ผู้เขียน หัวข้อ: mirage vs amaze (มือสอง) แนะนำหน่อยได้ไหมครับ  (อ่าน 4251 ครั้ง)

ออฟไลน์ sadascq2

• Newbie
  • *
mirage vs amaze (มือสอง) แนะนำหน่อยได้ไหมครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 13:33:42 »
ตอนนี้ผมดูรถecoมือสองปีใหม่ๆอยู่ครับ(2014-2015)
มีงบ3แสนครับ เห็นมือสองในเว็บสองรุ่นนี้ประมาณนี้เลยครับ(ปี2014ยังมีwarrantyศูนย์) เห็นมิราจก็สวยดี optionครบ แต่เห็นเขาว่าล้อเล็ก ถ้าเปลี่ยนก็ติดซุ้มล้อ และสนิมมักขึ้นที่ตัวเครื่อง และด้านหลังที่นั่งเล็กไปหน่อยครับ (ส่วนmarch รุ่นtop ประมาณ350,000ครับ เกินงบผมครับ)

ส่วนamaze ดูภายนอกผมว่าสวยดี แต่ด้านในดูoptionน้อยๆ consoleก็ดูตลก ข้อดีผมคิดว่า ภายในกว้างกว่ามิราจ แบรนด์honda เครื่องยนต์และภาพรวมน่าจะดีกว่า แต่ก็งงๆทำไมขายได้น้อยมาก ก็กลัวจะมีปัญหาอื่นๆหรือไม่ครับ

บ้างก็แนะนำเป็นalmera VL เพราะคุ้มใหญ่ประหยัด แต่ว่าราคาจะอยู่ประมาณ350,000ซึ่งผมต้องซื้อประกัน+ค่าจิปาถะอื่นๆอีก ก็คงจะเกินงบไปมากครับ

บ้างก็แนะนำว่าeco car เกียร์มันเล็กมันพังง่าย แถมเป็นมือสองอีกใช้ไม่นานก็พัง ผมฟังแล้วก็ตกใจ หาข้อมูลเรืองเกียร์ เขาว่าซ่อมทีเป็นแสน!!
ให้ไปเล่น vios,city,mazda ไปเลยเพิ่มอีกนิด (4แสน) แต่ผมก็ว่าไม่นิดนะครับ

ราคา3แสน ปีใหม่ๆ(2014) ราคา3แสนผมก็เห็นมีแต่ mirage vs amaze จึงเป็นที่มาที่ผมเลือกสองรุ่นนี้หนะครับ

มีงบเท่านี้เลยครับ3แสน
อยากได้ใช้งานโอเคๆประมาณ5-6ปี ถึงเปลี่ยนครับ

อยากได้คำแนะนำครับ
ยังไม่เคยมีรถเลยครับ มือใหม่สุดๆครับ ::)

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
Re: mirage vs amaze (มือสอง) แนะนำหน่อยได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 13:43:14 »
ลองไปดูโปรมือหนึ่งดูดรับบางที่มีสวนลดเยอะหักไปหักมาออกรถไม่กี่หมื่น

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: mirage vs amaze (มือสอง) แนะนำหน่อยได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 13:43:57 »
ถ้าพอมีงบ ก็จะกัดฟันไปเอา ซิตี้ กะ แจ๊ส ตัวเกียร์ออโต้ ล่างสุดกันครับ

แต่ถ้างบน้อย อาจจะต้องเล่นอีโคคาร์จริงๆ ส่วนรุ่นไหนดี ผมไม่สันทัด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 13:56:29 »
งบ3แสนที่ผมว่าเป็นสินเชื่อครับ :P แต่ผมกู้ได้นาน ผ่อนน้อย ดอกถูก ลดต้นลดดอกครับ
ถ้ามือ1 ผ่อนต่องวดสูงกว่ามากครับ ผมเกรงจะไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 14:55:06 »
ตอนนี้ผมดูรถecoมือสองปีใหม่ๆอยู่ครับ(2014-2015)
มีงบ3แสนครับ เห็นมือสองในเว็บสองรุ่นนี้ประมาณนี้เลยครับ(ปี2014ยังมีwarrantyศูนย์) เห็นมิราจก็สวยดี optionครบ แต่เห็นเขาว่าล้อเล็ก ถ้าเปลี่ยนก็ติดซุ้มล้อ และสนิมมักขึ้นที่ตัวเครื่อง และด้านหลังที่นั่งเล็กไปหน่อยครับ (ส่วนmarch รุ่นtop ประมาณ350,000ครับ เกินงบผมครับ)

ส่วนamaze ดูภายนอกผมว่าสวยดี แต่ด้านในดูoptionน้อยๆ consoleก็ดูตลก ข้อดีผมคิดว่า ภายในกว้างกว่ามิราจ แบรนด์honda เครื่องยนต์และภาพรวมน่าจะดีกว่า แต่ก็งงๆทำไมขายได้น้อยมาก ก็กลัวจะมีปัญหาอื่นๆหรือไม่ครับ

บ้างก็แนะนำเป็นalmera VL เพราะคุ้มใหญ่ประหยัด แต่ว่าราคาจะอยู่ประมาณ350,000ซึ่งผมต้องซื้อประกัน+ค่าจิปาถะอื่นๆอีก ก็คงจะเกินงบไปมากครับ

บ้างก็แนะนำว่าeco car เกียร์มันเล็กมันพังง่าย แถมเป็นมือสองอีกใช้ไม่นานก็พัง ผมฟังแล้วก็ตกใจ หาข้อมูลเรืองเกียร์ เขาว่าซ่อมทีเป็นแสน!!
ให้ไปเล่น vios,city,mazda ไปเลยเพิ่มอีกนิด (4แสน) แต่ผมก็ว่าไม่นิดนะครับ

ราคา3แสน ปีใหม่ๆ(2014) ราคา3แสนผมก็เห็นมีแต่ mirage vs amaze จึงเป็นที่มาที่ผมเลือกสองรุ่นนี้หนะครับ

มีงบเท่านี้เลยครับ3แสน
อยากได้ใช้งานโอเคๆประมาณ5-6ปี ถึงเปลี่ยนครับ

อยากได้คำแนะนำครับ
ยังไม่เคยมีรถเลยครับ มือใหม่สุดๆครับ ::)

ถ้าเทียบ 2 ตัวนี้ ผมเชียร์ Amaze ครับ เพราะ....รูปทรงมันดูมั่นคงกว่า Mirage ครับ ผมเห็นภาพประมาณว่า ครอบครัวเล็กๆ มี Mirage นั่งเต็ม 5 คน รถเดิม ล้อเิม ยางเอิม ป้ายแดง วิ่ง 100+ บนบูรพาวิถี ไปเที่ยวชายทะเล....เป็นภาพที่.....ไม่น่าดูเป็นอย่างยิ่งครับ...คนขับอาจจะไม่เห็น แต่คนที่ขับตามหลัง เห็นทุกอย่างครับ....น่ากลัวมากครับ แบบว่า ถ้ามีหักลบหรือเบรคกระทันหัน....คงมีเสี้ยวถึงขั้นพลิกกันบ้างครับ...Amaze ใหญ่กว่า...ดูท่าทางมั่นคงกว่าครับ Honda เครื่องทน เกียร์ทน ภายในไม่กรอบแกรบ อะไหล่เยอะกว่าครับ

เป็นคันแรกของที่บ้าน เพิ่งสร้างตัวได้....ไป Amaze ดีกว่าครับ...รอดูความเห็นพี่ๆ คนอื่นๆ ต่อนะครับ...

มือ 2 ใช้ไม่นาน "ไม่จริงครับ" บางคันวิ่งมาน้อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มันอยู่ที่เราดูแลมากกว่าครับ....ได้มาแล้ว ดูภาพรวม เปลี่ยนของเลว จัดการก่อนเลยครับ ดูว่ามีรั่ว มีซึมไหม (รถอายุน้อยขนาดนี้นี่ ต้องแห้งๆ เลยครับ) ตังถังไม่มีชน มีประวัติซ่อม มีประวัติเช็คศูนย์ ถ้าหารถบ้าน แบบไปซื่อกับเจ้าของหน้าบ้านได้ยิ่งดีเลยครับ :) อาจจะได้ถูกกว่าที่พี่ว่ามาก็ได้ครับ

5-6 ปีเปลี่ยน กำลังดีเลยครับ เผลอๆ เป็นรถคันแรก เกินผูกพันธ์ขึ้นมา อาจจะอยู่กับพี่ไปจนเป็น รถเก็บเลยก็ได้ครับ :)

เทคนิคการหารถมือ 2 คืออย่ารีบครับ ถ้ารีบเมื่อไหร่ เรียบร้อยเลย...ฮ๋าๆๆๆ ให้ค่อยๆ หา ดูไปซักพักครับ ค่อยซื้อครับ.......เพราะรถที่เราหา ไม่ใช้รถที่หายากอะไร มีแต่คนอยากขาย...ลองดูนะครับ :)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 15:06:43 »
น่าจะเอา Attrage มาเทียบนะครับ สูสีกว่า

ถ้า Attrage อยู่ในงบนะครับ ผมว่าสวยกว่า Amaze นะ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 16:33:12 »
ขอบคุณพี่ๆทุกความเห็นนะครับบบ  :D

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 16:50:34 »
eco car

ส่วนตัวชอบ almera กับ amaze

mirage เครื่องสั่น จอดนิ่งๆ พวงมาลัยก็สั่นแล้ว น่ารำคาญ แต่ option เยอะจริง ส่วนตัวชอบงานออกแบบภายใน แต่พอได้ขับเท่านั้น่แหละ ไม่ใช่แน่นอน

ส่วน almera ภายในใหญ่กว้าง ภายในโอเคเลย แต่จะอืดๆหน่อย เหมาะกับมีคนนั่งหลังด้วย เกียร์ เย่อๆหน่อย เป็นทุกรุ่นใน eco car ยกเว้น brio, amaze

amaze ขับสนุกสุด เครือ่งเกียร์ พวงมาลัย ดีสุดใน eco car จากที่ลองมา เบาะหลังกว้างกว่าที่คิด นั่งสบายกว่าที่คิด
แต่ option โล้นสุด

ส่วนตัวขับ amaze เพราะให้ความสำคัญกับการขับขี่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 18:20:22 »
eco car

ส่วนตัวชอบ almera กับ amaze

mirage เครื่องสั่น จอดนิ่งๆ พวงมาลัยก็สั่นแล้ว น่ารำคาญ แต่ option เยอะจริง ส่วนตัวชอบงานออกแบบภายใน แต่พอได้ขับเท่านั้น่แหละ ไม่ใช่แน่นอน

ส่วน almera ภายในใหญ่กว้าง ภายในโอเคเลย แต่จะอืดๆหน่อย เหมาะกับมีคนนั่งหลังด้วย เกียร์ เย่อๆหน่อย เป็นทุกรุ่นใน eco car ยกเว้น brio, amaze

amaze ขับสนุกสุด เครือ่งเกียร์ พวงมาลัย ดีสุดใน eco car จากที่ลองมา เบาะหลังกว้างกว่าที่คิด นั่งสบายกว่าที่คิด
แต่ option โล้นสุด

ส่วนตัวขับ amaze เพราะให้ความสำคัญกับการขับขี่

ขอบคุณครับ

มีดูamazeไว้เหมือนกันครับ แต่ตัวที่ดูเห็นว่าไปเปลี่ยนโชคมา ไม่แน่ใจว่ากรณีนี้ศูนย์ยังจะรับwarrantyอยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 21:03:43 »
ทั้งสองรุ่นหรืออีโค่รุ่นอื่นๆ ยังมีขายมือหนึ่งอย่ ลองไปขับดูตามศูนย์ได้ครับ
นอกนั้นเอาตามชอบได้เลย ไม่น่าต่างกันมากนัก

ปล. ถ้าฮอนด้า สามารถซื้อประกันศูนย์เพิ่มได้อีก 2 ปี ก็น่าสนใจสำหรับการซื้อรถมือสองที่มีประกันเหลือเยอะๆ ครับ

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 21:17:51 »
ถ้าไม่ใช่ของเดิมติดรถก็หมดประกันแล้วครับ ดูว่ารถปีไหนถ้าประกันเหลือไม่เยอะก็ไม่เป็นไรครับโช้คเดิมศูนย์ไม่แพง
ถ้าเปรียบเทียบเป็นผมเอา amazeครับเป็นรถที่ค่อนข้างลงตัว รถระดับนี้ความประหยัดพอๆกันครับ
 *เพิ่มตัวเลือกให้คือAlmeraครับแม่ผมใช้อยู่ กว้าง พวงมาลัยเบามากๆ แต่อืดและไม่ค่อยคล่องตัวครับ

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 22:02:15 »
ถ้าเป็นผม เลือก amaze ครับ ของแต่งเยอะ เครื่องแรงกว่านิดหน่อย เพราะมันเป็นเครื่อง 4สูบ ของแต่งเยอะมากสามารถเล่นมันได้เยอะอยู่

ยิ่งถ้าเป็นตัวเกียร์ MT นะ สับมันเลยครับ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 22:21:35 »
อเมซอีกเสียงครับ
กว้าง นั่งสบาย ขับดี

ส่วนมือสอง ใจเย็นๆค่อยๆหานะครับ อย่ารีบร้อน
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 22:39:00 »
อยากแนะนำมือ1นะครับ ลองต่อรองหาโปรดีๆดูครับ เก็บเงินอีกหน่อย ได้รถใหม่ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 23:59:32 »
Amaze อีกเสียงครับ

ภายในค่อนข้างสบาย วัสดุภายในปรับปรุงมาพอสมควรแล้ว ถือว่าโอเคครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 06:44:08 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 08:35:09 »
ในสองตัวเลือกนี้อแมซจ่าสนใจกว่าครับ แต่ถ้านอกตัวเลือกลองมองยาริสดูเป็นไงครับใช้ยาวๆน่าจะมั่นใจได้มากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 10:21:23 »
ถ้าของมือสอง

มองในแง่จำนวนประชากร ซึ่งมีผลต่อการหาอะไหล่ ทั้งแท้ เทียม เซียงกง
ผมว่า Mirage ได้เปรียบกว่าเยอะ

ทั้ง Brio  ทั้ง Amaze  ยี่ห้อไม่มีผลต่อยอดขายเลยครับ 
จริงๆ  อยากให้ จขกท. เดินไปดูและลองขับทั้งสองรุ่น พิจารณา การประกอบ ทั้งภายใน ภายนอก วัสดุที่ใช้ต่างๆ 
ผมว่า Mirage (อยากได้ซีดานเหมือน Amaze น่าจะเลือก Attrage)  ดูดีกว่านะ ถ้าไม่มองในเรื่องของเครื่องยนต์