ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง runflat นี่ถ้าโดนตะปู เข้าร้านปะยางทั่วไปไม่ได้เหรอครับ  (อ่าน 11702 ครั้ง)

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
ช่วงเดือนธ.ค.รถเตือนว่าลมยางอ่อน เลยเข้า b-quick ปรากฏว่าโดนตะปูตัวเบ้อเร่อ เลยให้ทาง b-quick ปะยางให้เรียบร้อย เพิ่งมารู้เมื่อวันสองวันมานี้ว่าในคู่มือบอกว่ายาง runflat ห้ามซ่อมให้เปลี่ยนเส้นใหม่เลย อันนี้จริงรึเปล่าครับ เพราะนี่ก็ยังวิ่งได้ปกติ ลมยางไม่ได้อ่อนลงอะไรเลย

รบกวนถามเรื่องอายุยางด้วยเลยครับ รถขับมา 2 ปี 45,000 km ดอกยางยังสวย ร้านยางก็บอกว่ายังไม่ต้องเปลี่ยน แต่มีคนแนะนำว่า runflat อายุยางมันต่ำมาก ปกติ 40,000 ควรจะรีบเปลี่ยนก่อนยางแตกกลางถนน อันนี้ก็จริงรึเปล่าครับ เพราะในคู่มือบอกว่าให้เปลี่ยนภายใน 6 ปี

ป.ล. 520d f10 ครับ

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
อันนี้รถผมยังไม่เคยโดน แต่มีเพื่อนหลายคนแนะนำมาว่า ถ้าจะเปลี่ยนใหม่ ให้เปลี่ยนมาใช้ยางธรรมดาๆ พวก มิชลิน บริสโตน อะไรพวกนี้อะครับ แทนยาง runflat ที่ติดรถมา
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
เรื่องปะแล้วใช้ได้มั้ยผมไม่แน่ใจนะครับ แต่จำว่าได้นะไม่มีปัญหา ส่วนเรื่องจะเปลี่ยนยางถ้าเปลี่ยนใหม่เอาเป็นธรรมดาแล้วจะขับชิวขึ้นถูกกว่าด้วย

แต่ยังไงก้แข็งเพราะมันเป็นล้อ runflat ยางตอนนี้วิ่ง 45000 ถ้าขับรถแต่ในเมืองเป็นหลักๆเลยไม่ออก ตจว ใช้อีกซัก 10000-15000 โลได้

ครับ แต่ถ้าออก ตจว บ่อยใช้ความเร็ว อีกไม่เกิน 5000 เปลี่ยนได้ละครับ ส่วนถ้าเป็นคนขับรถเร็วเข้าโค้งโหดเกือบทุกวันใช้ความเร็วเกิน 160

ประจำ ผมแนะนำให้พุ่งนี้เช้าไปเปลี่ยนซะครับ 5555 เพื่อความปลอดภัยของเราคับ ผมไม่เกิน 50000 เปลี่ยนตลอด

ออฟไลน์ muza

ผมออกมาจากศูนย์ ไม่เกินเดือน โดน ตะปูไป
เพิ่งรู้ว่า ห้ามปะเหมือนกันนะครับ
ใช้มา ปีกว่า ละเนี่ย
แฮะๆ

ออฟไลน์ dt9

เปลี่ยนจาก run flat เป็นแบบธรรมดา รถนุ่มขึ้นนะครับ ผมลองมาแล้ว แต่จังหวะกระแทกมันก็ยังแข็งอยู่ แต่ก็ยังดีกว่า run flat แบบเดิม

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
เปลี่ยนมาใช้ยาง radial ธรรมดาดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

ผมเข้าใจว่าสามารถปะยางได้แต่ต้องด้วยวิธีร้อยด้ายเท่านั้น ไม่ควรถอดยางมาปะแบบ stream เพราะถ้าถอดยางออกมาจะทำให้แก้มยางไม่แข็งเหมือนเดิม

ออฟไลน์ jimsrsa

ถ้าถามผม ผมบอกว่าปะได้ครับ มันก็คล้ายๆยางทั่วไปแค่มีแก้มยางที่หนาและแข็งกว่าปกติ
ถ้าถามบริษัทยาง เขาก็คงบอกให้เปลี่ยนอ้างเหตุผลเรื่องมาตรฐานและความปลอดภัย
เป็นผมถ้าปะแล้วไม่รั่วก็ใช้ต่อไปครับ

ออฟไลน์ chaithawat

ใช้แทงใยเอาได้ครับ ร้อยเดียวเองมันก้อแค่แก้มหนากว่าปกติทั่วไป 0 บอกให้เปลี่ยนเพราะเส้นละหมื่นห้ากำไรดัมั้งคับ
ถ้าเน้นปลอดภัยรันแฟลตไปเลย ลองดูคลิปทดสอบเอาคับ แตกตอนวิ่งเร็วๆน่ากลัวนะครับ
ปล. ไม่ควรถอดสตีมเพราะรอยจะมาและ อาจต้องซีลกาวขอบช่วยจาก ประสบการณ์ตรง

