ผู้เขียน หัวข้อ: สาเหตุที่ BMW รุ่นใหม่หลายๆ รุ่น ไม่มี Cruise Control  (อ่าน 24975 ครั้ง)

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
Re: สาเหตุที่ BMW รุ่นใหม่หลายๆ รุ่น ไม่มี Cruise Control
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 11:23:03 »
Limit  นี่ผมว่าอันตราย นะครับ ไม่มีดีกว่าเช่นเวลาจะเร่งเเซง ถ้าไม่คนคันเร่งลึกจริงๆนี่มันไม่ปลดล็อกให้นะครับ
ยังไง Cruise controlก้อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ bmwmania

Re: สาเหตุที่ BMW รุ่นใหม่หลายๆ รุ่น ไม่มี Cruise Control
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 11:30:19 »
ผมไม่แน่ใจว่าสามารถเบิกปุ่มมาใส่เพิ่มได้หรือเปล่า. เพราะถ้ามีปลั๊กมารอก็เบิกชุดสวิตช์มาใส่โลดดดด. (แต่ bsi ท่าจะหลุด)

ออฟไลน์ crspy

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 11:38:58 »
ทุกอย่างต้องมีข้อดีและข้อเสียในตัว
ขอบคุณที่แชร์ให้ทราบกันครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 12:26:11 »
 :o

ข้าพเจ้าอ่านแล้วก็ว่าทะแม่งๆล่ะครับ  LIM กับ Cruise Control มันคนละตัวกันนะ

สิ่งเดียวที่ Benz C200 base (รุ่นW204) เอาชนะ BMW F30 LCI base ได้ ก็คือ ....
มี Cruise Control ! ....
ทั้งๆที่ W204 ในสมัยนั้น ตั้งราคาขายถูกกว่า

แต่ก็นะ F30 มันมีจุดเด่นอื่นๆอีกมากมาย
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Doctorpook

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 12:48:49 »
Benzมีทั้งสองอย่างตั้งแต่ตัวW210แล้วครับ ประมาณ20ปีแล้ว แต่ผมใช้ก็เฉพาะลองว่ามันใช้ได้แค่นั้น หลังจากนั้นใช้แต่cruise controlตลอด
ของBMWใช้อยากทั้งสองแบบ สู้ของBenzไม่ได้เลย เพราะเคยใช้ทั้งสองยี่ห้อในเวลาเดียวกันมาเกือบตลอด เพิ่งเลิกใช้หลังจากE39เป็นต้นมาเพราะไม่ชอบDesignของBMWยุคหลังๆเลย
Ford Everestตัวใหม่นี้ก็มีแต่ใช้งานยากกว่าBenzเช่นกัน แต่ดีกว่าBMWหน่อยนึงครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 12:59:09 »
พึ่งรู้ว่ามี ระบบ ล๊อกความเร็วรถด้วย อย่างงี้ไม่ต้องกลัว เหยียบเกินแล้วโดนจับเลย

แต่น่าจะมี ระบบ cruise control แบบล๊อกรอบเครื่องยนต์ เพื่อประหยัดน้ำมัน ไม่ใช่ล๊อกที่ความเร็ว
อาจจะตั้งชื่อ eco cruise control ก็ได้ จะขึ้นเขา อย่างไง รอบเครื่องก็เท่าเดิม

บอกเลยครับ ไม่มีผลสำหรับกล้องเมืองไทย
ผมตัังไว้ที่ 115 ใบสั่งส่งมาบ้าน 121 ทั้ง 2 ใบ
ทุกวันนี้ก็ไม่สามารถไปโต้แย้งได้ ความเที่ยงตรงแม่นยำของกล้อง(มันมั่วหรือแม่น)
ทำอะไรก็ไม่มีทางรู้ได้เลย สุดท้ายก็ต้องก้มหน้าไปจ่ายกันไป
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 13:28:48 »
Limit  นี่ผมว่าอันตราย นะครับ ไม่มีดีกว่าเช่นเวลาจะเร่งเเซง ถ้าไม่คนคันเร่งลึกจริงๆนี่มันไม่ปลดล็อกให้นะครับ
ยังไง Cruise controlก้อดีกว่าครับ

LIM แซง กดคันเร่งสุดมันไม่ปลดเองกันหรือครับ  :-\ :-\ :-\ :-\

มันควรจะหยุดการทำงานชั่วขณะนะครับ โดยเฉพาะถ้าเรากดแรง และ เร็ว  ;)

ทั้ง LIM limit speed และ Cruise control ทั้งสองต่างพอมีประโยชน์ ในหน้าที่การใช้งานของมัน ที่ต่างกันคนละหน้าที่กัน
แต่ถ้าถามตรงๆว่าจำเป็นไหม ขาด/ไม่มีได้ไหม ก็ตอบคำถามว่าไม่จำเป็นต้องมีก็ได้

