านเรา ราคาไม่ได้หนีกันเลย ถ้าเทียบขับ ขวา นะ
แต่เจอ ขับ ซ้ายถูกกว่า

ลาว พม่า เขมร เราหมดสิทธิเพราะพวงมาลัยคนละข้าง
เหลือ มาเลย์ ราาโปรตอนถูกกว่าชัดเจน แต่ ภาษีบ้านเค้านะ
ถ้าเอามาขายบ้านเราก็เจอ + TAX วิบัติ ตามเคย แต่ไม่โดนนำเข้าแค่นั้น

ออฟไลน์ Fly to dream

ซื้อที่นู่น แล้วใช้วิธีขอเข้ามาใช้ในไทย คราวละ 3 เดือนมั้งครับสูงสุด

เศรษฐีไทย ซื้อ Hyper cars ไว้ประเทศรอบข้างเยอะเดี๋ยวนี้ เอามาขับในไทยเป็นครั้งๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ซื้อที่นู่น แล้วใช้วิธีขอเข้ามาใช้ในไทย คราวละ 3 เดือนมั้งครับสูงสุด

เศรษฐีไทย ซื้อ Hyper cars ไว้ประเทศรอบข้างเยอะเดี๋ยวนี้ เอามาขับในไทยเป็นครั้งๆ

แบบนี้นี่เอง

ออฟไลน์ SM.

เรื่องจะซื้อของถูกกันง่ายๆ ก็ไม่ง่ายอย่างที่คิดหรอกครับ แต่ละประเทศก็มีข้อห้ามต่างๆ ตีกรอบไว้

ส่วนเรื่องรถอื่นๆ ที่จะเข้ามาไทยมั๊ย ต้องอยู่ที่ OEM แหละครับ AEC ไม่ค่อยมีผลมาก

ออฟไลน์ scotch_fillet

ข้อนี้เหมือนกับว่าจะขอได้คุณต้องไม่ได้ถือpassportไทยมั้งครับ ไม่แน่ใจ

ผมยังมองไม่เห็น ว่า รถรุ่นเดียวกับที่มีขายในไทย
ที่ มาเลย์ หรือ เพื่อนบ้าน จะถูกกว่าเราเลย

ตอนนี้ ติดไทย มีแค่ มาเลย์ ที่พวงมาลัยขวาเท่านั้น
แถม ราคารถ พอๆ กัน ถึงแพงกว่าด้วยครับ