ผู้เขียน หัวข้อ: Volvo V40 เป็นรถที่น่าใช้ไหมครับ มีข้อควรระวังอะไรบ้างไหม  (อ่าน 11561 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
จากกระทู้ที่ผมถามไปเมื่อวานนี้
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=48686.0

ผมลืมแจ้งไปว่าคันซื้อใหม่จะเป็นกรรมสิทธิ์ของ ผบ. ของผม ปารกฏว่าพอคุยกันจริงจัง เธอเลือก V40 T5 และ CLA 200 (เกินงบที่ผมให้เป็นเท่าตัวเลย "^")
แต่ยังไงก็ต้องให้ครับ เมียมีคนเดียว รถซื้อยังไงก็ได้ แต่เมื่อเทียบกันแล้วทั้งด้านราคา ระบบความปลอดภัย และสมรรถนะ V40 ดูดีกว่า เลยว่าจะพาไปลองขับวันนี้ แต่ก็ยังกังวลว่าอนาคตของ volvo ในบ้านเราเป็นยังไงบ้าง น่าเชื่อถือไหม และเจ้า  V40 เนี่ยน่าใช้ไหมครับ

2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ AkE

น่าใช้ครับ ใช้5ปี มี warranty ด้วย รถแรงโออยุ่ยิ่งปลายยิ่งไหล ช่วงล่างโอ พวงมาลัยดีคับ คุ้มครับเทียบกับราคา ไม่ได้ซดน้ำมันไรมากด้วยคับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมเกรงว่าในเมื่อท่าน จขกท ไม่ค่อยไว้ใจเจ้า EV มากนักถ้าต้องมีรถคันเดียว แต่ถ้ามี Volvo เพิ่มมา บางทีความไว้ใจในตัวดีเฟค อาจพอๆกันนะครับ แต่ดีมั้ย ผมตอบเลยว่า V40 น่าใช้ ถ้าไม่คิดมากเรื่องอนาคตยาวๆ + ขายถ้าเปลี่ยนรถบ่อยๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ PAN

ใช้มาจะ2ปีแล้ว โอเคเลยครับ ยังไม่เจอปัญหาอะไรรบกวนใจ ปัญหามีก็เล็กๆน้อยๆแก้ได้ เช่น เสียงกุกกัก กลิ่นเข้ารถยนต์ ไฟหน้ามุมส้มละลาย(ล็อตใหม่ไม่เป็นแล้ว) ผมว่าตัวนี้เรื่องเครื่องกับเกียร์ทนพอสมควรเลย เครื่องก็เป็นเครื่อง5สูบเก่าที่มาพัฒนาใหม่ เกียร์ก็aisin เทอร์โบก็k04 overallของตัวรถผมให้8/10 ขาด2ที่มันขับสนุกสู้golf gtiไม่ได้ ระบบsafetyที่ใช้ได้จริง ส่วนอีกหน่อยถ้าประกันหมดแล้วผมว่าก็น่าจะmaintenance ได้ไม่ยาก ยกเว้นพวกระบบsafetyต่างๆ ส่วนรูปทรงผมว่าจะน่าดูไปได้นานพอสมควรเลย แต่ใกล้ๆนี้จะมีเครื่องD4 ในV40 cross country รอดูอีกทีก็ได้ครับ เผื่อชอบดีเซล

ออฟไลน์ Tedjung84

• Sr. Member
เชียร์ v40 ครับ ;)

ออฟไลน์ aekoy

ผมแนะนำไปหาข้อมูลใน facebook Volvo Generation Thailand ดูครับ
ที่บ้านผมใช้อยู่ 3 รุ่น ทั้งเก่าทั้งใหม่ ต้องยอมรับว่าระบบความปลอดภัยจะนำหน้ายี่ห้ออื่นอยู่เสมอ หมดประกันอู่นอกมีเยอะครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Smart

ดีสุดๆ อ่ะครับ ... ขนาดที่ว่าภรรยาบอกคันนี้ห้ามขายเด็ดขาด ให้ใช้ไปจนขับไม่ไหวกันไปข้างนีง
 8)

ออฟไลน์ mick

เชียร์ยี่ห้อื่นครับ

ออฟไลน์ SM.

รถมีปัญหา เกิดขึ้นได้กับทุกยี่ห้อครับ อย่าไปคิดมาก

Volvo มี maintenance 5 ปี ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ jajaboss

ระวังหัวชนขอบประตูตอนเข้าออก

ออฟไลน์ Sit: )

เวลาเข้าไปอ่าน face ของ Volvo user ผมรู้สึกว่า
การสนทนาส่วนใหญ่เป็นเรื่องซ่อม เสีย เคลม
ติดตามอยู่พักนึง เลิกตามไปเฉยๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าชอบปลอดภัยก็จัดครับ แต่CLA200ก็ไม่เลวร้ายนะ เพื่อนผมถอยมาแล้ว ผญ.ขับ เหมาะมากครับ
ปล. ผบ.คนเดียวจริงเปล่าพี่

;D ;D ;D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมมองว่าค่าตัวมันแพงเกินคุณภาพนะ

Safety first เอาจริงๆ นะครับ มันต่างกับFord Focus Mazda 3ขนาดที่เอามาชนกันเองVolvoปลอดภัยกว่างั้นเลยเหรอครับ?

ถนนเมืองไทย อุบัติเหตุสองอันดับต้นมาจากหลับใน และ เมา. ไอ้คนสองประเถทนี้ล่ะที่ระบบActive Safety ของเราป้องกันมันไม่ได้ เจอกระโดดข้ามเลนมานี่ ใครแข็งกว่าก็รอดแค่นั้นเองครับ

ผมเลยมองว่ามัน BS สำหรับข้อนี้

เครื่องเทอร์โบ ตัวนี้ ผมมองๆ ยอดขายวอลโว่ คนสต็อกอะไหล่ คงไม่เก็บไว้ขายถูกๆแน่ๆ

ถ้ารับค่าซ่อมที่จะเกิดได้หลังห้าปี หรือขายรถได้ราคาตกก็ไม่ห่วงก่อนห้าปีแบบไม่มีคนอยากซื้อต่อ

บวกใจรักแล้ว...

Go for it

ออฟไลน์ Eddy5659

ถ้าชอบปลอดภัยก็จัดครับ แต่CLA200ก็ไม่เลวร้ายนะ เพื่อนผมถอยมาแล้ว ผญ.ขับ เหมาะมากครับ
ปล. ผบ.คนเดียวจริงเปล่าพี่

;D ;D ;D

อย่าหางานให้ผมจิ 5555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้างานจะงอกฝั่งดาวสามแฉก ผมว่างานจบสวยกว่า
อีกฝั่งเหมือนต้องแลกทุกอย่างได้ ด้วยใจเท่านั้น

Nonlamer

ไปลองนั่งมาหรือยังครับ CLA นี่ผมเคยโหยหวนมันนะ พอไปนั่งเท่านั้นแหละไม่เคยกลับไปมองมันอีกเลย

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
V4o ครับ ชอบสุดใจ

ออฟไลน์ TRcdi

V40 น่าใช้ครับ

ผมใช้ XC60   ยังอยากได้มาใช้เลย
ยิ่งสาวๆ ขับ เหมาะมาก
Volvo ไม่ได้น่ากลัวอะไรมากหรอกครับ...
ถ้ามันไม่เสีย 555

ออฟไลน์ Ty ESC

ไปลองนั่งมาหรือยังครับ CLA นี่ผมเคยโหยหวนมันนะ พอไปนั่งเท่านั้นแหละไม่เคยกลับไปมองมันอีกเลย

โหย หวนเลยเหรอครับ 555

วอลโว่ มันดีครับ ถ้าไม่เสียกับถ้าไม่อยากขายมัน
แต่ถ้าเสียเมื่อไหร่ ปวดตับชิบ พอปวดหัวมากๆจนอยากขายทิ้ง
เห็นราคาจะยิ่งปวดใจ ขายกับซ่อมไม่ต่างกันเลย

promt

วอลโว่ อย่าได้เสีย

ถ้าเสีย เข็ดไปจนตาย

ออฟไลน์ scotch_fillet

V40 มี ตัวXC 2.0 ดีเซล190แรงม้าด้วยน่ะคับ;)

ออฟไลน์ mothsan

ผมอยากแนะนำGLA จังมันน่าใช้มากนะครับ

ออฟไลน์ gnext

• Jr. Member
  • **
ผมไม่รู้ว่าVolvoเป็นยังไง แต่ค่าใช้จ่ายและราคาขายต่ออาจจะไม่ต้องกังวลมากนะครับ
เพราะคิดว่าคงไม่ต่างจากเบนซ์เท่าไหร่นัก
ยกเว้นเรื่องเสีย/ซ่อมที่ผมตอบไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ Dr.Jones

;) ::)

ผมไม่รู้ว่าVolvoเป็นยังไง แต่ค่าใช้จ่ายและราคาขายต่ออาจจะไม่ต้องกังวลมากนะครับ
เพราะคิดว่าคงไม่ต่างจากเบนซ์เท่าไหร่นัก -------------- >>>>

อันนี้ไม่จริงนะครับคุณ รถ Volvo ราคาตกกว่า Benz มาก รวมไปถึงฝีมือศูนย์ในการรับซ่อม,แก้ปัญหาเวลารถเสีย

ในความเป็นจริงรถ Benz เป็นสิ่งมหัศจรรย์สิ่งหนึ่งในยุคเลย เพราะถึงแม้จะเก่าหรือซ่อมมาแค่ไหนก็ยังได้ราคา
อันนี้หมายถึงในไทยนะครับ เพราะเว็บเราเป็นเว็บคนไทยใช้รถ

>>>> มันเป็นอะไรที่แปลกมากๆครับ <<<<<
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--