ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสอง เจ็ดที่นั่ง ที่นั่งได้ระยะทางไกล และสบายจริงๆ  (อ่าน 15399 ครั้ง)

ออฟไลน์ watchakt

• Jr. Member
  • **
ประเด็นตอนนี้คือลูกเริ่มโตขึ้นเรื่อยๆ และเวลาไปไหนผมชอบไปทั้งครอบครัว มีพ่อแม่ลูก 2 อากงอาม่า และอาจมีหลานอีกคน
อากงเพิ่งถอย c class มาปรากฏว่าตอนนี้หลานตัวเล็กๆก็นั่งหมดล่ะ แต่อีกไม่นานคงต้องเปลี่ยน
เพิ่งขับไปหาดใหญ่มา ก็รู้เลยว่าแคบมาก จะนอนนั่งขยับ ติดไปหมด

งบนี่ให้ยังไงก็ไม่น่าเกิน ล้านสามถึงล้านห้านี่ก็กินแกลบแล้ว ถ้ามองไปที่รุ่นอย่าง
alphard 2.4v  , Vellfire ,VW Caravelle ,grand Starlex  , Odyssey  , Vito อันไหนน่าจะเหมาะสมที่สุดครับ
มองที่ราคา ความคุ้ม คนแก่นั่งสบาย และค่าซ่อมไม่แรงไม่จุกจิก เพราะ กะว่าซื้อแล้วขับยาวๆไปเลยครับ บ้านผมเป็นนิสัยซื้อแล้วใช้เป็นสิบปี

ใจนึงมองไป caravelle นะครับ เพราะเห็นในเวป ปีใหม่ๆหน่อยยังถูกกว่า alphard ปีเก่ากว่าอีกไม่รู้เพราะราคาตกเยอะหรือค่าซ่อมแพงคนไม่เล่นกัน
starlex ญาติใช้อยู่ ก็รู้สึกว่านั่งหลังแล้วกระแทกได้แรงมาก

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
พอโจทย์มาเป็นมือสอง ก็ต้องมอง ที่การซ่อมบำรุง และ การหาอะไหล่

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
จิ้ม Alphard กับ Vellfire เลยครับไม่ต้องห่วงเรื่องอะไหล่มากมาย
caravelle บอกตรงเข้าศูนย์ทีหน้ามืด ถ้าไม่รู้จักอู่นอกดีดีแนะนำว่าผ่านดีกว่าครับ

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
ถ้าในงบนี้ H1 ป้ายแดงก็น่าใช้นะครับ แต่ถ้ามือสอง Honda Odyssey น่าตอบโจทย์ในภาพรวมครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้างบจำกัดเท่านี้ จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตามแต่

VW มือสอง ซ่อมอ่วมค่อนข้างแน่

Alphard, vellfire ถ้าได้รถสวยก็ดีไป แต่ถ้าเจอรถผู้บริหารใช้โหด ก็อาจจะเหนื่อยนิด

ใจผมเชียร์ H-1 ครับ สบายแน่นอน ใส่ของได้ เรื่องช่วงล่างญาติผมใช้ 2 คัน ทำเต็ม นั่งสบายดีครับ ที่ว่าโดดๆ เพราะนั่งน้อย (หรือเปล่า) หรือเอาไปเทียบกับพวกที่แพงกว่าเยอะ ต้องดูทั่วๆครับ

H-1 มันใหญ่ หาที่จอดลำบากกว่า Alphard นิดหน่อย แต่กับ VW ก็พอๆกัน
การขับขี่ ผมว่าถ้าใช้งานแบบไม่ปรู๊ดปร๊าด ขับแบบผู้ใหญ่นั่ง เน้นความปลอดภัย พอๆกันหมดครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ SuppanatS

