ผู้เขียน หัวข้อ: มาตรฐานความปลอดภัยของรถบรรทุก รถบัส รถตู้โดยสารในปัจจุบันเป็นอย่างไรครับ?  (อ่าน 2627 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ตอนนี้รถยนต์นั่ง รถกระบะ ก็มีระบบความปลอดภัยไปไกลพอควร

ว่าแต่พี่สิงห์รถบรรทุก รถบัส รถตู้ มีมาตรฐานความปลอดภัยเป็นอย่างไรอะครับ

เพราะส่วนใหญ่เห็นคนขับนั่งหน้าแทบจะสุดเท่ากันชนหน้าอยู่แล้ว เห็นรถตู้มีถุงลมคู่หน้า

ถ้าชนเต็มๆ ก็มีความเสี่ยงต่อการเสียชีวิตสูงมาก (โดยเฉพาะขา โดนก่อนแน่นอน)
เพราะไม่เห็นจะมีชิ้นส่วนใดมาช่วยรับแรงได้เลย!!!!!
(แต่ไม่เห็นคนขับรถพวกนี้จะกลัวตายกันเลยครับ อันนี้แอบงง!!!)

มีใครพอทราบบ้างไหมครับ ว่าปัจจุบันมาตรฐานระบบความปลอดภัยของรถกลุ่มนี้ในต่างประเทศเป็นอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ  :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ CJ.

ไม่รู้ว่ามาตรฐานอยู่จุดไหนนะครับ

แต่คิดว่า volvo นี่ละจะเป็นบรรทัดฐานของรถกลุ่มนี้ครับ

2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าเจอของแข็งของใหญ่ด้วยกัน ก็จะขาขาดหรือเสียชีวิตได้เหมือนกันครับ

ถ้าเจอ รถเล็ก ก็คงไม่เป็นไรมาก

ออฟไลน์ Auto

ห่วงตัวเองก่อนรถบรรทุกครับ  พวกนี้เจอรถเล็กคงไม่เป็นไร

• Make a Choice and Don't Look Back
ห่วงตัวเองก่อนรถบรรทุกครับ  พวกนี้เจอรถเล็กคงไม่เป็นไร

ขอบคุณครับที่เป็นห่วง   ;D ;D ;D

แค่คิดว่าคนขับรถบรรทุกที่ขับดี น้ำใจงามก็มีอยู่ครับ แต่เขาก็มีครอบครัวเช่นกัน เลยคิดว่าถ้าเกิดเหตุฉุกเฉิน มีอะไรช่วยพวกเขาได้บ้าง
และมีอะไรช่วยรถหรือคนรอบๆข้างได้บ้างครับ เพราะพวกเขาเป็นรถใหญ่ (อาจจะสาธารณะ) หากเกิดอะไรขึ้นจะกระทบในวงกว้างครับ เช่น
ผู้โดยสาร หรืออาจจะมีรถหรือคนรอบข้างได้รับความเสียหายไปด้วย

ไม่รู้ว่ามาตรฐานอยู่จุดไหนนะครับ

แต่คิดว่า volvo นี่ละจะเป็นบรรทัดฐานของรถกลุ่มนี้ครับ

อันนี้ก็เจ๋งครับ แต่อย่างว่าถ้าเจ้าของไม่ขับเองหรือไม่มีกฏหมายบังคับ เจ้าของกิจการคงไม่ลงทุนให้ลูกน้องใช้รถระดับนี้  :-\ :-\
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ whoami

รถอื่นไม่รู้แต่รถตู้โดยสารบ้านเราส่วนใหญ่ถอดพนักพิงศีรษะออกทุกที่นั่ง
โดนชนท้ายขึ้นมาคอหักกันทั้งคันแน่ๆ

ออฟไลน์ ahueyzs

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่ใช่ volvo  คนขับ ไม่บาดเจ็บเล็กน้อย แบบนี้
http://www.ut24hrs.com/1621

ถ้าไม่ใช่ volvo  คนขับ ไม่บาดเจ็บเล็กน้อย แบบนี้
http://www.ut24hrs.com/1621

เจ๋งมากเลยครับ แต่คนคงถามว่าห้อยพระอะไรมากกว่าขับรถรุ่นอะไรครับ  8) 8)

ออฟไลน์ Arado_kung

พวกคนขับรถตู้,รถบัส,รถบรรทุกเวลาชนส่วนใหญ่ขาหักครับ เจอพวก dashboard กับแกนพวงมาลัยนี่แหละอัดขาเอา ท่อนบนมักไม่ค่อยโดนกัน ถ้าโดนถึงท่อนบนส่วนใหญ่จะเรียบร้อยคาที่ ไม่ค่อยมีคนรอด

ออฟไลน์ SM.

รถบรรทุกบ้านเรา บางคันมีอายุ  30-40 ปีขึ้น เรื่องมาตรฐานอะไร ไม่ต้องไปคิดเลยครับ