ผู้เขียน หัวข้อ: แชรประสบการไปศูนย์บีเอ็ม Axxxx แถวรัชดา  (อ่าน 11258 ครั้ง)

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: แชรประสบการไปศูนย์บีเอ็ม Axxxx แถวรัชดา
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 13:07:49 »
เรื่องจำนวนเซล BMW ในงานพวกนี้ มีคนคิดเหมือนผมไม่น้อยรึเนี่ย  ::) นึกว่าผมบ่นให้คนใกล้ตัวฟังอยู่คนเดียว  ;D ;D ;D

ไม่เคยเข้าศูนย์ BMW แต่แอบไม่ชอบลักษณะของเซล BMW ตามงานแสดงรถใหญ่ๆ เช่น Motor Show, Motor Expo ที่ยืนเรียงหน้ากระดานขวางเต็มไปหมด แทนที่จะกระจายอยู่เป็นจุดๆ ตามรุ่นรถเหมือนค่ายคู่แข่ง เซลยืนเยอะกว่าจำนวนลูกค้าด้วยมั๊ง
เป็นบุทเดียวที่เซลมากว่าคนชมครับ  คนจองเยอะแต่ก็ทิ้งเยอะมาก สังเกตุหลังงานใบจองออกขายตามเนตหลายใบเลย
ผมก็เคยเจอก็ในงานมอเตอร์โชวร์ครับกับ เซลที่ไหนไม่ทราบ เข้าไปชมไปถามราคาเจอเซลผู้ชาย บอกบุญไม่รับอาจเพราะผมไม่แต่งตัวไปลากรองเท้าแตะขาสั้นไป มองหัวจรดเท้าเลย ถามอะไรก็ไม่อยากตอบ แบบนี้ บลาๆๆๆๆบายดีกว่า คงคิดว่าคนผ่านทาง
เซลส่วนมากทุกยี่ห้อหละครับ ดูความพร้อมและดูการแต่งตัวครับถ้ายืนยันมั่นเหมาะว่าออกแน่ส่วนมากเซลจะไม่ปล่อยให้หลุดมือนะ โทรมาตามตื้อถึงบ้านก็บ่อย
 เคยเจอนิสสันกากมาก เจอเซลถามตรงๆเลยว่า ต้องดูความสามารถและความพร้อมว่าตั้งใจจะออกได้รึป่าว ถึงจะได้ลองขับ แย่กว่า bmw มากๆ แค่โทรไปถามรถก็มาส่งถึงหน้าบ้านให้ลองแล้ว
ยังไงลองใหม่ครับ  ลองเปลี่ยนวิธีดูเช่น ลองเอ่ยว่าพร้อมจองทันที รับรองคุณจะได้รับการต้อนรับอย่างพิเศษ ยิ่งยื่นบัตรเครดิตด้วย  จะขับรุ่นไหนผมว่าจะลองหมดโชวร์รูมเขาก็ให้ครับ
แต่ถ้าจะไปทดลองแล้วลังเลๆ ผมว่าที่ไหนก็ไม่อยากเสียเวลาครับ
เซลทุกคนถูกสอนมาให้ปิดเกมได้ยอดเยอะที่สุดและราคาดีที่สุด ยิ่งคอมเยอะครับ 
ปล.จากประสบการณ์เคยเป็นเซลมาก่อนครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Superdonkey

• Newbie
  • *
Re: แชรประสบการไปศูนย์บีเอ็ม Axxxx แถวรัชดา
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 15:31:17 »
พูดถึงบูท BMW ในmotor show อยากทราบว่าเค้ามาจากค่ายไหนกันน่ะครับ หรือรวมๆกัน?

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 15:45:13 »
ผมขอมองอีกมุมหนึงครับ

ถ้ามุมเราเป็นคนซื้อ เรารู้ว่าเรามีตัง อยากลองคันไหนก็ลอง ไม่ให้เราลองเราก็เสียอารมณ์

ถ้ามองในมุมเซล แน่นอนละว่าต้องปิดการขายให้เร็วที่สุด จะทำยังไงก็ต้อง ถามงบลูกค้าและแนะนำตามงบ
การจะพาไป Test drive เสียทั้งน้ำมันและเวลาในการพาไปลอง ยิ่งลองข้ามไปข้ามมาเซลคนนั้นคงไม่อยากเล่นด้วย
ถ้าคุณไม่ได้เป็นเศรษฐีที่มันเห็นได้ชัดๆมาแบบหรูมากๆ เค้าอาจจะคิดว่ามาลองเล่นๆมากกว่า

