ผู้เขียน หัวข้อ: ขายรถใหม่ Vios 2013 มาลงเอยที่ Tiida 2010 ซะงั้น ....สอบถามด้วยครับ  (อ่าน 4421 ครั้ง)

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
เดิมใช้ Vios โฉมก่อนปัจจุบัน
แต่เนื่องจากปัญหาส่วนตัวบางอย่าง ทำให้จำเป็นขาย
และก็เลือกอยู่นาน โดยมีเป้าหมายหลักคือเป็นรถที่มีพื้นที่ให้เด็กเยอะ...รถครอบครัวว่างั้น
ซึ่งด้วยราคาที่ขาย Vios จึงมีงบที่ไม่สูงมากนัก
จำต้องมองรถปีเก่า อย่าง Wish กับ Space wagon
แต่ส่วนตัวคัดรถอย่างมาก (เรื่องมากว่างั้น)
จึงหารถที่ถูกใจไม่ได้เลย

แล้ววันนึงก็ไปเจอ Nissan Tiida ปี2005
ซึ่งสภาพโทรมเลยละ และไม่เคยมองเลยเพราะไม่ชอบรูปทรง
แต่.....ราคาถูกจังฟะ
อะ ไหน ๆ ก็ยังหารถไม่ได้ ลองดูแปปละกัน

โอ้แม่เจ้า ช่องเก็บของจุกจิกเต็มไปหมด
เก๊ะหน้าที่แบบว่า......เอาเงินสดสิบล้านไปเก็บยังได้เลย
และที่เด็ดคือเบาะเอนได้ แถมเลื่อนหน้า-หลังได้ด้วย O_o
จึงเป็นจุดเริ่มต้นในการหา Tiida
โดยใจตั้งเป้าไว้ว่า ปีไม่ต่ำกว่า 2011 ไมล์ไม่เกินแสน และไม่ติดแก๊ส
และตามฟอร์ม เนื่องจากเลือกมาก จึงไม่เจอที่ถูกใจซักคัน

แต่มาวันนึงได้เดินผ่านเต็นท์แถวซีคอน
ก็ไปเจอTiida สีขาวภายนอก ภายใน ตัวถัง ผ่านนนนนน
ดีใจมาก....จะได้แล้วโว้ยยย

แต่เปิดประตูท้ายปุ๊ป......ถัง NGV บะเริ่มเทิ่ม    = ="
รีบไปดูไมล์ ..... 14x,xxx  ปี 2010   T_T

เอาไงดีวะเนี่ย คิดอยู่นานมากกกกกกกกกกกก
สรุปแพ้ใจ.......  -"-
เอาว่ะปลอบใจตัวเองว่า
ไมล์ 140000 แต่ดูแล้วน่าเป็นรถวิ่งไกล ไม่ใช่ไมล์น้อยแบบรถติด
ส่วนระบบแก็สถอดออกให้หมด .....โดยมีรอยยึดแก๊สจารึกไว้ 4 รูเล็ก กะ 2 รูใหญ่

เข้าเรื่องละครับ
รถ 5 ปี กับไมล์ 140000 และติดแก็สมาก่อน
ผมต้องเปลี่ยนถ่าย หรือเปลี่ยนอะไหล่อะไรบ้าง
แบบไม่ต้องรอให้มันเสีย และตั้งใจเปลี่ยนแท้ศูนย์ไปเลย(อู่นอกนะ ศูนย์คงสู้ค่าแรงไม่ไหว)
เช่นพวกโช็ค ยางช่วงล่างต่าง ๆ ท่อไอดี หม้อน้ำ วาวล์(แนะนำเปลี่ยนก็จะเปลี่ยนครับ ไม่อยากมีปัญหาภายหลัง) ...
และอีกหลายอย่างที่สมควรเปลี่ยนจะได้ไม่ต้องระแวงในการใช้งาน
บางอย่างไม่ต้องแท้ศูนย์แต่คุณภาพไม่ห่างมาก ก็แนะนำยี่ห้อได้ครับ()มีราคาให้ด้วยจะขอบคุณมากครับ

รบกวนพี่ ๆ น้อง ๆ ที่เคยใช้ หรือท่านที่ชำนาญ แนะนำด้วยครับ
ขอบคุณทุกท่าน ที่สละเวลาเข้ามาอ่านครับ

