ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมานานครับ ทำไมใน ตปท ถึงไม่มีมอไซคันเล็กแบบบ้านเราวิ่งกันละครับ?  (อ่าน 6748 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
สงสัยมานานครับ ทำไมใน ตปท ถึงไม่มีมอไซคันเล็กแบบบ้านเราวิ่งกันละครับ?

แบบพวก wave 125 cc อะไรพวกนี้  ทั้ง ๆ ที่ราคาก็ถูก คนจนเข้าถึงง่าย

หรือคนไม่จนก็ซื้อมาใช้ได้สะดวก หาที่จอดง่าย ๆ ครับ

ออฟไลน์ Auto

ในยุโรป  คือกรีซ เป็นรถ spark   ฝรั่งเศส อิตาลี  เป็นรุ่นฟิลลาโน่กับแกรนด์ฟิล่าโน่     มีมอไซด์ที่คุณว่ามาครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2016, 13:14:13 โดย Auto »

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ TDCI

• Sr. Member
ลาว เวียดนาม  กัมพูชา พม่า มาเลเซีย อินโดนีเซีย ตรึม!!!!

ในอาเซี่ยนกับอินเดียมีตรึม เหมือนกับว่ามันเป็นรถสำหรับคนเอเชียเลยครับ

ส่วนที่ยุโรป กรีซ ฝรั่งเศษ ผมไม่เคยไปสักที แต่เห็นในทีวีก็มีพวกมอไซบ้าง scooter บ้าง แต่ก็ไม่เยอะเหมือนแถวบ้านเราครับ

ประเทศที่มอไซไม่เยอะ ผมไม่สงสัย

แต่สงสัยประเทศที่ไม่ค่อยมีมอไซนี่สิแปลก 

ออฟไลน์ O_o"

อยู่ที่ความนิยมด้วยครับ และกฏหมายที่เข้มกว่าบ้านเรามากครับ การออกใบอนุญาตขับขี่ไม่ได้ง่ายเหมือนบ้านเราด้วยนะครับ

แค่อบรมและสอบ ก็ยากสุดๆแล้วครับ บ้านเราใช้เวลาแค่ 2 วันก็ได้มาแล้ว 

ออฟไลน์ Mike

ลองนึกภาพ ฝรั่งตัวใหญ่ๆ ขี่ Wave 100
จริงๆภาพแบบนี้หาดูได้ตาม พัทยา เชียงใหม่
แต่ให้ขี่ทุกวัน มันคงอืดอาด อึดอัด ไม่ทันใจน่าดู
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ localgame

ฝั่งยุโรปการจราจรในเมืองรถไม่ติดมากเหมือนฝั่งเอเชีย ถ้าอเมริการขี่ข้ามรัฐมอไซเล็กคงไม่ไหว ต้องbig bike เท่านั้น
กฏหมายเข้มงวดกว่า 
อากาศหนาวๆ บางช่วงมีหิมะ ถนนลื่น จักรยานยังปั่นไม่ค่อนจะได้เลย

น่าจะประมาณนี้

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
ขอแสดงความเห็นในส่วนของเมกานะครับ
- รถยนต์ใหม่ราคาถูก เมื่อเทียบกับค่าแรง (รายได้มากกว่าเรา 10เท่า แต่รถถูกกว่าเกือบเท่าตัว ตีสองขาก็เกือบ 20เท่า)
- รถมือสองสภาพดีๆ ใครๆก็สามารถครอบครองได้
- ส่วนใหญ่รถมอร์ไซด์เล็กๆในบ้านเรา คือยานพาหนะของผู้มีรายได้ไม่สูงมาก แต่เมกา มอร์ไซด์(BB) จะเป็นรถเสริมอีกคันจากรถยนต์

จากที่เคยไปอินเดีย บังคลาเทศ เจอมอร์ไซด์ไม่เยอะมาก แต่ผมเรียกไม่ถูกว่าเป็นรถแบบไหน เล็กกว่า BB แต่ใหญ่กว่าบ้านเรา ไม่เห็นมอร์ไซด์แบบบ้านเราเลยครับ

ออฟไลน์ mamaman

หน้าหนาวมันขับไม่ได้นะครับ
อีกอย่าง รถยนต์บ้านเค้า ก็ถูกอย่าง ทำไมต้องมาใช้ มอไซด์

ออฟไลน์ MUK

ถ้าต่างประเทศหมาถึงฝรั่งตัวใหญ่ๆ ผมว่า น่าจะเป็นเหตุผลครับ และผมว่ากฎหมายเขาเข้มงวดมากๆครับ
ส่วนบ้านเรา ผมว่าส่วนใหญ่ที่่ใช้รถเล็ก น่าจะซื้อให้ลูกขับมากกว่า และก็จะเป็นกลุ่มที่ยังไม่มีใบขับขี่ด้วยครับ

อออออครับ จริงด้วยครับ

ผมลืมนึกถึงเรื่องสรีระของฝรั่งกับเรื่องอากาศหนาวบ้านเค้าไปเลยครับ

แหมม ผมนี่ก็ถามอะไรก็ไม่รู้ 555  :-[

ออฟไลน์ SM.