• Newbie
  • *
alphard 2.4v  ไม่เคยใช้ครับ
Vellfire ไม่เคยใช้ครับ
VW Caravelle - น่าจะ T5 ช่วงล่างดีมาก มั่นคง เครื่องเกียร์ตอบสนองดี มีปัญหา คือ เกียร์พังทุกคันเมื่อถึงเวลา เลือกเบนซิน น่าใช้กว่าดีเซล อู่นอกดีๆ หาได้ แถวบางแค กาญจาภิเษก
grand Starlex - ดีเซลยุคแรกๆ มีปัญหาที่เครื่องครับ จุดอ่อน ด้านนี้เลย ช่วงล่างดีนั่งสบาย แลกกับศูนย์ที่หายากไปสักหน่อย แต่เซอร์วิชไม่เลวร้าย
Odyssey -  รถดีครับ นั่งสบายนิ่มๆ 2.4 vtec เรี่ยวแรงใช้ได้ ออกแนวนุ่มสบาย เบาะแถวสาม ด้อยหน่อย นั่งชันขา อะไหล่ทั่วไป ไม่แพง อะไหล่ตัวถังเลิกคิด เลือดสาด
Vito - เลี่ยงได้เลี่ยงครับ แร้คพวงมาลัยไม่ทน ซ่อมมีจุก ระบบไฟ  อะไหล่เชียงกงพอมีแต่ไม่ถูกครับ อะไหล่ตัวถัง ไส้แตก ใช้ Vito แล้วไม่จุกจิดมารับอังเปา ที่ผมได้เลยครับ อู่ซ่อมนอก มีเพียบ แล้วแต่จะฟันไม่ฟัน อะไหล่ วัดโสมมนัสโลด

นอกตัวเลือก

Honda Stepwagon ส่วนลดเยอะ ลองเดินเข้าโชว์รูม ถามหาดูครับ รถกว้างดี นั่งสบายครับ
Toyota Innova สบายกระเป๋า 7 ที่นั่งไม่ขี้เหร่ ซ่อมง่าย ขายคล่อง ภาษาเจ้าตลาดครับ

ออฟไลน์ recycleman

ถ้าไม่อะไรกับรูปร่างหน้าตา starvic นี่ก็น่าสนน่ะครับ 11ที่นั่งเลย จะขับหรือนั่งทางไกลก็สบาย มือสองราคาถูกด้วย แถมเครื่องเสียงเดิมๆเสียงดีพิลึกจนนึกว่าทำเพิ่มมาซะอีก

ออฟไลน์ reyeshenry

Alphard กับ Vellfire ได้เลยครับ
ซ่อมง่ายสไตล์โตโยต้า  แต่ตอนดูรถ เลือกรถ หาคนที่ดูรถเป็น มาดูช่วยอีกทีครับ
ว่ากรอไมล์ ชนหนักมาหรือเปล่า   ผมคิดว่า รถพวกนี้ ส่วนใหญ่คนที่ใช้จะดูแลรักษาตามรอบเป็นอย่างดีตลอดครับ

ออฟไลน์ CJ.

Alphard Vellfire Odyssey ครับ

อีกตัวนึงก็มี kia grand carnival อะครับ น่าสนใจเหมือนกัน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ผมนี่เชียร์H1หรือSTRAREXป้ายแดงเลยครับ
ผมใช้H1มาเกือบสามแสนโล ไม่เคยเคลมอะไรสักอย่าง
รถ5ปี เปลี่ยนแบต2ลูก ยาง3ชุด กรองแอร์ ล้างแอร์แบบไม่ถอดตู้2ครั้ง และของเหลวตามระยะการใช้งานเท่านั้นจริงๆครับ ประทับใจช่วงล่างที่มันทนทาน บูชยางต่างๆยังปกติไม่ฉีกขาด เครื่องเกียร์ยังสมบูรณ์ สรุปพอใจมากๆ หมดประกันก็เข้าอู่ทั่วๆไปได้ครับ

ปล.ข้อเสีย จะเปลี่ยนยางมีตัวเลือกน้อยมาก เพราะขนาดเดิมมัน215/70R16 มีแต่ยางบรรทุกเป็นหลักหายางตระกูลนุ่มเงียบดีๆยาก ตอนนี้ใช้duravis r611 ถ้าเป็นSTRAREX ตัว7ที่นั่งล้อ17นิ้ว จะมียางดีๆให้เลือกเยอะกว่าครับ

ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ SM.