ถ้าผมเป็นผู้จัดการ คงจะทำสรุปข้อมูลสถิติไว้ว่า กลุ่มลูกค้าแบบไหนเป็นยังไง คนที่มาลองเยอะๆมี %  ที่จะซื้อจริงๆเท่าไหร่มากกว่า
ไม่ได้ต้องเก็บลูกค้าให้ได้หมด 100  %

สำหรับผมนี่เซลBenz แย่สุดแล้วนะ ถ้าไม่ได่แต่งตัวดีๆ มากับครอบครัวเยอะๆ หรือรู้จักกันมาก่อน นี่เหมือนลมพัดเข้าไปเลย

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 16:00:41 »
ลองไปเพอจรัญ ได้นะ ผมก็ไปเสื้อยืดกางเกงยีน ก็โอนะมีโมจิ กาแฟสด มาเลี้ยงด้วย แค่นั่งคุยนะยังไม่จอง กินเสร็จเลยจองเลย
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 21:27:54 »
มีทุกที่สินะ อิๆ

ออฟไลน์ Starplatinum35

• Sr. Member
  • R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 21:46:39 »
german auto ครับ เซลล์ดูแลให้ข้อมูลลูกค้าดีมาก ทั้งสาขาบางนาและพัทยาเลยครับ.
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 23:21:30 »
น่าจะโดนสั่งมาหรือเปล่าครับ เรื่องให้ลูกค้าลองรถ

บางทีก็ไปว่าเซลไม่ได้

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 23:21:48 »
ไม่เคยเข้าศูนย์ BMW แต่แอบไม่ชอบลักษณะของเซล BMW ตามงานแสดงรถใหญ่ๆ เช่น Motor Show, Motor Expo ที่ยืนเรียงหน้ากระดานขวางเต็มไปหมด แทนที่จะกระจายอยู่เป็นจุดๆ ตามรุ่นรถเหมือนค่ายคู่แข่ง เซลยืนเยอะกว่าจำนวนลูกค้าด้วยมั๊ง

เคยเห็นแบบนี้แต่ก็ไม่ได้คิดสังเกตุอะไร พอพูดถึงก็เป็นแบบนั้นจริงๆด้วยครับ เคยคุยกับเซลคนนึงรู้สึกว่าเฉยๆ
จากปสก.เคยเจอเซลออกงานที่เซนทรัล คุยดีมากๆไหวพริบและกึ๋นดีมากๆ

แต่จากที่เพื่อนผมเรียนแล้วทราบมาว่าเซลบีเอ็มจะถูกเทรนมาอย่างดีเพื่อการบริการลค.อย่างสูงสุด เจอแบบนี้งงเต๊กเลยผม

พูดถึงตามงาน motor show อะไรนี่ ผมนี่นึกขึ้นได้เลย มีงานนึง เอา M3 มาโชว์ ผมไปดูรถกับครอบครัว พอดีเดินแยกๆกัน เลยเดินผ่านเข้าไปดู BMW มีเซลล์ป้าๆ คนนึง ผมก็ดูของผม คุยกับแม่ผมไม่ได้จะถามอะไรเซลล์ แต่เซลล์ยืนอยู่ใกล้มาก ผมคุยกับแม่ว่าคันนี้น่าจะแพงนะ สวยมาก ไม่ค่อยแน่ใจเรื่องราคา และทันใดนั้น เซลล์ป้าคนนั้นก็หันมาบอกว่า "คันนี้10ล้าน" ทำหน้าแบบ ไม่รู้เรื่องเลยนะ และก็สบัดไป ,,, พอดีแม่ผมไม่ได้เห็นพฤติกรรมเซลล์คนนั้น ส่วนผมก็ได้แต่ งง ว่าคุณป้าท่านนี้เป็นเจ้าของ BMW Thailand หรือเป็นญาติBMW อะไรรึเปล่า หรือแค่ลูกจ้างลืมตัวคนๆนึง

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 10:35:59 »
สิ่งหนึ่งที่เซลล์ควรจะคำนึงถึงก็คือ ต่อให้ลูกค้าจะมาลองขับเล่นๆ แต่ในจำนวนคนที่ลองขับเล่นๆ อาจจะมีคนที่ซื้อจริงอยู่ด้วย
เพราะฉะนั้น การที่คุณปฏิเสธการขับเล่นๆ อาจจะเป็นการปฏิเสธที่จะมาซื้อรถคุณไปโดยปริยาย

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 15:48:33 »
นานา ทัศนะคติ ได้รู้ไว้ ตั้งตัวทัน
One Day.