น่าจะเรื่องความปลอดภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โรม คันนี้เยอะมากครับ

ออฟไลน์ Buffy

แถบยุโรปกับเอเชียก็มีคันเล็กแบบที่ทุกคนกล่าวมาน่ะครับ

มีแค่ อเมริกา ที่เป็นประเทศใหญ่ กว้าง เนินเขาเยอะ  เลยนิยมมอไซด์คันใหญ่ๆ 

คันเล็กๆ หากให้ขับข้ามรัฐ หรือ วิ่งบน interstate น่าจะอันตรายพอควรน่ะครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

มอเตอไซ มันเหมาะกันการเดินทางช่วงสั้น

เป็นเหมือน Feeder เข้าระบบขนส่งสายหลัก
จึงเหมาะกับเมืองที่ผังเมืองซับซ้อนไม่มีระบบที่ดีพอ พวกเมืองเก่า เมืองเล็ก

ในประเทศที่พัฒนาแล้ว ในเมืองใหม่ ผังเมืองที่ดี ทางเดินเท้าที่ดี และระบบชนส่งที่ดีประกอบกับ ความปลอดภัยชีวิตทรัพสินและอากาศ
แค่เดินกับขี่จักรยานก็เพียงพอตอบโจทย์แล้ว คนเดินไม่เกิน 1กม ก็สามารถเข้าถึงระบบขนส่งได้ ก็ไม่จำเป็นต้องใช้มอเตอไซด แถมยังมีมลภาวะสูงด้วย

อย่างญี่ปุ่นเอง เจ้าของสินค้ามอไซด์ก็มีใช้ไม่มากในเมืองใหญ่ ที่ระบบรางดี
แต่พบเยอะขึ้นในเมืองตจว ใช้ซอกแซกตามตรอกตามบ้าน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เพื่อนผมที่อยู่ออสฯ เคยบอกกับผมว่าเขาไม่นิยมใช้มอเตอร์ไซค์กันเพราะกฏหมายเขาเข้มงวดมาก จะขี่แต่ละทีต้องใส่ชุดป้องกันครบเซ็ดเหมือนไปออกรบที่ไหนซักแห่ง เขาเลยเลือกใช้รถยนต์กันมากกว่าครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ bluehoney8

• Newbie
  • *
บ้านเมืองเค้ามีระบบขนส่งสาธารณะที่ดี รถราง รถไฟใต้ดิน ที่คนจนก็สามารถเข้าถึงได้มากกว่าครับ

รายได้ก็เป็นอีกปัจจัยนึง  :-*

promt

• บุคคลทั่วไป
ในอเมริกา รัฐทีผมอาศัยอยู่ มันไม่มีรถมอไซค์เล็กขาย มีแต่บิกไบค์ขาย

หากไปใกล้ๆ เขาขี่จักรยาน แล้วเอาไปแขวนหน้ารถเมล์เพื่อไปไกลๆ

ออฟไลน์ scotch_fillet

อยู่ยุโรปแว้นแล้วไม่เท่ห์คับ

ออฟไลน์ lay

ที่อิสานบ้านผม2-3วันก่อนอากาศหนาว  มอไซ บนท้องถนนหายไปเยอะเลย  โดยเฉพาะยามค่ำคืน   สบายหู555

ออฟไลน์ S6

เค้ากลัวจะมาตั้งกลุ่มแว้นกันครับ คงมีนโยบายไม่ให้ขาย

ออฟไลน์ Silverliner

• Jr. Member
  • **
เมกามี PCX ขาย
เครื่องเริ่ม 125
หรือมันไม่เล็ก

ออฟไลน์ Anvers30

ขอนอกเรื่องนิด เวลาไปยุโรป เมกา ออส หรือกระทั่งญี่ปุ่น แอบคิดถึงพี่วินนะ เมื่อยทรีนมาก พูดเลย 55 tube / metro / subway บางสถานีใหญ่ยังกับสนามบิน เดินทีขาแทบหลุด

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member

เวฟ110 เยอรมัน
มีรีวิวกันเป็นเรื่องเป็นราวเลยน่ะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เมกามี PCX ขาย
เครื่องเริ่ม 125
หรือมันไม่เล็ก
CBR รุ่นล่างสุดก็เริ่มที่ 250R ครับ บางคนไทยหลงว่าตัวเองแรงกว่าจยย.คันเล็กๆ ที่แท้ ช้าสุดที่นู่น