ผู้เขียน หัวข้อ: ซิตี้ 6 ปี ถ้าเปลี่ยนโช้คแล้วจะนิ่มขึ้นมั้ยครับ  (อ่าน 4424 ครั้ง)

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
ขอความเห็นด้วยครับ คือจำความรู้สึกตอนขับป้ายแดงไม่ได้ละ

แต่รู้สึกแค่ว่า ซิตี้อายุ 6 ปี ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน ขับแล้วมันสะเทือน และกระด้าง 

คือถ้าอยากให้มันนิ่ม โดยซื้อโช้คจากศูนย์มาเปลี่ยน

หรือซื้อสปริงมาเปลี่ยนจะทำให้มันนิ่มขึ้นหรือเปล่า

ออฟไลน์ CNX

Re: ซิตี้ 6 ปี ถ้าเปลี่ยนโช้คแล้วจะนิ่มขึ้นมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 09:51:26 »
ลองดูครับ

รถผม 3ปี,3เดือน 143,xxx km. เปลี่ยนยางใหม่ โชคอัปใหม่ ก็ยังรู้สึกตึงตัง
กำลังจะไล่รายการต่อไป สปริง ยางรองเบ้าโชคอัป  ::)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: ซิตี้ 6 ปี ถ้าเปลี่ยนโช้คแล้วจะนิ่มขึ้นมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 09:53:55 »
เห็นผลน้อยครับเปลี่ยนแค่โช๊คสปริง
รถมันอายุพอควรแล้ว ต้องเปลี่ยนยันลูกหมากและบุชยางโน้นเลยครับ

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 09:54:35 »
โดยทั่วไปโช้คมันค่อยๆ เสื่อมตั้งแต่วันแรกที่ล้อลงถนนคล้ายๆ ยางครับ gas ที่อยู่ภายในกระบอกจะค่อยๆ ลดลงเรื่อยๆ วันละนิดแต่เราไม่รู้สีกถึงการเปลี่ยนแปลงในช่วงสั้นๆ ... ถ้ารถใช้งานถึง 6 ปีก็มีโอกาสที่โช้คเสื่อมจนหมดสภาพเป็นธรรมดาครับ แต่ทั้งนั้นเจ้าของรถที่ใช้งานอยู่เป็นประจำจะรู้ดีที่สุดครับ ต้องคอยสังเกตอาการเอา

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 10:26:03 »
โดยทั่วไปโช้คมันค่อยๆ เสื่อมตั้งแต่วันแรกที่ล้อลงถนนคล้ายๆ ยางครับ gas ที่อยู่ภายในกระบอกจะค่อยๆ ลดลงเรื่อยๆ วันละนิดแต่เราไม่รู้สีกถึงการเปลี่ยนแปลงในช่วงสั้นๆ ... ถ้ารถใช้งานถึง 6 ปีก็มีโอกาสที่โช้คเสื่อมจนหมดสภาพเป็นธรรมดาครับ แต่ทั้งนั้นเจ้าของรถที่ใช้งานอยู่เป็นประจำจะรู้ดีที่สุดครับ ต้องคอยสังเกตอาการเอา

ขับทุกวัน ถ้าเสื่อมทีละนิดผมจับไม่ได้ครับ เคยใช้ soluna vios ขับไปตกหลุมล้อหน้าซ้าย รถกระด้างมาก

ทนขับไปเกือบปี เข้าศูนย์เปลี่ยนโช็คคู่หน้า ขับดีขึ้นเป็นคนละคัน แต่เคสนั้นเข้าใจว่าโช้คน่าจะมีปัญหา แต่ถ้าเดิมๆ เลย ไม่รู้จะดีขึ้นหรือเปล่า

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 10:41:19 »
อาจมีส่วนบ้างไม่มากก็น้อย

แต่อีก1ปัจจัยที่รู้สึกว่ามันตึงตังนอกจากโช้คแล้วก็ดูที่การเก็บเสียงด้วยครับ

รถผ่านการใช้งานการเก็บเสียงย่อมด้อยลง บางท่านเปลี่ยนโช้คแล้วรู้สึกมันไม่กระด่างเท่าเก่าแต่ก็ยังรู้สึกว่ามันยังรบกวนอยู่ เพราะเสียงมันหลอกความรู้สึก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 11:00:42 »
นอกจากเรื่องโช้คแล้ว ยางเคยเปลี่ยนนานยังครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 11:04:36 »
เห็นผลน้อยครับเปลี่ยนแค่โช๊คสปริง
รถมันอายุพอควรแล้ว ต้องเปลี่ยนยันลูกหมากและบุชยางโน้นเลยครับ

