ผู้เขียน หัวข้อ: คนมาดูรถ เดินดีดรถรอบคัน คุณจะทำยังงัย  (อ่าน 5061 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไม่รู้เคยเห็นไหมครับ คนที่เวลาดูรถ เดินดีดรถรอบคัน

ถ้าไม่มีปัญญาดูว่ารถทำสีมารึเปล่า ก็อย่าดีดครับ มันไม่ช่วยอะไรหรอกครับ มันแสดงความเฉิ่มโง่ออกมามากกว่า

หากเป็นญาติใครก็ต้องขออภัยนะครับ

เป็นคุณทำงัยครับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: คนมาดูรถ เดินดีดรถรอบคัน คุณจะทำยังงัย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 13:19:09 »
"ขอโทษครับ ไม่ขายแล้วครับ"

ปล. ขอโทษนะครับ ไม่ทราบตัดสินใจขายคันไหนครับ (เห็นเคยโพสว่าจะเลือกขาย 1 คัน)

jaesz

Re: คนมาดูรถ เดินดีดรถรอบคัน คุณจะทำยังงัย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 13:23:36 »

ปล. ขอโทษนะครับ ไม่ทราบตัดสินใจขายคันไหนครับ (เห็นเคยโพสว่าจะเลือกขาย 1 คัน)

ไม่ได้ตัดสินใจว่าคันไหนครับ เลยตั้งขายสองคัน คันไหนไปก่อนอีกคันก็เก็บครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 13:28:19 »
ที่ผมขายรถมายังไม่เคยเจอนะครับ มาเคาะรถเนี่ย
เจอแต่เช็กตามรอยตะเข็บตัวถัง  บางคนก็ส่องไฟกระทบสีตัวถังดู
แต่ถ้าผมเจอ ก็คงปล่อยไห้เขาเคาะไปครับ แต่ถ้าเคาะแรงก็คงเดินเข้าไปบอกให้เบาๆนั่นล่ะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 13:40:14 »
ถ้าตั้งใจจะขาย
ก็ปล่อยเค้าดีดเค้าเคาะไปครับ
ดีดจนนิ้วหักรถก็ไม่บุบหรอกครับ

แต่ถ้าดีดเคาะแล้วพูดมาก (บ่นเพื่อกดราคา)
ก็ต้องต่อว่ากันหน่อยล่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 13:42:04 »

ไม่ได้ตัดสินใจว่าคันไหนครับ เลยตั้งขายสองคัน คันไหนไปก่อนอีกคันก็เก็บครับ
ขอหลังไมค์ไปนะครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 13:45:41 »
เค้าเคาะทั่วแหละครับ เช็คละเอียดมาก ขอขับด้วย ผมเจอมาแล้ว แต่จบ 8)
One Day.

ออฟไลน์ yaoya

• Sr. Member
  • จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 13:53:47 »
ดีดพอสมควรพอได้ แต่ดีดมากๆ รถนะไม่ใช่แตงโม

พอเคาะแล้วเสียงเร่งเครื่องจะได้หวานแว่ว

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 14:01:05 »
คือที่เคาะเนี่ยเพราะต้องการจะดูว่าชั้นสีมันหนาแค่ไหน บางคันทำสีออกมาสวยก็จริงๆแต่ชั้นสีหนามาก อาจจะสื่อถึงว่ารถเคยโดนชนมาแล้วใช้สีโป๊วทับมาค่อนข้างเยอะเค้าไม่ได้ติว่ารถคุณทำสีแต่แค่กลัวชนแล้วมาทำสีให้สวยๆละขายมากกว่า
จริงๆถ้าใช้หลังมือเคาะเนี่ย เบาๆรถมันไม่เป็นรอยหรอกครับ แต่ถ้ามีเอาเล็บมาโดนมันอาจจะเป็นรอยขนแมวได้
ถ้าไม่ได้เคาะแรงๆ แบบจริงๆจังๆก็อย่าคิดมากเลยครับ ถ้าแต่แรงๆก็เตือนๆหน่อย

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 14:24:21 »
ถ้าตั้งใจขายจริงๆ  และเดินทางมาดูรถเอง คงต้องยอม

แต่ที่น่าสวนกลับ มาบอกว่ารถนี่ชนมา555

แหมเรารู้ประวัติรถดึ ผมบอกดีๆไม่ซื้อก็ขอบคุณที่สนใจมาดู

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 14:28:26 »
พวกเคาะรอบคันนี้  บอกตามตรงเชยมากครับ  กับวิธีการดูรถแบบนี้แต่ถ้าช่วยให้ตัดสินใจง่ายขึ้นก็เคาะไปเถอะ     
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2016, 15:53:42 โดย Auto »

jaesz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 14:48:15 »

ลงขายไว้ในเว็บตลาดรถครับ

ผมของดบอกว่าคันไหนเพราะผมถือว่าพื้นที่ในบอร์ดนี้ไม่ให้ขายของ เคารพกติกาครับ จะได้อยู่กันได้นานๆ ถ้าการตั้งคำถามในเว็บแล้วเป็นการส่อแววขายในเว็บด้วยอีกหน่อยเว็บนี้จะไม่น่าอ่าน

jaesz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 14:50:42 »
คือ ที่ผมเจอนี่คือดีดจริงๆจังๆนะครับ เหมือนดีดแตงโมอย่างที่คห.บนว่าไว้

รถยุโรป ทำสีมาดูง่ายครับ ช่างในอู่ไม่มีทางทำเหมือนสีโรงงาน

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 14:59:50 »
ผมไม่มองว่าเป็นเรื่องเฉิ่มหรืออะไรหรอกนะ.......แต่กลัวมันจะเป็นรอยเพิ่มมากกว่า