ปอลิง เพิ่มเติมหน่อย
ลืมอีกเรื่อง เห็นตามเวบว่าดีกว่าของเดิม
kayaba excle G made in japan
จะช่วยเรื่องความนุ่มนวลได้ไหมครับ
หรือธรรมชาติทิด้า ยังไงก็เด้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 09:30:19 โดย z4kas »

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ขายรถใหม่ Vios 2013 มาลงเอยที่ Tiida 2010 ซะงั้น ....สอบถามด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 07:46:25 »
ว่ากันเป็นเรื่องๆนะ

เครื่อง คงโดนมาหนักพอตัว แต่ไม่ใช่ประเด็น แนะนำว่าใช้น้ำมันเครื่องหนืด 40 กำลังดี
เกียรยังไม่น่าห่วง เปลี่ยนน้ำมันเกียรก็จบ ไม่ถึงขนาดต้องล้างเกียร

แอร์ เข้าร้านแอร์แถวบ้าน เช็คน้ำยาแอร์ เปลี่ยนกรองแอร์ ล้างตู้แอร์ น่าจะจบ

ช่วงล่าง เก็บงานพวกลูกหมาก บู๊ชยาง น่าจะจบ ปีกนก คอม้า ไม่น่ามีประเด็น
แต่วิ่งขนาดนี้โช๊คน่าจะใกล้ๆถึงอายุแล้ว

ท่อยาง หม้อน้ำ วาลว์ อันนี้มองไม่เห็น ลองเข้าศูนย์เช็คดูครับ
รถติดแก๊ส ตรวจสอบวาลว์ก็ดีครับ ลิ้นปีกผีเสื้อ แอร์โฟลว์ คงต้องล้างทำความสะอาดซักหน่อย

ขอให้โชคดี

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
Re: ขายรถใหม่ Vios 2013 มาลงเอยที่ Tiida 2010 ซะงั้น ....สอบถามด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 07:52:00 »
ที่ผมเคยเปลี่ยนแบบแพงสุดคือ หัวฉีดครับ.....ราคาศูนย์แถวๆ 20,000 (ดูจากไมล์  เจ้าของเก่าอาจเปลี่ยนไปทีแล้วก็ได้)
ใน club ที่เจอหลายคน (ผมไม่เจอ) คือเรื่องเกียร์  เห็นเค้าว่าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยหน่อยจะช่วยได้   ราคาต่อครั้งไม่ถึงพัน
โช็คอีกเรื่องนึง  ของผมซึมตั้งแต่ 60,000 โล (หน้าหลัง) แต่ตอนนั้นผมขับแบบรูดหลุมบ่อยนะ

รบกวนถามจขกท.หน่อยครับ  ซื้อมาเท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 07:58:21 »
ที่สอบถาม เพราะผมไม่ทราบประวัติเก่าเลย
ว่าทำไรมาแล้วบ้าง

ลืมอีกเรื่อง kayaba excle G จะช่วยเรื่องความนุ่มนวลได้ไหมครับ
หรือธรรมชาติทิด้า ยังไงก็เด้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 08:01:26 โดย z4kas »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 08:17:09 »
เรื่องราคา 289000 ครับ
ส่วนตัวมองว่าแพงไปมาก ถ้าไม่ติดแก็สก็อีกเรื่อง
แต่ซื้อเต็นท์ต่อรองลำบาก ผมต่อไม่เก่งด้วย
แต่สภาพรถคือ ดีที่สุด(แต่ก็ดีกว่านี้ได้ก็ดีนะ55+)ในบรรดาหลาย 10 คันที่ดูมา

ป.ล.ตอบคุณ MDF เมนท์ข้างล่างนะครับ
ตลาดรถนั่นละครับตัวดีเลย รถเต็นท์ซะ 90%
และผมไปดูหลายคันแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 08:47:37 โดย z4kas »

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 08:30:14 »
ส่วนตัวมองว่าแพงไปมาก ถ้าไม่ติดแก็สก็อีกเรื่อง
แต่ซื้อเต็นท์ต่อรองลำบาก ผมต่อไม่เก่งด้วย
แต่สภาพรถคือ ดีที่สุด(แต่ก็ดีกว่านี้ได้ก็ดีนะ55+)ในบรรดาหลาย 10 คันที่ดูมา
ลองหาใน taladrod ยังครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 08:50:12 »
One2Car = เต้นท์แต่กำเนิด