ขอบคุณครับ  :D
เป็นรายการต่อไป ที่ผมคิดไว้เลยครับ
เพราะว่า ทดสอบโช็คอัป กดลง แล้วปล่อย ก็มีการยุบตัว คืนตัว

แต่ตอนขับ อาการตึงตัง สงสัยว่าจะมาจาก ช่วงล่างตามที่คุณ I-PULSE กล่าวไว้ครับ
มีร้านที่รับทำพวกนี้โดยเฉพาะ ที่ราคาต่ำกว่าของศูนย์ + บริการใส่ให้ (ช.จ. ลูกหมาก หรือ ชื่ออื่นๆที่ตามด้วย คำว่า ลูกหมาก)  ::)

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 11:34:02 »
จะเปลี่ยนโช้คแล้ว แนะนำให้เปลี่ยนยางรองเบ้าโช้ค ยางรองสปริง ลูกยางกันกระแทกไปเลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 13:18:43 »

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 19:25:05 »
Altis 08ขนาดเปลี่ยนโช้ค กะ ยางรองเบ้า ยังไม่รู้สึกต่างเลยครับ (โช้คศูนย์เดิมๆเบิกใหม่4ต้น)

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 00:45:46 »
โช็ค สปริง อายุใช้งานเฉลี่ยแค่ 1 แสนโล นะครับ คนเข้าใจผิดว่าสปริงมันใช้ได้จนมันล้า ไม่ใช่นะ บ้านผมนี่เกือบทุกคัน 8 -9 หมื่นโลกะเปลี่ยนสปริงแล้วครับ จังหวะเด้งกะรับแรงกระแทกจากหลุมเปลี่ยนชัดเจนจากตอนใหม่ๆ หรือตอนขึ้นเนินห้างก็ได้ครับที่ไปประจำมันจะมีโอกาสครูดใต้ท้องมากขึ้น  หรืออีกวิธี รถใหม่ๆไปวัดระยะขอบล้อกับ ขอบซุ้มล้อไว้ แล้วจด ถ้าสปริงเริ่มล้ามันจะตกลงไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 03:20:32 »
โช็ค สปริง อายุใช้งานเฉลี่ยแค่ 1 แสนโล นะครับ คนเข้าใจผิดว่าสปริงมันใช้ได้จนมันล้า ไม่ใช่นะ บ้านผมนี่เกือบทุกคัน 8 -9 หมื่นโลกะเปลี่ยนสปริงแล้วครับ จังหวะเด้งกะรับแรงกระแทกจากหลุมเปลี่ยนชัดเจนจากตอนใหม่ๆ หรือตอนขึ้นเนินห้างก็ได้ครับที่ไปประจำมันจะมีโอกาสครูดใต้ท้องมากขึ้น  หรืออีกวิธี รถใหม่ๆไปวัดระยะขอบล้อกับ ขอบซุ้มล้อไว้ แล้วจด ถ้าสปริงเริ่มล้ามันจะตกลงไปเรื่อยๆ

ขอบคุณข้อมูลครับ  ::)
รถผมก็พึ่งจะเปลี่ยนโชคอัป  กะจะเปลี่ยนสปริงรายการต่อไป
ถ้ายังตึงตังอีก ต่อไปก็เป็นปีกนก ลูกหมาก ไล่ๆ ไปครับ  8)

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 07:18:08 »
สำหรับผม ที่เคยเปลี่ยนดีขึ้นมากมาย แบบรู้งี้เปลี่ยนนานละ
 แนะนำดูพวกลูกหมากตัวที่เริ่มฉีกขาดด้วย
ส่วนสปริงเห็นเม้นท์บนๆว่ามีส่วน สงสัยต้องลองบ้าง สปริงเดิมไม่แพง

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 18:04:40 »
Fiesta  อายุสามปีกว่า 1.3 แสนโล เปลี่ยนโช้คใหม่ของเดิม 4 ต้น + ยางใหม่

ดีขึ้นหน่อยนึงครับ แต่ยังตึงตังอยู่ คิดว่าถ้าจะให้นุ่มเหมือนรถใหม่คงต้องเปลี่นนพวกบูชยางต่างๆด้วย
สวัสดีทุกๆคนครับ