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 15:09:35 »

ผมของดบอกว่าคันไหนเพราะผมถือว่าพื้นที่ในบอร์ดนี้ไม่ให้ขายของ เคารพกติกาครับ จะได้อยู่กันได้นานๆ ถ้าการตั้งคำถามในเว็บแล้วเป็นการส่อแววขายในเว็บด้วยอีกหน่อยเว็บนี้จะไม่น่าอ่าน
รับทราบครับ

ทำตัวเสียมารยาท ต้องขอโทษด้วยครับ เห็นความรู้เรื่องรถแล้วอยากได้รถคุณ Jae + เป็นรถที่อยากได้ เลยตื่นเต้นไปหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2016, 15:15:09 โดย Turin »

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 15:10:47 »
เล็บดีดเบาๆ กับตัวถังก็พอรู้แล้วครับ
ถ้าดีดจริงจังเกินผมว่าไม่ดีครับ

ปล.
ไหนๆดีดแล้วช่วยซื้อด้วย 555

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 16:01:09 »
มันก็คงมีดีดบ้างแหละ เพราะสงสัย 
แต่ผมชอบแหกดูมากกว่า...ชัดเจนดี...

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 16:15:33 »
ผมก็เคยเจอนะ เอาหลังนิ้วเคาะรอบคันเลย ผมไม่ว่าอะไรถ้าไม่ทำให้รถเป็นรอย
ดีดแล้วได้ขายก็ทำไปเหอะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 16:40:16 »
ถ้าไม่แรงมากก็ไม่เป็นไรครับ ถ้าแรงหน่อยก็ขอดีดติ่งหูคืนสักสองสามที

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 16:42:39 »

ผมว่าลงเว็ป ขายดี ด้วยดีกว่านะครับคนลงเยอะดี ตลาดรถผมว่าคนสนใจน้อยลงไปมากเลย กับอีกที่ก็ตามเวปคลับรุ่นนั้นๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 16:54:15 »
ตอนผมซื้อก็มีเคาะเบาๆ เป็นจุดๆ แต่ไม่ถึงกับยิงยาวๆทั้งคัน แล้วค่อยมุดดู เปิดดู แต่ไม่บ่นให้เจ้าของรถฟัง เก็บไว้คำนวนราคาเอาเอง เกรงใจคนขาย ส่วนตอนผมขาย หากคนซื้อไม่ทำลายรถ ต้องมีเคาะบ้าง เช็คบ้าง แกะบ้าง แล้วทำกลับที่เดิม อันนี้ไม่เป็นไร เป็นปกติของการซื้อของครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 22:05:41 »
เคยมีคนจ้างผมไปดูรถเก่า บางรุ่นผมก็เคาะฟังเสียงนะว่าใสโปร่งหรือทึบเคาะแรงพอควรเลยละ ดึงพวกยางกรอบประตูดูเม็ดอาร์ทเดิมด้วยแต่ก็ของเจ้าของรถก่อน
รถรุ่นใหม่ๆไม่ค่อยเคาะเพราะเปลี่ยนชิ้นแต่เน้นดูตะเข็บ ทรงเดิมๆ เม็ดอาร์ทอยู่ครบไหม

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 22:52:17 »
เวลาดูผมก็เคาะครับ โดนว่ามาแบบนี้แอบเขิลเลย  :-[ 55

ปล.ผมเคาะเบาๆนะ

Cheercheers

promt

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 23:01:27 »
ให้เขาดีดเหอะ อย่าไปดูถูกภูมิปัญญาเขา

แต่หากไม่พอใจ ก็บอกเขาว่า "ดีดเบาๆ เรารักรถมาก"

เป็นผมปล่อยให้ดีดจนนิ้วหักไปเลย

แต่ส่วนใหญ่คนที่ผมจ้างไปดู เขาเคาะรอบคัน ไปเรื่อยๆ ไมีดีด,ดีดมันเจ็บนิ้ว

พลิกหน้า พลิกหลัง ดูซ้าย ดูขวา และพบว่ารถมีตำหนิที่เราไม่พบครับ

ใจเขา ใจเรา

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 23:21:25 »
ใช้มือเคาะไม่เป็นไร อย่าใช้ค้อนเคาะเป็นพอ ใช้ค้อนเคาะตอนกลับเดี๋ยวจะแถมลูกปืน 55555555 (เอาฮานะครับ)  :-X :-X
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 23:51:58 »
ถ้าผมมั่นใจในสภาพรถมาก

อยากดีด เท่าไหร่ก็ดีดไปเหอะ

ดีด แล้วอย่าต่อราคาละกัน

ออฟไลน์ Aggressor

• Jr. Member
  • **
  • Be CLASSIC
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 00:29:41 »
แค่เคาะดีดๆคงไม่เป็นอะไรไม่ต้องซีเรียสครับ เหมือนแม่ค้าทุเรียนกับไม้วิเศษนั่นแหละครับ เคาะจังเลย

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 01:12:26 »
ผมคิดว่าแค่ดีดเบาๆ คงไม่ทำให้สีและตัวถังรถเสียหายหรอครับ นอกจากจะใช้กำปั่นตีตัวถังอาจจะบุได้มั้ง
@ngel gunman

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 15:32:00 »
แค่เคาะดีดๆคงไม่เป็นอะไรไม่ต้องซีเรียสครับ เหมือนแม่ค้าทุเรียนกับไม้วิเศษนั่นแหละครับ เคาะจังเลย

::) ::) ::) ::)