ตลาดรถ = 3 ปีให้หลังกลายเป็นเต้นท์

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 08:58:03 »
หาคันอื่นเถอะครับ ราคาไม่เกิน 3 แสนเยอะแยะ

http://www.kaidee.com/c11a232-auto-car-tiida/
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 09:22:06 »
ผมคงบอกไม่ชัดเจน ขอโทษด้วยครับ
คือสรุป จองไว้แล้วครับ
และเตรียมใจเรื่องซ่อมบำรุงไว้แล้ว
เพราะยังพอมีงบเหลืออยู่
จึงได้เข้ามาสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม
เพื่อนำรถไปปรับปรุงครับ

ป.ล.พึ่งเห็นลิงค์ที่ท่านบนตอบมา
คือผมดูเวบใหญ่ ๆ หมดละครับ
ทั้ง one2car taladrod kaidee และเวบอื่น ๆ
และได้ไปดูมาหลายสิบคันแล้วครับ
แต่เจอแต่สภาพตัวถังไม่ดีเลย ไม่ก็ทำสี
บางคันมองปุ๊ปก็รู้แล้วว่าคนใช้ไม่รักษารถ
บางคันนี่ปีใหม่มากไมล์ก็น้อย... แต่สภาพรถ+_+
ยังไงก็ขอบคุณที่แนะนำมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 09:28:02 โดย z4kas »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 09:40:33 »
ถ้าลุยต่อก็แนะนำเปลี่ยนของเหลวให้หมดทั้งน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันพาวเวอร์ น้ำมันเบรค น้ำในระบบหล่อเย็น ตอนที่ถอดระบบแก๊สก็ให้ร้านเค้าดูด้วยว่ามีอะไรเสื่อมหรือสึกหรอไปบ้าง วาล์ว โช้คหลัง ช่วงล่างเพราะถัง NGV นั้นหนักเอาเรื่องอยู่และวาล์วของทีด้านั้นไม่ค่อยทนนัก อ่านในคลับเห็นว่ามีปัญหาช่วง 50,000 โลนี่วิ่งไป 140,000 ไม่แน่ใจว่าเจ้าของเดิมดูแลรักษายังไงบ้าง

แต่ถ้ายังไงลองพิจารณาเรื่องค่าใช้จ่ายดูนะครับว่าคุ้มหรือไม่กับการทิ้งจองไปหาคันอื่นที่ไม่เคยติดแก๊สมาก่อน อย่าลืมนะครับถ้าคุณจะขายต่อราคาตกกว่ารถที่ไม่เคยติดแก๊สแน่นอนและดูไม่ยากเพราะมีรอยเจาะให้เห็น

ป.ล.เรื่องทีด้ารอคุณแพนมาตอบจะกระจ่างชัดเลยครับเพราะคุณแพนใช้อยู่ ถ้ารอสักสองวันแล้วคุณแพนยังไม่ได้เข้ามาตอบเพราะอาจยุ่งจำไม่เห็นก็อินบ๊อกซ์ไปถามเลยครับ อีกทางก็ฝากคำถามตอนบ่าย 4 วันเสาร์ไปยังคุณจิมมี่แล้วรอฟัง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 10:00:42 »
รอคุณแพนมาตอบรับรองกระจ่างครับ เผลอๆได้เอาไปเซทโบด้วย 555
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 10:56:51 »

ขอบคุณครับ

สำหรับ excel g.... ใน club เคยบอกว่าแข็งกว่าโช็คติดรถนิดหน่อย แต่ทนกว่า

ผมเดาเอาว่ารถติดแก๊สน่าจะเปลี่ยนโช็คไปแล้วเพื่อรับนน.ที่มากขึ้น (แข็งกว่าเดิม)

ตัวผมเองก็รู้สึกว่า tiida แข็งกระด้างไปนิดนึง (รถเดิมๆไม่ติดแก๊ส)
มาลงตัวตอนเปลี่ยนยางเป็น GR100 เพราะตัวนี้นุ่มกว่าตัวเก่า GR90 พอควร
จขกท.ลองพวก 3st น่าจะนุ่มกว่านี้อีก  พี่ที่ทำงานผมได้ยางปลายปี14 ราคา 2000 เอง คุ้มมากเลย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 11:26:27 »
"ฝาสูบ" คุณเป็นจุดอ่อน 5555