มือ1 ไป H1 ดีกว่าครับ

มือ2 ลองหา stepwagon ดูครับ รถปีใหม่ๆ ราคายังอยู่ในงบ นอกนั้นก็คล้ายๆที่หลายๆท่านว่าไว้คือ alphard ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
มือ 2 ตามตัวเลือก ผมคงมองโตโยต้าครับ ตัวรถก็ดีด้วย
แต่ถ้ามือ 1 ในงบเท่านี้ ผมว่า H-1 น่าสนใจครับ ผมขับบ่อยๆคิดว่ามันเป็นรถที่ดีมากเหมือนกัน ส่วนความนุ่มนวลก็คงตามเกรด เทียบกับมือ2ที่คุณยกมาคงลำบาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Alphard/Vellfire สิครับ

ออฟไลน์ Skyforce

งบขนาดนี้ได้ h1 มือหนึ่งเลยนะครับไม่ก็ รอ innova ตัวใหม่   หรือถ้าอยากได้ สบายๆประหยัดตังค์ estima มือสองราคาลงมาเยอะแล้วนะครับ คันใหญ่กำลังดี option  เต็มด้วย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ ttcl

ใช้ volk caravelle มาเกิน 10 ปี  (2 รุ่น) กับ estima เลยขอตอบในด้าน caravelle และ estima บางประเด็นนะครับ
caavelle ในกรณีที่ที่นั่งเป็นแบบ 2+2+3
- caravelle คนขับ กับ คนนั่งหน้า นั่งไม่สบายนะครับ เมื่อย เพราะเอนเบาะไม่ได้ ติดเคาท์เตอร์ด้านหลัง ( ส่วนใหญ่ caravelle มีเคาท์เตอร์ด้านหลัง จะมีส่วนน้อยที่เป็นแบบส่วนใหญ่ของ alphard คือไม่มีเคาท์เตอร์ )
- แถวกลาง 2 ที่นั่ง นั่งสบายสุดๆ เพราะส่วนใหญ่จะทำเป็นเบาะ vip มา
- ถ้าจะซื้อ volk T5 ให้เลือกที่เป็น caravelle ไม่ใช่ที่แปะว่า transporter เพราะ caravelle เป็นรุ่นย่อยของ transporter ที่ทำเพื่อขนส่งคน การ set ช่วงล่างของ caravelle จะนุ่มกว่า (ช่วง 3-4 ปีแรก ตัวแทนจำหน่ายไปเอาตัวขนส่งของมา แล้วมาทำเบาะ ในไทย ช่วงล่างจะแข็งกว่า ) ถ้าสังเกตุรุ่นนี้ดูตามท้องถนน บางคันจะแปะด้านหลังว่า transporter บางคันก็แปะว่า caravelle
ถ้าดูให้แน่ๆก็ดูในเล่มทะเบียนครับ จะลงรุ่นไว้เลยว่า transporter หรือ caravelle
- ใครรับผิดชอบในการโอน เพราะรถตู้ volk ส่วนใหญ่จะสั่งแบบ 11 ที่นั่ง เข้ามา แล้วมาทำเบาะ vip ในไทย จำนวนที่นั่งของจริงจะไม่ตรงกับในสมุดทะเบียน เคยอ่านเจอคุณวีบอกในเว็บนี้ว่าตอนนี้ทางขนส่งเข้มงวดเรื่องนี้

ส่วน estima โดยรวมก็นั่งสบายใช้ได้ครับ แต่ต้องดูแถวหลังสุดด้วยว่าเบาะทำมาแบบให้นั่ง 2 คน แล้วนูนตรงกลางรึเปล่า ถ้าเป็นแบบนี้ คนกลางก็นั่งไม่สบายเท่าไหร่ แต่บางคันก็ทำเบาะแบบโซฟายาวเลย จะนั่ง 3 คนสบายกว่า

ถ้าจะไปต่างจังหวัดกันทั้งครอบครัวหลายๆวัน แนะนำว่าตั้งใจเลือกคันไหน ลองเช่าไปก่อนดีมั๊ยครับว่าทุกคนชอบรึเปล่า
คนรู้จักของผมคนนึง ใช้รถตู้ยี่ห้อนึงอยู่ มีทริปนึงไปต่างจังหวัด ไปนั่งรถตู้เพื่อนอีกยี่ห้อ ทางตรงๆนี่ล่ะครับ ไม่ได้มีโค้งอะไร ปรากฎว่าเมารถทั้งครอบครัว

