ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 330i M Sport ผลิตแค่ล๊อตเดียว  (อ่าน 12540 ครั้ง)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: BMW 330i M Sport ผลิตแค่ล๊อตเดียว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 21:04:03 »
ระยะหลังๆมานี้ผมเริ่มเฉยกับรถไฮบริดนะ คนอื่นได้ประโยชน์จากมันแต่ผมไม่ชอบรถที่ระบบเยอะๆสายไฟแยะๆ ใช้แล้วสนุก พอครบสิบปีนรกแตก (ผมใช้รถแต่ละคันใช้คุ้มใช้ยาวทั้งนั้น) พอ 330i 252 ม้ามานี่ผมกรี๊ดเลยนะ เพราะ 328i 219 ม้านี่ถูกจริตผมทุกอย่างยกเว้นช่วงล่างที่รุ่นแรกๆยังเป็นสเป็คสแตนดาร์ด F30 ถ้าโช้คหนึบหน่อยผมชอบเลย เครื่อง เกียร์ แม้แต่เสียงเครื่องซึ่งอาจไม่เพราะเท่า 6 สูบแต่ก็ถือว่าเป็น 4 เม็ดโบที่เสียงพอรับได้

พออ่านเจอกระทู้นี้เสียใจมากแทบต่อยจอคอมแตก Another plug-in?..Again.. สงสัยพวกแอนตี้ไฟฟ้าอย่างผมคงไม่มีรถให้ใช้แน่ๆในอีก 10 ปีข้างหน้า

ผมเชื่อว่าในอนาคตยังไงผู้ผลิตก็ต้องหาทางทำรถขับเคลื่อนด้วยไฟฟ้าที่ขับสนุกออกมาได้ล่ะครับ

ออฟไลน์ boneshiro

• Sr. Member
  • M Power Addicted
Re: BMW 330i M Sport ผลิตแค่ล๊อตเดียว
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 21:13:07 »
Active Hybrid3 รู้สึกว่าจะไม่มีแล้ว มีเป็น 340i เครื่อง B58 มาแทน
แต่ไม่รู้จะมีขายในไทยหรือเปล่านะครับ แต่ 340i เห็นไดโน่มา แรงกว่า n55 บวกมอเตอร์ไฟฟ้าของ Active Hybrid พอสมควรเลย
M power Thailand
M5 e60 V10

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 21:30:25 »
คุณอัลคาทัช มีปมอะไรกับรถยุโรปรึเปล่าครับ เห็นแขวะตลอด
330 นี่ไต่ถึง 250 สบายๆคับ โดยไม่ต้องรีแมพอะไรทั้งนั้น
และรถดีๆคันนึง มันไม่ได้วัดกันที่ top speed อย่างเดียวนะคับ
มีองค์ประกอบอะไรอีกมากมาย

เข้าใจว่าเค้าหมายถึง 3 series plug in รึป่าวครับ

จะหมายถึงรุ่นไหน แต่เอา F30 ไปเทียบกับ Mazda 3 โดยดู top speed อย่างเดียวก็คงไม่ได้หล่ะมั้งครับ

แค่ยกตัวอย่างให้เห็นภาพว่า ถ้าใช้รุ่นนี้อยู่ มันพอจะมีรถอะไรไล่มาได้บ้าง ในงบที่น้อยกว่า ไล่มาคือทางโล่งๆ ทางโล่งๆก็ต้องดูที่ความเร็วสูงสุดสิ แล้วผมก็ไม่ได้บอกว่า มาสด้า 3 ดีกว่า ซีรี่ย์3 มีตรงไหนบอกไว้ ?

มีคนถามทำไมไม่เอากระบะดีเซล มาเทียบเลยล่ะ? เพราะผมยังไม่เคยเจอกระบะที่ไหน ที่ยังใช้งานปกติวิ่งบนถนนได้ วิ่งที่ความเร็ว 220 น่ะสิ

มีปัญหาเรื่องระบบทางความคิดรึเปล่าครับ หรือว่าบกพร่องตรงไหน ทำไมเข้าใจยากจัง รถเก๋ง hybrid นะครับ ไม่ใช่รถสปอร์ต จะได้เน้นไปที่ความเร็วสูงสุดอย่างเดียว แล้วไม่ดูอย่างอื่นเลยเหรอ เช่น option ราคา BMWth เอา 330e เข้ามาขายอาจจะทำราคาดีว่า 330i รึเปล่า หรือว่าให้อุปกรณ์มาเยอะกว่ารึเปล่า ไม่ใช่ทุกคนซื้อรถมาแล้วเอามาอัดความเร็วสูงสุดตลอดเวลาเหมือนคุณ Alcatraz  หรอกนะครับ แล้วรถมันมีไรมากกว่านั้น ไม่งั้นคุณจิมมี่ คงไม่ทดสอบรถยืดยาวหรอก แค่เอาตัวเลขความเร็วสูงสุดมาก็พอมั้ง

หวังว่าง่ายๆ อย่างนี้จะเข้าใจนะครับ คุณ Alcatraz  เพื่อนๆ ทักหลายคนแล้ว

แล้วเค้าไม่ได้บอกว่า ให้เอากระบะดีเซลมาเทียบนะครับ คนนั้นเค้าแค่เปรยเฉยๆ ในกรณีอื่น อ่านภาษาไทยให้แตกนะครับ ผมก็ไม่เคยบอกว่าคุณ Alcatraz  ว่า Mazda 3 ดีกว่า 330e แค่บอกว่าดูรถอย่าดูแค่ความเร็วสูงสุด รถมันมีอะไรมากกว่านั้น