ออฟไลน์ rokrok

ขอเห็นต่างนิดนึงนะครับ

ยาง Run flat มันมีข้อดีที่ว่า ถ้ายางระเบิดหรือเสียหายกระทันหัน จะทำให้รถไม่เสียหลักนะครับ

มีคลิปทดสอบใน Youtube อยู่ ลองไปดูกันได้ ถ้ายางเสียหายกระทันหันนี่รถหมุนเลย ในขณะที่RFT ไม่มีอาการสักนิดครับ

ประสบการณ์ตรงคือ รถเพื่อนยางระเบิดเสียงดังปุ้ก แต่เพื่อนไม่รู้ตัวขับต่อไปอีกไกล พอแวะปั้มเลยเพิ่งรู้ว่ายางตัวเองแหกไปแล้ว

ถ้าเป็นยางธรรมดาแล้วคนขับไม่แข็งนี่ ยางระเบิด อาจจะเกิดaccident ได้เลยครับ

ส่วนเรื่อง Ride comfort ที่เสียไป ในความเห็นของผมคือ ผมยอมแลกครับ

ออฟไลน์ h22a

ขอเห็นต่างนิดนึงนะครับ

ยาง Run flat มันมีข้อดีที่ว่า ถ้ายางระเบิดหรือเสียหายกระทันหัน จะทำให้รถไม่เสียหลักนะครับ

มีคลิปทดสอบใน Youtube อยู่ ลองไปดูกันได้ ถ้ายางเสียหายกระทันหันนี่รถหมุนเลย ในขณะที่RFT ไม่มีอาการสักนิดครับ

ประสบการณ์ตรงคือ รถเพื่อนยางระเบิดเสียงดังปุ้ก แต่เพื่อนไม่รู้ตัวขับต่อไปอีกไกล พอแวะปั้มเลยเพิ่งรู้ว่ายางตัวเองแหกไปแล้ว

ถ้าเป็นยางธรรมดาแล้วคนขับไม่แข็งนี่ ยางระเบิด อาจจะเกิดaccident ได้เลยครับ

ส่วนเรื่อง Ride comfort ที่เสียไป ในความเห็นของผมคือ ผมยอมแลกครับ

เห็นด้วยครับ  :)

ออฟไลน์ IS2000

ยาง runflat สามารถปะแล้วนำมาใช้ต่อได้ครับ แต่ถ้ากรณีที่ยางเส้นนั้นผ่านการขับโดยไม่มีลมเป็นระยะทางหลายสิบกิโลเมตรแล้วควรจะเปลี่ยนเส้นใหม่ครับ เพราะแก้มยางอาจสูญเสียความแข็งแกร่งไปแล้ว ผมเคยเห็นยาง runflat ของ Pirelli ที่วิ่งโดยไม่มีลมแล้วที่แก้มยางจะมีลายตัวหนังสือโชว์ขึ้นมาว่าผ่านการวิ่งโดยไม่มีลมยางมาก่อน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
ยาง runflat สามารถปะแล้วนำมาใช้ต่อได้ครับ แต่ถ้ากรณีที่ยางเส้นนั้นผ่านการขับโดยไม่มีลมเป็นระยะทางหลายสิบกิโลเมตรแล้วควรจะเปลี่ยนเส้นใหม่ครับ เพราะแก้มยางอาจสูญเสียความแข็งแกร่งไปแล้ว ผมเคยเห็นยาง runflat ของ Pirelli ที่วิ่งโดยไม่มีลมแล้วที่แก้มยางจะมีลายตัวหนังสือโชว์ขึ้นมาว่าผ่านการวิ่งโดยไม่มีลมยางมาก่อน

ตามนี้เลยครับ ของผมทั้ง Mini และ BMW ก็ปะแล้วมาใช้ต่อ ไม่เห็นมีปัญหาใดๆเลยครับ ยางไม่บวม ลมไม่ซึมด้วย จนกระทั่งเปลี่ยน Runflat ชุดใหม่ แต่ถ้าวิ่งไปหลายสิบกิโลเมตรโดยไม่มีลม ต้องพิจารณากันใหม่ครับ
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ bingoman

ปะได้ครับ

รถผม S001 Run Flat ตะปูตำ ก็เอาเข้าไปปะตัวหนอน

แล้วใช้ต่อมาเกือบ 1 ปีแล้ว  ไม่รั่ว ไม่มีปัญหาใดๆ  เอาเข้า 0 ก็ไม่เคยมีปัญหาใดๆ เกี่ยวกับยางเลย 

หายห่วงครับ

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
x3 ไป2ล้อแล้วครับ ประมาณ 50000 กม ควรเปลี่ยนยางครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ปะได้ครับ แต่ร้านต้องมีอุปกรณ์ถอด

ส่วนใครใคร่ใช้ RFT ก็ให้ใช้ไปเถอะครับ อย่าต่อต้านไปใช้ยางธรรมดาเลย