แต่ด้วยเทคโนโลยี่ที่ราคาถูกลง กับเพิ่มความสะดวกสบายให้กับการขับขี่ยานพาหนะมากขึ้น การมีไว้ย่อมสบายกว่า

ของรถผมเหมือนคุณMadboy ซึ่งคิดว่ารถอื่นๆก็น่าจะแบบเดียวกัน
ที่มีระบบsafetyของการใช้งานระบบ LIM ก็คือ เราตั้งล็อคค่าความเร็วสูงสุดไว้ แต่เมื่อเกิดเหตุการณ์ไม่คาดคิด แซงจะไม่พ้น
ติดค่าที่ล็อคไว้ ให้กระทืบคันเร่งแรงๆทันที จะเป็นการปลดระบบLIMชั่วคราว ให้เร่งความเร็วเกินค่าที่ตั้งไว้ได้เลย
เพื่อแซงให้พ้น เมื่อผ่านพ้นไปแล้ว พอเราผ่อนความเร็วจนต่ำกว่าค่าความเร็วสูงสุดเดิมที่ตั้งไว้
ก็จะเป็นการเข้าสู่ระบบการใช้ LIM อีกครั้ง ตามที่ตั้งล็อคไว้เดิม

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 13:54:25 »
.
.
.
ผมเข้าใจว่า จขกท ใช้ BMW และรัก BMW นะครับ
แต่อย่าไปเถียงแทนแบรนด์เลยครับ ของมันคนละอย่างกัน
Benz เค้าก็มีมาให้ทั้งสองอย่าง มันทำงานกันคนละแบบ
และใช้แทนกันไม่ได้ ไม่ใช่ว่า BMW คิดค้นนวัตกรรมสุดยอดอะไรเลย
ก็แค่งกตัดออฟชั่นธรรมดานี่แหละครับ ห่วยก็บอกว่าห่วย
ผมว่าไม่เป็นไรนะ แบรนด์ที่เรารักอาจจะทำอะไรห่วยๆบ้างก็ได้ครับ
Benz ยังทำบ่อยเลย แต่มาแถแบบนี้ผมว่าเกินไปครับ
เดี๋ยวทำคนอื่นเข้าใจผิด เอาไปใช้เกิดอันตรายอีก

ออฟไลน์ mark2015

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 14:13:45 »
แล้วอย่างนี้คือสองอย่างหรืออย่างเดียวครับ มีแต่ไม่เคยใช้ งง
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 14:34:24 »
มันคนละอย่างกันจริงๆ ครับ Speed Limit กับ Cruise Control
ปกติเวลาผมเดินทางไกลผมจะตั้ง Cruise Control ไว้ประมาณ 100-110 และวิ่งเลนซ้ายหรือกลาง เวลาเจอคันหน้าที่ช้ากว่าบางครั้งเลนขวาใช้ความเร็วกัน 120 ผมก็จะเหยียบคันเร่งเพิ่มได้เลย พอแซงเสร็จผมก็จะค่อยๆ ผ่อนคันเร่งกลับ นอกจากนั้นเวลาตั้ง Cruise Control แล้วเท้าผมจะอยู่ที่พื้นครับ พร้อมที่จะเหยียบทั้งเบรคหรือคันเร่งแล้วแต่จังหวะครับ

ออฟไลน์ shogun

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 15:03:57 »
Speed limit กับ Cruise control มันคนละหน้าที่กันจริงๆ หลายๆ ท่านก็มาอธิบายเรียบร้อยแล้ว

Speed limit มีประโยชน์มากสำหรับต่างประเทศที่ถนนดี คนขับรถเคารพกฎจราจร และมีกล้องจับความเร็วตลอดเวลาทำให้เราตั้งความเร็วสูงสุดของรถได้ตามป้ายที่กำหนดความเร็วในขณะนั้นๆ ไว้ครับ เหยียบไปเท่าไหร่ กดคันเร่งลึกแค่ไหนก็ไม่เพิ่มความเร็วให้ ซึ่งผมว่า "ไม่เหมาะอย่างยิ่ง" กับการใช้ในถนนส่วนใหญ่ในประเทศไทย โดยเฉพาะเส้นทางที่ขับรถสวนกัน ซึ่งอาจมีเหตุการณ์คับขันที่อาจเกิดขึ้นเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ทำให้เราอาจไม่สามารถแซงหรือเลี่ยงอุบติเหตุที่อาจเกิดขึ้นได้

ถ้าบริษัทจะลดต้นทุนและให้มาอย่างเดียวสำหรับรถที่ใช้ในไทยผมว่า Cruise control มีประโยชน์กว่าครับ แต่ถ้าใช้รถในต่างประเทศผมเลือก speed limit นะ เพราะความเร็วสูงสุดที่อนุญาตให้ใช้เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาตลอด ตั้งต่ำๆ เอาไว้ ช่วยให้เราไม่ขับเกินความเร็วที่อนุญาต จะได้ไม่ต้องเสียค่าปรับโดยไม่จำเป็น

ปล. ผมเคยลืมตั้ง speed limit ให้ต่ำลงตอนขับรถจากนอกเมืองเข้าในเมืองที่สวิตเซอร์แลนด์ ขับแค่  64 km/hr จากที่อนุญาต 50 km/hr ก็โดนปรับไป 4 พันกว่าบาท!!

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 15:57:37 »
มาสด้ารอดแล้ว

ออฟไลน์ TG333

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 16:38:15 »
มาสด้ารอดแล้ว

ล่าสุดมาสด้า นี่ติดเพิ่มได้แล้วนะครับ กว่าจะทำได้ผ่านมา 2 ปี
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ boycatbay

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 17:04:01 »
ครูส ผมว่าโอเคนะครับ ถ้าเราใช้เป็น แต่อย่าเผลอหลับนะครับ
ผมชอบใช้เวลาขับมอเตอร์เวย์กับบนทางด่วน เพราะขับไม่เร็ว ก็เปิดไว้ แล้วก็ขับไปเรื่อยๆ
ส่วนตัวใช้ ฟอร์จูนเนอร์ตัวใหม่ครับ ครูสไม่ยอมใส่มาให้ ให้แต่ตัว 2.8(ของผม2.4) เลยไปหาก้านมาใส่
เพราะมันมีช่อง มีระบบรออยู่แล้ว เสียบปุบใช้ได้ทันที สบายเลยครับทีนี้
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 18:46:20 »
function LIM

ตอนเด็กเคยเหน ผู้ใหญ่ใช้ใน c class w203
ตอนนี้ก็ได้ใช้ใน Ford WT ไม่ต้องพรีเมี่ยม อะไรหรอก !!!

ระบบนี้ ได้ใช้จิงครับ เวลาขึ้น บูรพาวิถี ผมใช้ประจำ
มีประโยชน์มากคือ ไม่ขับเร็วเกินกฏหมายกำหนด 
แถมเวลาเร่งแซงระบบ ก้ปลดออกให้เองด้วย !!!

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 18:55:37 »
ผมว่าจริงๆมันน่าจะเป็นคนละระบบกันนะ ไปโดนเซลล์ร่ายมนต์มาหรือเปล่าครับนั่น

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 19:26:19 »
เอาให้ชัดๆ ผมนี่ งง

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 21:04:03 »
Limit คือ เหยียบเท่าไรก็ไม่ไป จะติดแค่ความเร็วนั้น แต่ต้องเหยียบตลอด ปล่อยเท้าไม่ได้

Cruise ล้อคความเร็ว ปล่อยเท้าได้

มันแทนกันได้ที่ไหน ผมงงมากๆ  และอีกอย่าง ถ้ารถ option เต็ม มันต้องมีทั้งสองอย่าง ไม่ใช่ มีแต่ limit แล้วไม่มี cruise อย่างนี้ เขาเรียกโดนตัด  ไม่ใช่เอามาแทน

ชอบครุช ตรงยกเท้าออกได้ หายเมื่อยเลย

ออฟไลน์ Jhinz

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 21:46:36 »
ตามที่ท่านอื่นๆอธิบาย อยากออกความเห็นนิดว่าตั้งแต่เคยใช้ cruise control (แบบธรรมดาไม่ใช่ Adaptive) มาหลายแบรนด์ติดใจของ VW ที่สุด (ไม่เคยขับ audi แต่คงคล้ายกัน) สะดวกกว่าของ BM และ MB เยอะมากซึ่งเป็นแบบที่ท่านอื่นๆได้กล่าวมา
-ของโตโยต้าและเลกซัสต้องเลื่อนมือลงมาควบควมก้านด้านล่าง
-ของ Volvo เลื่อนมือมากดตรงบริเวณซ้ายค่อนกลางพวงมาลัย แต่มี + - เพิ่มลดความเร็วได้คล่องตัว
-ของ VW นี่กดจากก้านเดียวกับไฟเลี้ยวเลยครับและกดเพิ่มลดความเร็วในปุ่มเดียว และกดยกเลิกที่ก้านเดียวกัน เรียกได้ว่า user friendly ที่สุดที่เคยขับมา
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 23:19:43 »
พึ่งรู้ว่ามี ระบบ ล๊อกความเร็วรถด้วย อย่างงี้ไม่ต้องกลัว เหยียบเกินแล้วโดนจับเลย

