ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเลือกใช้ E20 กับรถยนต์รุ่นใหม่ๆ ที่ระบุว่าใช้ได้ หรือไม่  (อ่าน 10316 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jennifa

• Jr. Member
  • **
รบกวนพี่จิมมี่ พี่ๆ เพื่อนๆ ให้คำแนะนำและข้อมูล เกี่ยวกับการเลือกใช้น้ำมันรถรุ่นใหม่ที่ระบุว่ารองรับแกสโซฮอล์E20 เราควรเลือกเติมน้ำมันE20 ดีหรือไม่

ใครที่ใช้ E20 อยู่เป็นอย่างไรบ้าง อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง แตกต่างจากโซฮอล์91, 95 ?? เพราะอาทิตย์หน้าจะมี Teana 2.0 sport เป็นสมาชิกใหม่เพิ่มในบ้านอีกคัน จะเลือกใช้ E20 ดีเปล่าคะ ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านค่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ควร....ลองเทียบดูก่อนครับว่าอันไหนคุ้มค่าเป็นบาทต่อกิโลเมตรมากที่สุด

ออฟไลน์ ddman

• **
ตัวผม  กับแฟนมักทะเลาะกันทุกทีเวลาเข้าปั๊ม  ผมเน้นถูก  แต่แฟนชอบเบนซิน 91,95 แกสโซฮอล์ก็ไม่เอา
??????????????????....????????

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อัตราเร่ง มันไม่ต่างกันมากนัก
แต่ ระยะทางที่แล่นได้ กับ ปริมาณน้ำมันที่เติมเข้าไป คือเรื่องที่คุณควรจะคำนวนกันให้ดีครับ

ถ้ารักสิ่งแวดล้อม อยากช่วยโลก ก็ได้อยู่ครับ เป็นสิ่งที่ดี

รถผม เติม E20 ได้

แต่ผมจะเติม แค่ แก็สโซฮอลล์ 95 E10 หรือไม่ก็ เบนซิน 95 เท่านั้น ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผม

ผมยังไม่เติม E20 เพราะเติม E20 ต้องออกเอง ส่วนน้ำมันตัวอื่นๆใช้ฟลีทการ์ดได้
ส่วนโซฮอล91กับ95 ผมสรุปได้ว่า บาทต่อกิโล โซฮอล91ประหยัดกว่า แต่เครื่องเดินไม่เรียบ และ ต้องเค้นเวลาเร่งแซงมากกว่า จึงเน้นเติมโซฮอล 95

ส่วนเบนซิน91 95 ผมเลิกเติมตั้งแต่มีโซฮอล95อุบัติขึ้นมาในประเทศไทย ด้วยความงกล้วนๆ

ตัวผม  กับแฟนมักทะเลาะกันทุกทีเวลาเข้าปั๊ม  ผมเน้นถูก  แต่แฟนชอบเบนซิน 91,95 แกสโซฮอล์ก็ไม่เอา

ให้แฟนจ่ายนะครับ

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
เคยใช้ E20 กับ 200XL ที่บ้านครับ....เครื่องเดินเรียบไม่มีปัญหาเหยียบ 160 สบายๆนิ่งๆเงียบๆเลยครับ

แต่อัตราการสิ้นเปลืองอันนี้ยังไม่เคยจับแบบจริงๆจังๆซักทีแหะ

• **
เคยใช้ E20 กับ 200XL ที่บ้านครับ....เครื่องเดินเรียบไม่มีปัญหาเหยียบ 160 สบายๆนิ่งๆเงียบๆเลยครับ

แต่อัตราการสิ้นเปลืองอันนี้ยังไม่เคยจับแบบจริงๆจังๆซักทีแหะ

แล้วยังใช้E20 อยู่เปล่าคะ ก็อยากจะเลือกใช้พลังงานที่ประหยัดสุดแต่ก็อยากให้การขับขี่เป็นไปอยางไม่ติดขัดน่ะค่ะ

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
City ผมเติม โซฮอลล์ 91 ดูแล้วน่าจะประหยัดสุด วิ่งได้เรื่อยๆ ไม่มีสะดุด

เติม 1,000 บาท วิ่งในเมือง - รอบนอก ได้ประมาณ 450 - 470 ก.ม.

