ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปลองนั่งและสัมผัส BR-V มาแล้วครับ  (อ่าน 8014 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
วันนี้ที่ Central Bangna เค้าเอา BR-V มาโชว์ ซึ่งก็ค่อนข้างเงียบครับ ตอน Pajero sport นี่คนเพียบ แทบไม่มีที่เดิน

เท่าที่สัมผัสเบาะหนังและเบาะผ้าก็ดีครับ จัดว่านั่งสบายในระดับ B-segment แผง Console ด้านหน้าเท่าที่ลูบคลำคลึง ก็ดูสวยงามดี ผมชอบเลยล่ะ เสียตรงแท่นเกียร์มันไม่สวย เหมือน Eco car อาจจะเพราะยกมาจาก Brio ซึ่งปุ่มเปลี่ยนเกียร์ก็นุ่มดีกดง่าย

ที่นั่งด้านในผมว่ามันไม่กว้างเท่าไรนะ อารมณ์ Almera หรืออะไรงั้น แต่ก็ถือว่านั่งได้ 2 คนไม่อึดอัด ส่วนที่นั่งแถว 2 นี่ Leg room ค่อนข้างน้อยครับ ไม่ต่างจาก CX-3 เลย เบาะ CX-3 นั่งสบายกว่าด้วย ส่วนเบาะแถวสุดท้ายผมว่าแคบ แต่ก็นั่งได้ ถามว่าสบายมั้ยก็คงไม่อะครับ แต่ก็ไม่ได้รู้สึกทรมาณ (ผมสูง 180)

ด้านนอกก็อย่างที่เห็นครับ สวยดีนะ ผมชอบ

โดยรวมแล้วเหมาะสำหรับใช้ "งาน" เลยครับ เช่นขนของบ่อยๆ ใช้แทนรถตู้ย่อมๆ ได้ สำหรับตัว 5 ที่นั่ง เพราะที่เก็บของเยอะมาก อาจจะขนจักรยานหรือขนอุปกรณ์ถ่ายภาพ อะไรก็ว่าไป

ส่วนตัว 7 ที่นั่งผมว่าความอเนกประสงค์ต่ำ พื้นที่เก็บของด้านหลังน้อยมาก จะใช้ขนของโดยการพับเบาะก็มีโอกาสที่จะสกปรกสูง เน้นขนคนเป็นหลักครับ

สำหรับผมมองว่าเป็นรถใช้งานจามจุดประสงค์หลักคือขนของและขนคน เห็นคนถามว่าระหว่าง CX-3 ตัวล่างกับ BR-V ตัวท็อปเลือกอะไร สำหรับผมถ้าเกิดนั่งไม่เกิน 5 คน คงเลือก CX-3 แบบไม่ลังเลเลยครับ เหตุผลคือ Premium กว่า ผู้โดยสารก็นั่งสบายกว่า พื้นที่เก็บของด้านหลัง (ไม่รวมพับเบาะ) ก็ไม่ต่างกันเท่าไร ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ SM.

Re: วันนี้ไปลองนั่งและสัมผัส BR-V มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2016, 14:10:00 »
ตัว Top น่าใช้ครับ แต่ไม่อยากได้ แถว3

ออฟไลน์ rotaryman

Re: วันนี้ไปลองนั่งและสัมผัส BR-V มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2016, 14:27:27 »
ก็ตามสไตล์ฮอนด้าล่ะครับ ผมชอบตัว 5 ที่นั่งแต่อ๊อฟชั่นสุดจะทนจริงๆครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2016, 14:51:08 »
ถ้านั่ง7คน มันจะพาเราเร่งเเซงได้หรือป่าวครับ?

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2016, 14:56:16 »
ถ้านั่ง7คน มันจะพาเราเร่งเเซงได้หรือป่าวครับ?

ผมว่าได้ครับ แต่ก็อยู่ที่แต่ละคนหนักเท่าไร ถ้าแต่ละคนหนักคนละ 100 นี่อาจจะยากครับ

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2016, 17:12:35 »
นั้ง 5 คนเต็มคัน แน่นอนครับ กำลังหายไปเยอะครับ สำหรับเครื่องเล็กๆ

ผมว่าน่าจะสักเครื่อง 1800CC สำหรับ 7 ที่นั้ง น่าจะกำลังดีครับ ค่อยสมส่วนหน่อย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 08:19:35 »
ไปดูมาเช่นกันครับที่โชว์รูมระยองทับมา แฟนชอบใจตัว 5 ที่นั่งมากมีพื้นที่วางของด้านเหลังเยอะมากโดยรวมดูดีกว่าโมบี้เยอะมาก ส่วนผมชอบที่นั่งสองแถวแต่ออปชั่นแบบตัวท็อปเพราะที่อยากได้เพิ่มมาคือ แอร์แถวหลัง เบาะหนัง ปุ่มสตาร์ท หวังว่าถ้ามี MC จะมีรุ่นย่อยแบบนี้เพิ่มเข้ามาอาจจะกัดฟันซื้อก็ได้อีก 2 ปีคงมีแรงซื้อพอดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 08:45:05 »
เล็งอยู่ ถอดเบาะได้ไหมตัว 7 ชอบออปชั่น