แต่น่าจะมี ระบบ cruise control แบบล๊อกรอบเครื่องยนต์ เพื่อประหยัดน้ำมัน ไม่ใช่ล๊อกที่ความเร็ว
อาจจะตั้งชื่อ eco cruise control ก็ได้ จะขึ้นเขา อย่างไง รอบเครื่องก็เท่าเดิม

บอกเลยครับ ไม่มีผลสำหรับกล้องเมืองไทย
ผมตัังไว้ที่ 115 ใบสั่งส่งมาบ้าน 121 ทั้ง 2 ใบ
ทุกวันนี้ก็ไม่สามารถไปโต้แย้งได้ ความเที่ยงตรงแม่นยำของกล้อง(มันมั่วหรือแม่น)
ทำอะไรก็ไม่มีทางรู้ได้เลย สุดท้ายก็ต้องก้มหน้าไปจ่ายกันไป

คุ้นๆว่ารถพี่เปลี่ยนล้อใหญ่มาใช่มั๊ย  เหมือนอ่านเรื่องว่าตั้งcruiseแล้วยังโดนจับ  ถ้าใช่ก็ต้องไม่ลืมนะครับว่าล้อใหญ่ทำให้รถวิ่งเร็วกว่าหน้าปัทม์เดิมแสดง  ดังนั้นต้องเผื่อไว้หน่อยไม่ใช่ตั้ง120เต็ม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 23:49:52 »
ไปล็อคความเร็วมั่วๆ เวลาจังหวะฉุกเฉินต้องใช้ จะซวยเอานะครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 23:51:41 »
ส่วนตัวคิดว่า ไม่น่าปลด Cruise Control ออกนะครับ
เพราะการใช้งานคนละอย่างเลย

ปรกติผมใช้ Cruise Control
เวลาคับขัน อยากเร่งแซง ก็สามารถกดคันเร่งเพื่อแซงได้
หลังจากนั้นก็ปล่อยคันเร่ง ความเร็วก็จะลดลงกลับมาอยู่ที่ความเร็วเดิมได้

แต่ Limit มันทำงานคนละอย่างกัน
เหมือนกับตั้งความเร็วสูงสุดไว้ ตามที่กฏหมายกำหนด ว่าถนนเส้นนี้ห้ามวิ่งเร็วเกินเท่าไร
เมื่อเวลาฉุกเฉิน อยากเร่งแซง ก็ไม่สามารถทำได้
ระบบนี้ส่วนตัว ไม่ค่อยได้ใช้ครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 08:20:53 »

คุ้นๆว่ารถพี่เปลี่ยนล้อใหญ่มาใช่มั๊ย  เหมือนอ่านเรื่องว่าตั้งcruiseแล้วยังโดนจับ  ถ้าใช่ก็ต้องไม่ลืมนะครับว่าล้อใหญ่ทำให้รถวิ่งเร็วกว่าหน้าปัทม์เดิมแสดง  ดังนั้นต้องเผื่อไว้หน่อยไม่ใช่ตั้ง120เต็ม

ผมว่า k.nikkle พูดถูกแล้ว กล้องในไทย แล้วแต่จะมั่ว
ผมขับ 120 โดนใบสั่ง 121
เพื่อนขับ 140 โดนใบสั่ง 121
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 11:22:40 »
แทนได้ในแง่ไม่ต้องปรับน้ำหนักเท้าเอง

แต่ Lim แทน CC ไม่ได้ถ้าอยากยกเท้าขวาขึ้นมาเกา

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 16:38:30 »
ตามที่ท่านอื่นๆอธิบาย อยากออกความเห็นนิดว่าตั้งแต่เคยใช้ cruise control (แบบธรรมดาไม่ใช่ Adaptive) มาหลายแบรนด์ติดใจของ VW ที่สุด (ไม่เคยขับ audi แต่คงคล้ายกัน) สะดวกกว่าของ BM และ MB เยอะมากซึ่งเป็นแบบที่ท่านอื่นๆได้กล่าวมา
-ของโตโยต้าและเลกซัสต้องเลื่อนมือลงมาควบควมก้านด้านล่าง
-ของ Volvo เลื่อนมือมากดตรงบริเวณซ้ายค่อนกลางพวงมาลัย แต่มี + - เพิ่มลดความเร็วได้คล่องตัว
-ของ VW นี่กดจากก้านเดียวกับไฟเลี้ยวเลยครับและกดเพิ่มลดความเร็วในปุ่มเดียว และกดยกเลิกที่ก้านเดียวกัน เรียกได้ว่า user friendly ที่สุดที่เคยขับมา
Audi A8 ก็แยกก้านออกจากไฟเลี้ยวนะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 17:36:07 »

Max 18 เดิมๆ จากโรงงานครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 23:04:29 »
เข้ามาเก็บความรู้  8) 8) 8) 8) 8)