เช็คเรื่องวาล์วหน่อยแล้วกันครับ

เกียร์ไม่น่าจะมีอะไร ถ้าถ่ายน้ำมันเกียร์เป็นประจำตามระยะ ของผมถ่ายทุก 4 หมื่น กม. ใกล้ 2 แสนโลแล้วยังไม่ออกอาการอะไรครับ

ช่วงล่างก็ทั่วๆไปครับ บูช ลูกหมากต่างๆ

โช้ค ตัวที่ว่าไม่เคยลองเหมือนกันครับ รุ่นสุดท้าย หรือ รุ่นแรกไม่แน่ใจครับ ที่จะนิ่มกว่ากัน รอผู้การแล้วกันครับ  :)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 11:35:03 »

ป.ล.ตอบคุณ MDF เมนท์ข้างล่างนะครับ
ตลาดรถนั่นละครับตัวดีเลย รถเต็นท์ซะ 90%
และผมไปดูหลายคันแล้วครับ

......ถ้าเปลี่ยนได้ (จองสี่ห้าพัน)  ก็ควรเปลี่ยน  .................
......ถ้ามั่นใจ  ติดเครื่องดู เงียบนิ่ง  ไม่มีควันขาว ..พอไหว..........
......การต่อรองราคา  ยากที่ไหนครับ?  เต๊นท์นี่แหละต่อง่าย   ผมซื้อเมื่อสองปีที่แล้ว  ราคาตั้ง  เจ็ดแสนแปด....  (ให้แฟนต่อ เราดูรถเงี่ยหูฟังเอา)  คำแรก  เงินมีไม่ถึง..ลดหน่อยนะ  ห้าแสนได้ไหม?...รถสวยมาก  อยากได้  แต่เงินน้อย  เดี๋ยวต้องทำนั่นนี่อีก....ฯลฯ
   ผมเสียววาบ  กลัวเขาด่า....ต่อรองกันไปมา  สักยี่สิบนาที  ตกลงได้  ห้าแสนเก้า... สรุปว่าลดไปแสนเก้า   ......
ผมว่าอยู่ที่ฝีมือคนต่อ  ถ้าเป็นผมต่อ  ได้เจ็ดแสนสองนี่ ยิ้มไม่หุบแล้ว......

ของคุณ  ทิดา  รถขายยากอยู่แล้ว  ต่อรองจากราคาตั้งได้เกินห้าหมื่น  แน่นอน  ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 13:20:39 »
ดูเว็บตลาดรถ Tiida ราคาไม่เกิน 3 แสน วิ่งไม่เกินแสน ไม่เคยติดแก้ส มีหลายคันนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 14:52:42 »
One2Car = เต้นท์แต่กำเนิด

ตลาดรถ = 3 ปีให้หลังกลายเป็นเต้นท์
ปีที่แล้วผมประกาศขายใน ตลาดรถนะครับ  มีแต่เต้นท์มากดราคารับซื้อ  :P

แต่ชอบตลาดรถ ตรงที่เห็นทะเบียน ฯ ครับผม

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 15:51:27 »
ใจเย็นๆนะครับ อย่าเพิ่งรีบร้อน  ผมว่า 1.4 แสน ติดแก๊ส แถมไม่รู้ประวัติซ่อมบำรุง ถือว่าเสี่ยงน่าดูครับ โอกาสเจอรถยำมาก็มีสูง  ยิ่งซื้อกับเต้นท์ด้วย

ลองหารถที่เจ้าของขายเองอีกสักพักดีไหมครับ ผมว่ามันต้องมีสักคันสิ

ในตลาดรถ ยังไงก็มีรถบ้านมาลงขายอยู่ครับ เพียงแต่ว่าคุณต้องเฝ้าหน้าจอไว้เลย  เพราะรถบ้านแท้ๆมักอยู่ไม่นาน  ผมลงขายที่นี่ไป 3 คัน แต่ละคันไม่เคยเกิน 2 อาทิตย์เลยครับ

ขายแต่ละคันก็มีประวัติซ่อมบำรุงชัดเจน ทำอะไรมาบ้าง
เจ้าของบอกสบายใจที่ได้รถจากผม มีประวัติชัดเจน
เขาบอกเคยซื้อเต้นท์ แล้วเจอรถโดนยำมา
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 18:16:02 »
ลองไปดูคันนี้ซิครับ  ภาพรวม (เท่าที่ผมมอง) สวย  เส้นสายร่องกันชนหน้าหลังดูเรียบเนียนดี  ถ้าไม่ทำสีทั้งคันยิ่งน่าซื้อใหญ่

