ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถแล้วปวดเข่าครับ  (อ่าน 15144 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wen

• Jr. Member
  • **
ขับรถแล้วปวดเข่าครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 19:58:58 »
ผมเพิ่งขับรถมาได้4-5เดือนครับ

เดินทางเส้นทางรถติดทุกวันจันทร์-ศุกร์

รถที่ใช้เป็นmazda3

พักหลังมานี่เริ่มมีอาการปวดเข่าเวลาขับรถครับ

จึงอยากถามท่านสมาชิกว่ามีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ
หรือการปรับเบาะ ควรปรับระยะขายังไงครับ

ผมรู้สึกว่าขับแบบตั้งเข่าให้ชันขึ้น(เลื่อนเบาะขึ้นด้านหน้า)
จะปวดเข่าน้อยกว่าแต่กลับไม่สบายต้นขาเพราะเบาะปรับเงยไม่ได้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
Re: ขับรถแล้วปวดเข่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 20:27:30 »
ผมก็เป็นครับ ปวดเข่าขวา ติดทุกวัน
ตอนนี้แก้โดย นั่ง Uber แล้วขับรถเฉพาะเสาร์อาทิตย์  :'(

ออฟไลน์ mozart

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 20:34:10 »
อาการนี้ถ้าเป็นผมคือ จัดเบาะชิดเกินไปครับ ต้องเลื่อนไปข้างหลังอีกนิกหน่อย อาการจะดีขึ้น

ออฟไลน์ Oah

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 21:08:12 »
เกร็งเท้าเวลาเหยียบค้างหรือเปล่าครับ ลองสังเกตุดู ถ้าขับรถมาไม่นานอาจจะคุ้นกับการที่ว่าถ้าไม่เหยียบคันเร่งก็ต้องเหยียบเบรค เข่าจะเกร็งตลอด ลองปรับวิธีการขับดูคือจริงๆถอนเท้าจากคันเร่งแล้วรถจะไหลต่อ กะระยะแล้วค่อยเหยียบเบรค ขาจะได้พักบ้าง อีกอย่างคือเวลาติดปุ๊บ เข้าเกียร์ว่างดึงเบรคมือเลย อย่าห่วงว่าเกียร์จะเสียเร็วครับ มันไม่ได้บอบบางขนาดนั้น

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 21:14:55 »
เห็นบางคน รถไหลช้าๆ จะดึงเบรคมือเพื่อหยุดรถ
คงแก้ปวดเข่าได้บ้าง

แต่คันที่วิ่งตามหลัง ลำบาก

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 21:16:24 »
ยกตัวเบาะให้สูงขึ้น หรือกระดกปลายเบาะได้ไหมครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 21:16:46 »
ผมเคยเป็นตอนใช้FDครับ เบาะเตี้ยเกินและวางส้นเท้าใกล้แป้นเบรคแล้วใช้บิดเข่าเพื่อย้ายเท้าไปเหยียบคันเร่ง ขาจะแบะออกตลอดเวลาทำให้เอ็นยึดหัวเข่ารับแรงผิดแนว

ลองสังเกตุดูครับ ถ้าคิดว่ามีพฤติกรรมคล้ายๆผม  ก็ลองปรับเบาะให้สูงขึ้นนิดนึง แล้วขยับส้นเท้าออกไปใกล้คันเร่งมากขึ้นอีก  อาจจะดูขัดๆแต่ขาจะวางอยู่ในแนวตรงมากขึ้น

แล้วไปกายภาพได้เลยเพราะปรับท่าแล้วความเจ็บมันจะยังไม่หายไปทันที กายภาพจะช่วยเร่งขั้นตอนตรงนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 21:19:40 โดย nuntapon.s »

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 21:17:37 »
ต้องปรับเบาะให้ตรงปลายมันแหงนขึ้นมารับเข่าครับ ไม่งั้นเราจะเกร็งเข่าตลอดเวลาทำให้ปวดได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 21:26:41 »
ต้องปรับท่านั่งใหม่ครับ ลองหาดูครับ จะมีบอก ท่านั่งที่ถูกต้อง

แต่ถ้าขับมากๆ รถติดๆ หรือขับทางไกล ก็มีโอกาสเมื่อย ปวดขา ปวดเข่าได้อยู่ดี

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 21:36:47 »
ผมก็เป็นครับ  สุดท้ายก็ใช้วิธี นั่งรถไฟฟ้าบ้างรถเมล์บ้าง สลับกับขับเองบ้าง

ออฟไลน์ Wen

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 21:51:43 »
ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

คิดว่าอาจจะหาหมอนมารองรับต้นขา+ลองเปลี่ยนท่านั่งใหม่ดูครับ เพราะว่าตัวเบาะนี่ปรับได้แค่สูงต่ำครับ ปรับเงยไม่ได้ แล้วผมก็ปรับสูงสุดแล้วด้วย ยังไม่รองรับต้นขาเลย5555  บางทีปรับเบาะไกลไป พวงมาลัยดึงออกมาสุดแล้วแต่ก็ยังจับไม่ถนัดอยู่ดี เลยต้องเลื่อนเข้ามาชิดหน่อยเพื่อหมุนพวงมาลัยได้คล่อง 

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 00:10:00 »
ส่วนนึงเป็นเพราะไม่มีเบาะปรับไฟฟ้าครับ เลยทำให้ปรับได้ไม่ละเอียด เลยมีปัญหาปรับยังไงก็ไม่เข้าที่ซักที

แต่เป็นออปชั่นที่คนไม่เคยเรียร้อง ไม่เข้าใจเพราะอะไร ทั้งๆที่มีประโยชน์มาก ทีฮีตเตอร์แอร์มีประโยชน์อยู่ 2 วันในหนึ่งปี เรียกร้องกันเหลือเกิน

แต่ไม่ต้องน้อยใจไปหรอกครับขนาด a180 กับ 116i ล็อตแรกก็ไม่มีเหมือนกัน

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 01:39:52 »
อาการนี้ถ้าเป็นผมคือ จัดเบาะชิดเกินไปครับ ต้องเลื่อนไปข้างหลังอีกนิกหน่อย อาการจะดีขึ้น

เมื่อก่อนตอนวัยรุ่นเคยเป็นครับ เพราะเบาะชิดไปครับ คิดว่าพอดีแต่ไม่พอดี ยิ่งวันไหน มีจังหวะที่ต้องเหยียบเบรคหนัก หัวเข่า เจ็บจี๊ดเลย
นั่งขับด้วยความเคยชิน แต่พอดีความสูงเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 01:45:56 »
ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

คิดว่าอาจจะหาหมอนมารองรับต้นขา+ลองเปลี่ยนท่านั่งใหม่ดูครับ เพราะว่าตัวเบาะนี่ปรับได้แค่สูงต่ำครับ ปรับเงยไม่ได้ แล้วผมก็ปรับสูงสุดแล้วด้วย ยังไม่รองรับต้นขาเลย5555  บางทีปรับเบาะไกลไป พวงมาลัยดึงออกมาสุดแล้วแต่ก็ยังจับไม่ถนัดอยู่ดี เลยต้องเลื่อนเข้ามาชิดหน่อยเพื่อหมุนพวงมาลัยได้คล่อง

ลองปรับพนักพิงดูหรือยังครับ
ผมว่าคุณน่าจะปรับพนักพิงเอนไปหรือเปล่าครับ

ถ้าปวดเข่า แสดงว่าเบาะไม่รองรับต้นขา
ถ้ายังงั้นก็ต้องถอยเบาะออกมาอีกครับ ให้ต้นขาเหยียดตรงจนสัมผัสกับเบาะรองนั่งก่อน

จากนั้นปรับพวงมาลัย ดึงออกมาให้สุด
จากนั้นปรับพนักพิง โดยปรับหลังตรงก่อน แล้วค่อยๆเอน
จนแขนงอเล็กน้อย ไม่เหยียดตรงเกินไป

ถ้ายังไม่เห็นภาพ ลองหาดูวิธีการปรับเบาะรองนั่งจากในยูทูบก็ได้ครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 02:15:31 »
อาการนี้ต้องถ่ายรุป ด้านข้าง ตอน นั่งขับมาให้ดูครับ เห็นแว๊บเดียวก็รู้ว่าเป็นที่อะไร

แต่คร่าวๆ คิดว่า นั่งชิดเกินไป และ นั่งเบาะ ต่ำเกินไป

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 07:09:51 »
ผมขับออโต้เมื่อยขาซ้าย

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 08:04:53 »
เริ่มที่ตัวเองก่อนครับ ออกกำลังกายบ้าง ร่างกายแต่ละคนความทนทานต่อสภาพแวดล้อมเดิมๆทุกวันมีจำกัดนะครับ

แล้วค่อยมาดูที่การจัดตำแหน่งเบาะ และท่านั่งเบาะต่ำไปสูงไป

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 12:38:41 »
เป็นเก๊าหรือป่าวครับ ปวดเข่าเนี่ย เดี๋ยวจะเหมือนพ่อผม ขับรถแล้วปวดเข่า มาโทษรถผมว่าเบาะไม่ดี ที่ใหนได้ ไปหาหมอ หมอบอกพ่อผมว่าเป็นโรคเก๊า โถ่ๆๆๆๆๆ  พ่อนะพ่อ ลูกเกือบเอารถไปทำเบาะใหม่แล้ววววววว 
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 13:31:42 »
ลองจัดท่านั่งดูครับว่าเบาะถอยมาระดับไหนที่เรารู้สึกสบายที่สุด พนักเอนด้วยเช่นกัน ควรจะปรับให่พอดี ข้อศอกจะต้องงอเล็กน้อย
สามารถหมุนพวงมาลัยไปมาได้สบาย
แล้วทีนี้เวลาขับก็พยายามขยับแข็งขาบ้างครับ
  อีกอย่างก็คือ ถ้าเมื่อยมาก ๆ ก็เข้า spa เบย 555 สบายตัวฝุด ๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 19:33:04 »
จขกท. เป็นเหมือนผมเลยครับ แต่เป็นเฉพาะเวลาขับ Fortuner กับ Altis โฉมที่แล้ว
รถคันอื่นๆไม่เป็นครับ รถเล็กๆอย่าง Swift ก็ไม่เป็น
ลองปรับเบาะก็แล้ว ขึ้นลงก็แล้ว ก็ไม่หายครับ งงเหมือนกัน
ผมขับ Altis กทม-บางแสน กทม-พัทยา ไปกลับ ปวดแบบทรมานมากๆ เข็ดเลย

ปล.อายุยังไม่ถึง25นะครับ แฮ่ๆ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 23:08:49 »
เบาะชิดไป เลื่อนเบาะไปด้านหลัง เอนเบาะช่วย
One Day.

ออฟไลน์ cj7

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 08:29:52 »
ตอนใช้ civic ปวดข้อเท้ากับเข่า และบริเวณขา จัดท่านั่งยังไงก็ปวด ตอนนี้ใช้ teana ไม่ปวดเลยครับ งงเหมือนกัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 08:51:40 »
ผมเคยเป็นกับสามห่วงซึ่งเบาะต่ำไม่รองรับต้นขาพอหาหมอนมารองก็สบายขึ้นเยอะ ลองหามารองขาดูก่อนครับว่าดีขึ้นรึเปล่าง่ายๆไม่ได้ลงทุนอะไร
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ KKz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 14:07:46 »
ไม่รู้ว่าส่วนนึง อาการปวดมาจากอายุด้วยรึเปล่า ใกล้ๆเลขสี่ขึ้นไป ก็จะเริ่มมีปัญหากันบ่อยขึ้น
ส่วนรถญี่ปุ่น ยิ่งเจ้าตลาดทั้งสองแบรนด์ทั้งเก๋ง กระบะ คันเร่งยิ่งชิดกับเบรค (ค่อนมาตรงกลาง) แถมส่วนมากพวงมาลัยปรับเข้าออกหาตัวไม่ได้ (ถ้าแขนไม่ยาวนี่ลำบาก)
จะปรับเลื่อนเบาะให้ห่างออกได้แค่ระยะนึงเพราะสุดมือ เลยไม่ถึงกับสบายที่สุด แค่ลดอาการปวดได้บ้าง
แต่รถยุโรปนี่ปรับได้หมด ไม่ค่อยมีปัญหาในเรื่องท่านั่งสักเท่าไหร่นะครับ
**จาก ปสก ส่วนตัว** D Seg เจ้าตลาดผมยังใช้เวลาปรับท่านั่ง อยู่เป็นอาทิตย์เลยครับกว่าจะลงตัว ยิ่งแรกๆตอนได้รถมานี่ปวดเมื่อยมากโดยเฉพาะขา