ออฟไลน์ Micjty

VW Caravelle - น่าจะ T5 ช่วงล่างดีมาก มั่นคง เครื่องเกียร์ตอบสนองดี มีปัญหา คือ เกียร์พังทุกคันเมื่อถึงเวลา เลือกเบนซิน น่าใช้กว่าดีเซล อู่นอกดีๆ หาได้ แถวบางแค กาญจาภิเษก
grand Starlex - ดีเซลยุคแรกๆ มีปัญหาที่เครื่องครับ จุดอ่อน ด้านนี้เลย ช่วงล่างดีนั่งสบาย แลกกับศูนย์ที่หายากไปสักหน่อย แต่เซอร์วิชไม่เลวร้าย
Odyssey -  รถดีครับ นั่งสบายนิ่มๆ 2.4 vtec เรี่ยวแรงใช้ได้ ออกแนวนุ่มสบาย เบาะแถวสาม ด้อยหน่อย นั่งชันขา อะไหล่ทั่วไป ไม่แพง อะไหล่ตัวถังเลิกคิด เลือดสาด
Vito - เลี่ยงได้เลี่ยงครับ แร้คพวงมาลัยไม่ทน ซ่อมมีจุก ระบบไฟ  อะไหล่เชียงกงพอมีแต่ไม่ถูกครับ อะไหล่ตัวถัง ไส้แตก ใช้ Vito แล้วไม่จุกจิดมารับอังเปา ที่ผมได้เลยครับ อู่ซ่อมนอก มีเพียบ แล้วแต่จะฟันไม่ฟัน อะไหล่ วัดโสมมนัสโลด

นอกตัวเลือก

Honda Stepwagon ส่วนลดเยอะ ลองเดินเข้าโชว์รูม ถามหาดูครับ รถกว้างดี นั่งสบายครับ
Toyota Innova สบายกระเป๋า 7 ที่นั่งไม่ขี้เหร่ ซ่อมง่าย ขายคล่อง ภาษาเจ้าตลาดครับ

Odyssey แถว3นั่งชันขา???  ถ้าOdysseyนั่งชันขา รุ่นอื่นก็ต้องเรียกว่านั่งไม่ได้แล้วครับ Odysseyคือรถที่เบาะแถวที่3นั่งสบายที่สุด ดูได้จากรีวิวของพี่จิมมี่ และคำยืนยันจากผมผู้ใช้จริงและเคยลองนั่งแถวที่3มาแล้วเกือบทุกรุ่น

ถ้างบจำกัด ผมแนะนำStepwagonเช่นกันครับ ลองหาตามศูนย์ดูอาจจะพอมีเหลือบ้างครับ ไม่งั้นก็มือสองปีใหม่ๆครับ ศูนย์เยอะไว้ใจได้

แนะนำตัวเลือกเพิ่มเติมครับ
Estima Wish Spacewagonครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 00:18:54 โดย Micjty »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

นอกตัวเลือก

Odyssey แถว3นั่งชันขา???  ถ้าOdysseyนั่งชันขา รุ่นอื่นก็ต้องเรียกว่านั่งไม่ได้แล้วครับ Odysseyคือรถที่เบาะแถวที่3นั่งสบายที่สุด ดูได้จากรีวิวของพี่จิมมี่ และคำยืนยันจากผมผู้ใช้จริงและเคยลองนั่งแถวที่3มาแล้วเกือบทุกรุ่น

ถ้างบจำกัด ผมแนะนำStepwagonเช่นกันครับ ลองหาตามศูนย์ดูอาจจะพอมีเหลือบ้างครับ ไม่งั้นก็มือสองปีใหม่ๆครับ ศูนย์เยอะไว้ใจได้

แนะนำตัวเลือกเพิ่มเติมครับ
Estima Wish Spacewagonครับ

น่าจะหมายถึง  Odyssey ตัวแบนอ่ะครับ ไม่ใช่ตัว ปจบ.

ออฟไลน์ NoName__???

Alpard ตัวเก่าแต่ช่วงล่างต้องทำหน่อย

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ถ้าใช้รถยุโรป ช่วงล่างจะเฟิร์ม หนึบแน่น
แต่ก็ต้องรู้จักรถ รู้จักอู่ รู้จักคลับ ที่เขาจะช่วยเหลือให้คำปรึกษาได้
ไม่งั้น....

ถ้าใช้รถเอเชีย ช่วงล่างก็ทำใจนิดนึง สำหรับบางคนอาจถึงขั้นเมารถได้
แต่จะสบายใจเรื่อง อะไหล่และการซ่อมแซม
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด