ผู้เขียน หัวข้อ: Honda เริ่มเปิดตัวรถบ้านเราด้วยสเปคเดียวกับ USA  (อ่าน 8244 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
ตามที่ดู บอดี้ภายนอก สเปคเดียวกับ USA
ทั้ง CIVIC2016  มีไฟเลี้ยวที่แก้ม ตำแหน่งเดียวกันแป๊ะ
ACCORD 2016 ไฟหน้า LED
ที่กำลังจะเปิดตัวในบ้านเรา
หรือมาจากที่ญี่ปุ่น ยกเลิกการจำหน่าย ทั้งสองรุ่น จึงทำให้ต้องอิงทางฝั่ง USA แทน
ข้อดี ของการได้สเปค USA คือ
One Day.

ออฟไลน์ mamaman

Re: Honda เริ่มเปิดตัวรถบ้านเราด้วยสเปคเดียวกับ USA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 17:48:43 »

รอดจากการได้ Spec ไทยไงครับ 55555555

ออฟไลน์ Devil13

Re: Honda เริ่มเปิดตัวรถบ้านเราด้วยสเปคเดียวกับ USA
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 18:12:35 »

รอดจากการได้ Spec ไทยไงครับ 55555555

เห็นด้วยครับ
ไม่คิดมาก่อนว่าจะ MC กันขนาดนี้

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 19:09:13 »
Honda ก็เป็นอีกยี่ห้อหนึ่งครับ ที่ลดความซ้ำซ้อนของรุ่นรถต่างๆลงครับ

ออกแบบมาโฉมเดียว แต่ขายทั่วโลก แตกต่างกันก็แค่ออปชั่นเล็กน้อย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 19:14:00 »
Honda ก็เป็นอีกยี่ห้อหนึ่งครับ ที่ลดความซ้ำซ้อนของรุ่นรถต่างๆลงครับ

ออกแบบมาโฉมเดียว แต่ขายทั่วโลก แตกต่างกันก็แค่ออปชั่นเล็กน้อย

หลังๆ หลายๆค่ายเริ่มคิดได้ว่า จะ ออกแบบให้มันต่างกันเยอะไปทำไม

เหลือแต่ Mitsushi กับ Toyota สองค่าย นี่ละมั้ง ที่ ขายแต่ลประเทศ นี้ คนผลิตปวดประสาทกันเลยทีเดียว
รถ รุ่นเดียว มัน แตก option ไปเป็น 100 ได้มั้ง ท่าทางจะเพี้ยนเยอะนะ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 20:56:17 »
แหงหล่ะ      เหมือนกัน จะได้ใช้พาร์ทร่วมกัน ลดต้นทุนได้ดี

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 21:49:23 »
แหงหล่ะ      เหมือนกัน จะได้ใช้พาร์ทร่วมกัน ลดต้นทุนได้ดี

ใช่ครับ เป็นการลดต้นทุนลงไปได้เยอะครับ ไม่จำเป็นต้องออกแบบให้มีสองหน้าตา แต่รถบางรุ่นออกแบบมาเพื่อขายในประเทศนั้นๆประเทศเดียวก็มีครับ

เช่น ที่ตลาดประเทศจีนครับ ด้วยจำนวนประชากรที่เยอะและมีกำลังซื้อ ต้องออกแบบเพื่อเอาใจตลาดกลุ่มนี้เป็นพิเศษครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 23:04:52 »
One Ford เอ้ยยยย
One Honda
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 00:36:54 »
sunroof หล่นหายไปช่วงระหว่างการมาไทย  :'(
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 00:50:14 »
กลัวจะลดสเปคในจุดที่มองไม่เห็นหรือไม่ได้เขียนลงกระดาษน่ะสิครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 20:06:14 »
ได้สเปค USA (บางส่วน) 555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 21:19:33 »
ตัวท็อปต้องหลังคาแก้วนะจริงๆ

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 22:28:28 »
แต่ผมอยากได้แบบตัว civic type r มาก มันเท่ส์ดีอ่ะ คือถ้ามาแบบ civic ธรรมดาๆ ก็ยังเอาไปแต่งเติมให้เหมือนได้ เพราะไม่มีตังพอที่จะชื้อ civic type r  ตัวแท้อย่างแน่นอน  ;D ;D
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 23:51:41 »
ตัวถังนี้ ขายทั่วโลก ผมว่าดีนะครับ ไม่ต้องมีอีกตัวถังที่ขายเฉพาะในยุโรปให้ยุ่งยาก

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 23:58:12 »
ช่วงล่าง คงไม่ได้ Spec เมกันแน่ๆ

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 00:57:40 »
สเปคเดียวกับอเมริกานี่นั่งคิดไปถึง ถุงลม ระบบความปลอดภัย คานนิรภัย อุปกรณ์ซับเสียง ความทนทานของวัสดุ ฯลฯ
หวังว่าจะได้ตามนี้นะครับ กลัวมาเหมือนแต่หน้าตา ข้างในมาตราฐานรถญี่ปุ่นไทยแลนด์

กลัวว่าจะอ้างเหมือนบางยี่ห้อว่าพลาสติกของอเมริกาที่เนื้อดูดีกว่าบ้านเราไม่ใช้เพราะไม่ทนร้อน ผมว่าอเมริกาเมืองที่ร้อนมันร้อนกว่าบ้านเราอีกยังใช้กันได้เลย จะลดต้นทุนก็บอกมาตรง ๆ เลยก็ได้

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 10:02:59 »
สเปคเดียวกับอเมริกานี่นั่งคิดไปถึง ถุงลม ระบบความปลอดภัย คานนิรภัย อุปกรณ์ซับเสียง ความทนทานของวัสดุ ฯลฯ
หวังว่าจะได้ตามนี้นะครับ กลัวมาเหมือนแต่หน้าตา ข้างในมาตราฐานรถญี่ปุ่นไทยแลนด์

กลัวว่าจะอ้างเหมือนบางยี่ห้อว่าพลาสติกของอเมริกาที่เนื้อดูดีกว่าบ้านเราไม่ใช้เพราะไม่ทนร้อน ผมว่าอเมริกาเมืองที่ร้อนมันร้อนกว่าบ้านเราอีกยังใช้กันได้เลย จะลดต้นทุนก็บอกมาตรง ๆ เลยก็ได้

พลาสติดในรถ  ที่ไหนๆ มันก็ มาตาฐานเดียวกันนั่นละครับ
ที่ต่างออกไป คือ ผู้ผลิต  โมลที่ใช้ฉีด สี และ ลวดลาย บนพลาสติก

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 16:12:23 »

พลาสติดในรถ  ที่ไหนๆ มันก็ มาตาฐานเดียวกันนั่นละครับ
ที่ต่างออกไป คือ ผู้ผลิต  โมลที่ใช้ฉีด สี และ ลวดลาย บนพลาสติก

เกรดเม็ดพลาสติกด้วยครับ

มันขึ้นกับว่าเม็ดพลาสติกผสม scrap ชิ้นงานเสียมากไปรึเปล่า

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 16:36:59 »

เกรดเม็ดพลาสติกด้วยครับ

มันขึ้นกับว่าเม็ดพลาสติกผสม scrap ชิ้นงานเสียมากไปรึเปล่า

โดยปกติ การวัดคุณภาพ ด้าน รูปร่าง เกรดเม็ดพลาสติกไม่มีผลครับ
เค้า ดู รูปร่าง จากภายนอก
ถ้าผสมแล้วฉีดมาสวย ฉีดมาดี เค้าก็ผสมได้ครับ หลายๆ โรงฉีดก็แอบผสม

แต่ผสมแล้ว ฉีดมาจะได้ มาตราฐาน รึเปล่าแค่นั้นเอง
ถ้าเอาสวยงาม การ วัดก็คือ สายตา และ ความสมบูรณ์ ของชิ้นงาน

ผู้ใช้ หรือ ต่อให้ คนประกอบ คนตรวจคุณภาพ ก็ไม่สามารถ บอกได้ว่า ชิ้นงานนี้ มี Scrap ผสมก็ %

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 16:48:10 »
ไม่รู้ว่าเพราะเม็ดพลาสติกไม่ดี หรือฉีดไม่ดีนะครับ

แต่พวกพลาสติกดำตามขอบต่าง ๆ

บางยี่ห้อโดนแดดซีดขาวเร็ว บางยี่ห้อก็ทนกว่า

ผมเชื่อว่าคุณภาพมันต่างกัน แต่ด้วยอะไรนั้นผมไม่ทราบครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 16:57:44 »
ไม่รู้ว่าเพราะเม็ดพลาสติกไม่ดี หรือฉีดไม่ดีนะครับ

แต่พวกพลาสติกดำตามขอบต่าง ๆ

บางยี่ห้อโดนแดดซีดขาวเร็ว บางยี่ห้อก็ทนกว่า

ผมเชื่อว่าคุณภาพมันต่างกัน แต่ด้วยอะไรนั้นผมไม่ทราบครับ

มาตราฐาน ที่แตกต่างกันไงครับ
พลาสติก จะมี มาตราฐาน การทดสอบ ในสภาวะแวดล้อม ที่เป็น Extreme Condition  เช่น +80 -30 เป็น Cycles ก็มีครับ

รถที่ผลิต บ้านเรา ส่วนใหญ่ไม่มีปัญหานะ 
ปัญหา คือ เอาน้ำยา อะไรไปขัดพลาสติก รึเปล่า

เพราะ ถ้าอ่านคู่มือการใช้ดีๆ เค้าจะห้าม ขัด เคลือบ หรือ ใช้ สารเคมีกับพลาสติกใดๆนะครับ
ให้ใช้แค่น้ำสบู่