เป็นเกียร์  ออโต้  ไม่ใช่ซี.วี.ที.    แม้เป็นพี่คันที่คุณจองปีหนึ่งก็ตาม
http://www.taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1704873

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 18:16:08 »
"ฝาสูบ" คุณเป็นจุดอ่อน 5555

เช็คเรื่องวาล์วหน่อยแล้วกันครับ

เกียร์ไม่น่าจะมีอะไร ถ้าถ่ายน้ำมันเกียร์เป็นประจำตามระยะ ของผมถ่ายทุก 4 หมื่น กม. ใกล้ 2 แสนโลแล้วยังไม่ออกอาการอะไรครับ

ช่วงล่างก็ทั่วๆไปครับ บูช ลูกหมากต่างๆ

- เห็นด้วยกับท่านนี้ครับ ผมใช้มาร์ช LPG วัสดุในการประกอบเครื่องใกล้เคียงกับทีด้า  ตีบ่าวาว์ลไปเมื่อวิ่งแก๊สได้ประมาณ60,000 โล เครื่องรุ่นนี้ไม่ทนแก๊สครับตรวจเช็คจากช่างผู้ชำนาญทางด้านแก๊สหน่อยก็ดีครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 18:47:30 »
ต้องขอบคุณหลายท่านเลย
ผมเข้าใจหลายท่านที่แนะนำนะครับ
ในทุกความเป็นห่วง ไม่ว่าจะเรื่อง
ไมล์เยอะ ติดแก็ส แถมราคาดันสูงอีก

แต่ผมไปดูมาหลายคันแล้วจริง ๆ ครับ
คือแค่ด้านนอกก็ไม่ผ่านแล้วอะครับ
รวมถึงตามเวบก็ดูรูปอย่างละเอียด
ดูรูปในเวบคิดว่าสภาพดีมากแล้ว
ไปเจอคันจริง .........โอย เครียด
ทำสีมาบ้าง บิ้วรถซะมันแพล็บ
บางคันในรูปอย่างงาม คันจริงนี่โห
ใช้กล้องโหมดเซลฟี่ใช่ไหมนี่ ~____~

คือสภาพภายนอกรถมันบ่งบอก
การดูแลรักษาของเจ้าของได้อะครับ ในความคิดผมนะ
ไม่ว่าจะเป็นพลาสติกต่าง ๆ สีรถ และอื่น ๆ

และด้วยระยะไมล์ก็ไม่ได้ห่างกันมากนัก
(5-60000 นี่คงไม่มากใช่ไหมหว่า = =")
คือรู้สึกว่า หารถสภาพตัวถังและภายในดี ๆ
แล้วพวกเครื่องเครา-ช่วงล่าง
ตีว่าถือโอกาสโอเวอร์ฮอลยกชุด แล้วใช้ยาว ๆ
ดีกว่า เครียดสภาพรถ
แถมท้ายสุดอีกไม่นานก็ต้องเปลี่ยนนู้นนี่ไม่ต่างกัน

ผมอาจคิดมาก หรือคิดไกลไป
แต่นี่คือรถที่ผมจะต้องอยู่กับมัน(อีกนานนนนน)

ป.ล.สรุปรับรถมาแล้วนะครับ
เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดู
 ....มีเรื่องพลาดด้วย นี่ขนาดมากเรื่องแล้วนะ = ="

ป.ล.2 ขอคำแนะนำโช็คด้วยครับ
ผมว่านี่ไม่ใช่กระแทกธรรมดาละ เกือบจะเกวียนแล้ว
มีแววได้เปลี่ยนโช็คแน่ ๆ
ส่วนเครื่อง เท่าที่ดูอาจมีทำเพิ่มเติมเล็กน้อย (มั้ง @______@)

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 21:55:05 »
ครับถ้าท่านชอบคันนี้ ผมว่าทิด้าก็เป็นรถคุณภาพค่อนข้างดีในระดับปานกลางเลยนะครับ ภายในกว้าง ถ้าซ่อมแซมจุดบกพร่องทุกจุดให้ใกล้เคียงกับของใหม่ และไม่กลับไปใช้แก๊สก็อยู่กับท่านได้อีกยาวเลยครับ  ผมเคยใช้ ซันนี่B11  ก็ทนใช้ได้ ตอนนั้นอายุรถสิบห้าสิบหกปีมีปัญหาก็แก้กันไป อะไหล่ก็ไม่แพงเท่าไหร่ ขอให้มีความสุขกับรถคนนี้นะครับ