• **
สำหรับผม

ผมยังไม่เติม E20 เพราะเติม E20 ต้องออกเอง ส่วนน้ำมันตัวอื่นๆใช้ฟลีทการ์ดได้
ส่วนโซฮอล91กับ95 ผมสรุปได้ว่า บาทต่อกิโล โซฮอล91ประหยัดกว่า แต่เครื่องเดินไม่เรียบ และ ต้องเค้นเวลาเร่งแซงมากกว่า จึงเน้นเติมโซฮอล 95

ส่วนเบนซิน91 95 ผมเลิกเติมตั้งแต่มีโซฮอล95อุบัติขึ้นมาในประเทศไทย ด้วยความงกล้วนๆ

เติมโซฮอล์91 เครื่องเดินไม่เรียบเป็นเหมือนกันใช่ไม๊คะ เพราะเคยใช้อยู่ตอนหาโซออล์95 ไม่ได้ ตอนนั้นใช้กับ Lanser ก็เลยกลับมาใช้ โซออล์95 เหมือนเดิม เครื่องเดินเป็นปกติค่ะ ตอนนั้นนึกว่าเราอุปทานค่ะ

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
รถแฟน new city SV ตั้งแต่ออกห้างมาราวๆปีนึง เติมแต่ E20 มาตลอด (มีเติม 91E10 สองสามครั้ง) ตัวรถขับไม่มีปัญหานะ ใช้งานได้ปกติ อัตราเร่งก็ดี เร่งแซงก็ตอบสนองโอเค ระยะทางที่วิ่งได้แต่ละถังก็อยู่ในระดับที่คาดไว้อยู่แล้ว โดยขับในเมืองส่วนใหญ่ ในเส้นทางรถไม่ติดมาก และออกต่างจังหวัดถี่หน่อย เฉลี่ย 16-17 โลลิตร เติมเต็มถัง 32-36 ลิตร ก็วิ่งได้ 512-612 โล (จริงๆได้มากกว่านี้อีก เพราะพอ Range บนหน้าปัดเหลือ 0 ยังวิ่งต่อได้อีก 20-30 โลประจำ) อันนี้มาจากการใช้งานจริงครับ

สรุป ผมว่า E20 ก็เป็นพลังงานทางเลือกอย่างนึง ที่รถรุ่นใหม่ๆสามารถใช้งานได้โดยไม่เกิดปัญหา แต่จะเลือกหรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับลูกค้าเอง ได้ยินมาว่ายอดใช้ E20 เพิ่มขึ้นในแต่ละเดือนไม่ใช่น้อยๆ แปลว่ามีคนให้การยอมรับมากขึ้น

ก็ไม่รู้จะต่อต้านทำไมครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผม

เติมโซฮอล์91 เครื่องเดินไม่เรียบเป็นเหมือนกันใช่ไม๊คะ เพราะเคยใช้อยู่ตอนหาโซออล์95 ไม่ได้ ตอนนั้นใช้กับ Lanser ก็เลยกลับมาใช้ โซออล์95 เหมือนเดิม เครื่องเดินเป็นปกติค่ะ ตอนนั้นนึกว่าเราอุปทานค่ะ

ตามนั้นเลยครับ

• **
ก็ไม่รู้จะต่อต้านทำไมครับ

ขอบคุณคำแนะนำด้วยค่ะ

โดยส่วนตัวไม่เคยต่อต้านพลังงานทางเลือกเลยค่ะ อันไหนที่สามารถนำมาทดแทนได้ก็จะเลือกเพราะนอกจากประหยัดตัวเองแล้ว ยังช่วยชาติลดการนำเข้าพลังงานที่แสนแพงได้ด้วย เพียงแต่ไม่มีความรู้เรื่องนี้จริงๆ และมีความสงสัยว่าทำไมเราเลือกใช้กันน้อยแค่นั้นเองค่ะ ขนาดผู้มีประสบการณ์ตรงและมีความรู้มากๆในด้านรถยนต์ก็ยังไม่ใช้ ก็เลยอยากทราบข้อมูลที่ไม่ทราบแค่นั้นเองค่ะ แต่เห็นที่หลายๆท่านใช้กันก็OK ก็จะนำไปเป็นข้อมูลการตัดสินใจน่ะค่ะ มีข้อมูลทางวิชาการสนับสนุนอย่างไรแนะนำด้วยนะคะ