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 13:06:01 »
สำหรับผมว่าราคาแพงไปเยอะคับคงเพราะแบรนด์
ถ้าตัวรถตามนี้แล้วเป็นMGหกแสนกว่ายังขายไม่ง่ายมันดูก๊องแก้ง
วิ่ง100-120ถนนสวนเลนกะรถใหญ่น่าจะวูบวาบน่าดู กระบะสี่ประตูยังน่าจะนิ่งกว่า

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 16:00:57 »
ไปลองนั่งมาเหมือนกันครับ ปกติผมใช้ Jazz 2013
ชอบตัว 7 ที่นั่งครับ option ดีเลยครับ แม็คก็ได้ห้ารู 
ติดตรงดันไปใช้เกียร์ กับพวงมาลัยของฮอนด้ารุ่นเก่าทำให้ดูไม่ตื่นเต้น (เหมือนของเก่าแล้ว)
บุหลังคาใช้สีโทนดำ วัสดุก็พลาสติกส่วนใหญ่ แต่ก็ซอฟลงด้วยเบาะหนังเลยไม่ได้เสียอะไรมาก
ผมนั่งทั้งสามแถว แถวสองเลื่อนได้-ปรับเอนได้เข่าไม่ติดนะครับ แถวสามผมหนัก 87 กก. สูง 172 เข่าก็ไม่ติดนะครับ
ช่วงล่างก็ทั่วไปครับ ได้ยินเสียงตรงซุ่มล้อหลังนิดหน่อยครับ เหมือนเรานั่งตรงล้อพอดี
ผมว่าเพียงพอต่อการใช้งานเลยครับ คนที่เล่นรถราคานี้มักมีแรงซื้อไม่มากนักแต่อาศัยว่าได้รถที่ใช้งานได้ครับ
ยังไงถ้ามีคู่แข่งเข้ามาอาจเปรียบเทียบได้มากกว่านี้ 55

ออฟไลน์ onspeeds

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 07:22:26 »
ผมใช้ Mobilio อยู่
leg room เบาะแถวสอง ถ้าเทียบกับ CX3 ผมว่าคนละเรื่องเลยนะ
คุณอาจไปเจอ BRV ตัวที่เขาปรับเบาะแถวหน้าถอยมาสุด แล้วเบาะแถวสองเลื่อนมาหน้าสุด รึเปล่าครับ
เพราะผมสูง 180 เท่ากัน เวลาโดยสารเบาะแถวสองใน mobilio leg room ยังเหลือๆนะครับ

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 07:44:00 »
ยืนยันอีกเสียง

leg room คนละโลก กับ  CX3 เลย
(ยกเว้น นั่ง 3 แถว พร้อมกันหมด)  อันนี้ใช่
จขกท นั่ง CX5 มาหรือเปล่า 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 07:51:12 โดย peterW »

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 09:02:27 »
เคยทดสอบขับ Mobilio ทดลองนั่ง 7 คน ซึ่งพอใจกับอัตราเร่งที่ดีเกินคาด และการนั่ง 7 ที่นั่งได้จริง..แต่ ภายใน-ภายนอก ส่วนตัวว่าไม่โดดเด่น

เลยต้องไปทดสอบ BRV นั่ง 2 คน ไม่แปลกใจอัตราเร่ง เพราะมาเรื่อยๆ ไม่ซี๊ดซ๊าด ภายในตกแต่งปรับปรุง ดูดีขึ้นเยอะ
อยากรู้ว่างช่วงล่างยกสูงจะเป็นอย่างไร สัมผัสได้ว่าเขาเซ็ทให้มันมีความกระด้างมากขึ้น ไม่นิ่มนุ่ม-ย้วย เหมือน CRV และ HRV 
เบรกแรงๆ พึงพอใจเลยทีเดียว หนึบอยู่ หน้าไม่ทิ่ม

820,000 บาท ไลฟ์สไตล์แต่ละท่านที่แตกต่างกัน คงมีถูกใจใครบ้างละ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 23:57:30 »
ตัว Top น่าใช้ครับ แต่ไม่อยากได้ แถว3
One Day.

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 23:30:26 »

ตัว 7 ที่นั่ง ใช้ได้เลย ขนคน ใช้ได้จริง
 อยากจะขนของก็พับเบาะ
ผมชอบครับ
ถึงแม้วัสดุจะก๊องแก๊ง กว่าราคาไปหน่อย
ตอนนี้ ยังไม่เห็นมีคู่แข่งแนว mini suv 7 ที่นั่ง
รอดู รีวิว เสียงสะท้อนจากผู้ใช้จริง อีกครั้งหนึ่ง
ตัวไมเนอร์คาดว่าจะมี กล้องถอย
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด