ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเปลี่ยนยางครั้งแรก 195/65 R15 และช่วยแนะนำร้านทีครับ  (อ่าน 6732 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
รถอัลติส 195/65 R15 ยางที่มากับรถ Tีuranza ER 300 เท่าที่ใช้มาก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร ไม่ว่าจะเป็นความดัง ความนุ่ม (คงเพราะเป็นยางชุดแรก เลยไม่มีข้อมูลเปรียบเทียบ)
ปกติขับ 90 - 110 งบ 15000

ขอแยกคำถามเป็นข้อดังนี้ครับ

1 ช่วยแนะนำยางคุณภาพดี เน้นเข้าโค้งดี ปกติเข้าโค้งเร็วกว่าคนอื่น ๆ นิดนึง
ผมเคยอ่านเจอว่ายางมีดอกยางแบบที่ สลับยางได้ทั้งหน้า-หลัง ซ้าย-ขวา  และดอกยางที่สลับได้แค่หน้า-หลัง ถ้าจะสลับซ้าย-ขวา ต้องถอดแมกซ์ออก ใส่ยางใหม่ ผมอยากได้ยางที่เป็นยางแบบสลับได้ทุกตำแหน่งด้วย

เพราะเราก็ไม่อาจทราบได้ว่า เวลาเข้าศูนย์ พนักงานจะดูลายดอกยาง ว่าเป็นแบบไหน แล้วสลับหลักตามเกณฑ์ หรือไม่ เกรงว่า เป็นยางที่ต้องถอดออกจากแม๊ก แต่พนักงานไม่ถอด สลับ ซ้าย-ขวา หน้า-หลัง ตามความเคยชิน

2 ร้าน ACT เป็นของบริษัท บริจสโตน มาตั้งร้านเองหรือเปล่าครับ ไว้ใจได้ไหม ไม่อยากเจอร้านที่ยัดเยียดให้เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่

3 ช่วยแนะนำร้านเปลี่ยนยาง ที่รับเทิร์นยางเก่าด้วย
ผมเคยอ่านเจอว่า รถที่ไปเปลี่ยนยาง พอถูกยกรถไว้นาน ๆ ทำให้โช๊คตาย อยากได้ร้านที่มีอุปกรณ์ยกรถแล้วช่วยป้องกันโชํคตายด้วย
ผมอยู่ สมุทรปราการ ขอร้าน แถวศรีนครินทร์ เทพารักษ์ ย่าน ต.สำโรงเหนือ ซอยลาซาลก็ได้ ครับ

4 ปกติเทิร์นยาง ได้ราคาเส้นละกี่บาท

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 13:11:17 โดย Amaranthe »

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
เสนอ gr100 ....หรือ... c1s  ...nt830...205/60 r 15  เป็นตัวเลือก 

เป็นยางเปลี่ยนสลับได้ทุกล้อ  อินไซด์  เอาท์ไซด์...

คิดว่าทั้งหมดอยู่ในงบครับ

ออฟไลน์ Gopz

เพิ่งเปลี่ยน advan db มา size เดียวกับคุณเลยนุ่นเงียบดีครับ
เส้นละ 3000 บาท ยาง main in japan ด้วยครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ shando

เสนอ gr100 ....หรือ... c1s  ...nt830...205/60 r 15  เป็นตัวเลือก 

เป็นยางเปลี่ยนสลับได้ทุกล้อ  อินไซด์  เอาท์ไซด์...

ความรุ้ใหท่เลย ใข้อยุ่ทัังc1sทั้ง830เพิ่งรุ้ว่ามันบังคับแค่inside outsideไม่ได้บังคับrotation
แล้วถ้าเป็นยางที่บังคับrotationมันจะเขียนกำกับทุกเส้นมั้ยครับ หรือต้องเดาจากดอกเอาเอง

ออฟไลน์ wa330

สนจัยของถูกไหมmaxxis P3 4เส้น 5500 ยางปี16
ญาติที่ทำอู่แท็กซี่พึ่งไปเปลี่ยนมา ร้านนี้อยู่รังสิตคลอง3

ออฟไลน์ whoami

เดาว่ารถ จขกท เป็นอัลติสโฉมที่แล้ว เพราะรุ่นและเบอร์ของยางเหมือนรถที่บ้านผมเลย

รุ่นยางไม่ชำนาญแต่ร้านยางแบรนด์เนมพวก A...,b....,c... พวกนี้อย่าเข้าเลยครับ แพงงงงงงง
แถมบางท่่มีชวนเปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่ทั้งๆที่ยังไม่เสียอีก

ไปร้านยางใหญ่ๆข้างนอกดีกว่าได้รุ่นแล้วลองโทรเช็คราคาเปรียบเทียบกันดูครับ
ส่วนยางเก่าคงได้อย่างมากก็เส้นละ 100-200 ครับ

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
ยางเกรดประมาณยางติดรถ bridgestone ep200 เส้นละ 2 ปลายๆ
ยางเกรดดีขึ้นมา เงียบกว่า performance ดีกว่าก็ bridgestone gr100 เส้นละ 3 กว่าๆ
จาก condition การขับขี่ที่ให้มา เลือกตัวไหนก็ได้ตามงบและความพอใจเลยครับ
เข้าพวก act cockpit bquik ได้เลย ยางยี่ห้อพวกนี้ร้านนอกถูกกว่าเล็กน้อย ไม่ต้องเสียเวลาหาครับ
W201 W211 W204 UCF10 C126

ใจจริงผมอยากเปลี่ยนยางที่ศูนย์โตโยต้า พร้อมกันในวันที่เช็คระยะ สะดวกผมดี
แต่ทางศูนย์ไม่รับเทิร์นยางเก่า

ถ้าผมเปลี่ยนยางที่ศูนย์ ต้องหาทางเอายาง 4 เส้นออกไปขาย
จะใส่ท้ายเก๋ง ก็คงได้ทีละเส้น (ไม่เคยลองใส่ ไม่รู้ว่า 2 เส้นได้มั้ย)
แต่ที่แน่ ๆ ท้ายเก๋งจะเลอะมากเลย

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

ของผมเปลี่ยนมา TOYO C1S made in Japan ขนาด 195-65-15 ยางใหม่แต่ปี 13 เลยได้ราคาถูก 4 เส้น 6,700  เปลี่ยนแถวเทพารักษ์นั่นละ   ใส่แล้วนุ่มเงียบมากกก  หน้ายางเกาะถนนดีแต่แก้มยางสูงค่อนข้างนิ่ม ถ้าเปลี่ยนเลนเร็วๆ จะรู้สึกโยนๆ นิดนึง แต่โดยรวมชอบเลย

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

รับเทิร์นยางเก่าผมว่าอย่าเอาเป็นประเด็นหลักในการตัดสินใจเลยถ้ามันทำให้เราลำบาก

เพราะจริงๆ แล้วถ้ายางเสื่อมมากๆ แล้วมันแทบไม่มีราคา ร้านที่บอกว่ารับเทิร์นยางเก่าส่วนใหญ่ก็คิดรวมอยู่ในราคายางใหม่แล้ว หาร้านที่ราคาโอเค มีรุ่นที่เราต้องการและมีบริการหลังการขายที่ดี เช่น สลับยางฟรีตลอดอายุการใช้งาน และสะดวกเวลาเราเข้าใช้บริการดีกว่า

ออฟไลน์ bingoman

ความรุ้ใหท่เลย ใข้อยุ่ทัังc1sทั้ง830เพิ่งรุ้ว่ามันบังคับแค่inside outsideไม่ได้บังคับrotation
แล้วถ้าเป็นยางที่บังคับrotationมันจะเขียนกำกับทุกเส้นมั้ยครับ หรือต้องเดาจากดอกเอาเอง

ไม่มีการเดาทั้งนั้นครับ  ยางบังคับ rotation จะมีลูกศรบอกบนแก้มยาง ทุกเส้น  ช่างเห็นก็รู้ 

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
GR100 อีกเสียงครับ FD แม่ผม ขยับมาใช้ 205 60 15 แทน 195 65 15 ครับ(วันที่ไปของหมด) จากที่ลองขับมาซักพัก ผมว่าเกาะดีกว่ายางตัวเก่า YOKO DB มากพอสมควรเลยนะครับ (อาจจะเป็นเพราะ หน้ากว้างกว่า แก้มเตี้ยกว่าก็เป็นได้) DB นุ้มย้วย แล้วแอบสลิบ ตลอดเวลาเวลาเล่นแรงหน่อย GR100 ไปได้ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ CNX

ราคายางเปรียบเทียบครับ

ใช้ยางแก้ม65 แล้วเข้าโค้งเร็ว ยางคงโยนตัว น่าตกใจนะครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ขอบคุณทุกท่านมากครับ อยากสอบถามเพิ่มเติมว่า

จะดูอย่างไรว่ายางที่เราไปซื้อ เป็นยางแบบสลับได้ทุกตำแหน่ง หรือยางบังคับทิศทางที่ต้องถอดจากแมกเวลาสลับยาง

ผมดูที่ยางผม มีคำว่า outsite อยู่  จึงอยากทราบวิธีดูเวลาไปซื้อครับ