แล้วรถยุโรปที่ คุณ Alcatraz  ใช้คือรถไรครับ ผมอย่างรู้ว่า Mazda 3 remap ไล่ทันไหมครับ 555+

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 22:05:23 »
ภายในช่วง 10 ปีน่าลุ้นได้เห็น Fuel Cell ขยับมาแทนที่ Plug-in อีกรอบหนึ่ง  ;D

ระยะหลังๆมานี้ผมเริ่มเฉยกับรถไฮบริดนะ คนอื่นได้ประโยชน์จากมันแต่ผมไม่ชอบรถที่ระบบเยอะๆสายไฟแยะๆ ใช้แล้วสนุก พอครบสิบปีนรกแตก (ผมใช้รถแต่ละคันใช้คุ้มใช้ยาวทั้งนั้น) พอ 330i 252 ม้ามานี่ผมกรี๊ดเลยนะ เพราะ 328i 219 ม้านี่ถูกจริตผมทุกอย่างยกเว้นช่วงล่างที่รุ่นแรกๆยังเป็นสเป็คสแตนดาร์ด F30 ถ้าโช้คหนึบหน่อยผมชอบเลย เครื่อง เกียร์ แม้แต่เสียงเครื่องซึ่งอาจไม่เพราะเท่า 6 สูบแต่ก็ถือว่าเป็น 4 เม็ดโบที่เสียงพอรับได้

พออ่านเจอกระทู้นี้เสียใจมากแทบต่อยจอคอมแตก Another plug-in?..Again.. สงสัยพวกแอนตี้ไฟฟ้าอย่างผมคงไม่มีรถให้ใช้แน่ๆในอีก 10 ปีข้างหน้า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 00:02:59 »
มาครับตัว plug-in  ทีนี้มานั่งขำพวกคิดจะหนี Benz มา BMW เพราะไม่อยากใช้ hybrid

เอาน่า...อย่างน้อยก็ยังมีBSI ให้5ปี

ออฟไลน์ Aizy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 00:44:36 »

มีคนถามทำไมไม่เอากระบะดีเซล มาเทียบเลยล่ะ? เพราะผมยังไม่เคยเจอกระบะที่ไหน ที่ยังใช้งานปกติวิ่งบนถนนได้ วิ่งที่ความเร็ว 220 น่ะสิ

ขอเสริมนิดนะครับ

เท่าที่ผมทราบ
รถกระบะบ้านเรา ถูกล๊อคความเร็วมาจากโรงงาน 
(น่าจะเนื่องด้วยเหตุผลความปลอดภัย กระบะถูกล๊อคความเร็วสูงสุดมาให้วิ่งช้ากว่ารถเก๋ง ทุกยี่ห้อเลย)
ไม่เห็นว่ามีเจ้าไหน ปล่อยให้วิ่งเกิน 220km/h  เพราะฉะนั้น ก็ลืมไปได้เลยครับ

ขนาด Ford Everest 3.2 ก็โดนล๊อค ตั้งแต่ 185 km/h 

ปล. เสริมข้อมูลเฉยๆ ครับ

จะมองว่ารถอะไร รุ่นไหน วิ่งเร็ว วิ่งช้า 
บางที ก็อยากให้คิดบ้างนะครับ ว่ารถเดิมๆมันโดนล๊อคมา
อาจจะด้วยเหตุผลความปลอดภัย ไม่ใช่ว่ากำลังมันไม่แรง อะไรแบบนั้น

แต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น ก็ล๊อคมาไม่เท่ากัน จะมาวัด Top speed กัน
ผมมองว่า บางที top speed มันก็ไม่ได้สื่ออะไรเท่าไหร่เลย
มันแค่บอกว่า เดิมๆมา มันวิ่งได้แค่ไหน (แต่ไม่ได้แปลว่าเครื่องมันไม่แรง)

ซึ่ง  " ไม่ต้องดูบนถนนหรอกครับ ว่าไล่กันตามทันไหม แล้ว top speed ใครมากกว่ากัน " 
ผมมองว่าไปดู Top speed ในโบชัวร์รถเอาก็ได้ครับ
ว่ารุ่นนั้น ยี่ห้อนั้น มันโดนล๊อคความเร็วไว้เท่าไหร่ ทั้งง่าย และ ปลอดภัยกว่าครับ

(แต่เอาจริงๆ ก็มีที่ปลดล๊อค/จูน แล้ววิ่ง ทะลุ 220)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 00:53:58 โดย Aizy »

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 09:29:07 »

ผลิแค่ล็อตเดียวจริงๆคับ ทั้งประเทศมีแค่ 20 คัน เท่านั้นเองคับ

ผมจองสีดำในงาน Motor Expo ตั้งแต่วันแรก เซลล์พึ่งโทรมาแจ้งกลางเดือนมกราว่าไม่มีรถส่งมอบ

มีสีขาวหลุดมา 1 คัน แต่ผมไม่ชอบสีขาวเลยจำใจต้องขอคืนเงินจองคับ ( ป่านนี้ยังไม่ได้เงินจองคืนเลย เศร้า..แป๊บบบ )
PM มาบอกหน่อยครับว่า 0 ใหน ขอเบอร์ฌซลล์ด้วยครับ ขอบคุณมาก

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 09:39:56 »

ผมก็หัวโบราณชอบเครื่องยนต์เพียวๆ ไม่มีพวง :)