ออฟไลน์ Xtrail

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 22:22:05 »
ของผมให้น้าใช้1.8สีขาว2011  เหมือนกันเป๊ะ ขับไปกลับ10-20กิโลเกือบทุกวัน5ปี สี่หมื่นโล ไม่ติดแก๊สสนมะ555
จะบอกว่ามีปัญหาเดียวของรุ่นนี้1.8 แอร์ออโต คือควันเข้ารถปิดไม่สนิทเหม็นตอนรถติดครับ

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 22:24:20 »
ถ้าชอบ ถ้าใช่ ก็จัดเลยครับ เพราะมันคือเนื่อคู่ของเรา ไมล์ 140000 ไม่ได้เยอะจนน่ากลัวหรอกครับ ตามเต้นเลขไมล์น้อยๆเขี่ยกันได้ครับ อย่าไปซีเรียส
สภาพรถ ทำสี ผมว่าธรรมดามากนะเดี๋ยวนี้ คนเชี่ยวชนกันเยอะ สภาพไม่ชนหนักเป็นพอครับ

ที่ผมอยากจะเเนะนำก็คือของเหลวทั้งหมดครับ คุณน่าจะรู้มีอะไรบ้าง เก็บทีละ step

ของเหลวที่ผมเน้น น้ำมันเครื่อง ช่วงเเรก กัดฟันใช้สัก 3000-5000 กิโล ถ่ายออกเลยครับ ทำเเบบนี้ 2 ครั้ง พวกคราบในเครื่องจะได้ออกมา เราไม่รู้ว่าคนเดิมใช้หรือรถที่จอดที่เต้นถ่ายน้ำมันเครื่องล่าสุดเมื่อไร

น้ำมันเกียร์ปกติ 20000 โล หรือ 40000 กิโลถ่ายเเล้วเเต่คน เเต่ถ้าได้รถมา ใช้ไปสัก 10000 กิโล ถ่ายไปเลยครับ ทำเเบบนี้ 2 ครั้ง ดีที่สุดครับ

ของเหลวจบ เช็คช่วงล่างทั้งหมด เบรค ลูกปืน บลาๆๆๆๆ

พวกหัวเทียนควรเปลี่ยนเลย กรองน้ำมันเบนซินด้วยนะครับ

เช็ควาว์ลสักนิด เช็คกำลังอัดดู ล้างปีกผีเสื้อ ดูยางเเท่นเครื่อง

ดูซีลตามเครื่องตามเกียร์ครับ เกือบลืมครับ มอเตอร์พัดลมไฟฟ้าด้วยครับ

ทุกๆอย่างมันไม่ได้เสียพร้อมกันครับ สิ่งไหนควรเปลี่ยนเปลี่ยนก่อน เเล้วค่อยเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ค่อยๆเก็บเงิน ผมก็ค่อยๆเปลี่ยนเหมือนกันครับ ไม่ได้มีเงินเปลี่ยนทีเดียว รถเพื่อนผม altis ปี 02 วิ่งมา 180000 ก็ไม่มีอะไรที่จะต้องเปลี่ยนน่ากลัวเลยครับ มีเเต่ที่จะต้องเปลี่ยนตามอายุ ที่เปลี่ยนก็มีเเค่ซีลเครื่องกับซีลเกียร์

คราวๆก็ราวๆนี้ครับ เปลี่ยนเเล้วเอารถไปลองซัดหนักๆยาวๆบนทางด่วนช่วงดึกๆดูครับ ถ้าไม่มีอาการอะไร จบครับ ใช้ได้

ถ้าหน้าร้อนนี้ใช้เเล้วไม่มีปัญหาก็สบายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 22:32:49 โดย Guy y »
2010 VIOS

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 00:24:42 »
ที่สุดของแจ้...  8)  ;D  ???  ::)  ;)

Concept ของผมเหรอครับ?
“เทอร์โบมารยาทดี บุพการีขับได้ ลดปัญหากวนใจ ขับทางไกลสบาย ขายต่อไม่น่าเกลียด”

Thailand got Turbo:Low Boost กับTiida 1.6 คันแรกในไทย - HeadLight Magazine
http://www.headlightmag.com/Thailand-got-Tu4140/
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน