ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรทำให้ CEO Tesla กล้าทำแบบนั้น  (อ่าน 7066 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
อะไรทำให้ CEO Tesla กล้าทำแบบนั้น
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 10:16:35 »
ขออนุญาตครับ จากข่าว
Elon Musk ยกเลิกคำสั่งซื้อลูกค้ารถด้วยตัวเองเหตุพูดจาไม่เข้าหู
http://www.headlightmag.com/news-2016-2-13-elon-musk-cancels-car-order/

แน่นอนหละครับ ว่าอารมณ์เสีย สำหรับคน เป็นเรื่องธรรมดา
แต่สำหรับผู้ทำหน้าที่ CEO ระดับนี้ย่อมระงับได้อยู่แล้ว และรู้ว่าอะไรควรทำ

นี่แกลงทุนถึงขนาดที่ว่า ทำด้วยตนเอง แถมสั่งแบนลูกค้าคนนี้ (ไม่รู้ว่าตลอดชีวิตหรือเปล่า) เลยครับ
เหมือนแฟนบอล ถูกแบนไม่ให้เข้าชมในสนามเลย
เกิดมาเพิ่งเคยได้ยิน    จะมีคนเชียร์ หรือด่า เยอะกว่ากันนะ

ออฟไลน์ No Trespassing

Re: อะไรทำให้ CEO Tesla กล้าทำแบบนั้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 10:37:12 »
ผมว่าคงมีเบี้องลึกอะไรกว่านี้แน่นอนครับ ไม่ยังงั้น CEO คงไม่ออกมาเล่นเอง

ออฟไลน์ AkE

Re: อะไรทำให้ CEO Tesla กล้าทำแบบนั้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 10:49:17 »
เยี่ยมมากครับอันนี้อยากให้มาทำกับคนไทยจะดีมาก

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 11:56:34 »
ตามเนื้อข่าว จากสื่อต่างประเทศ เข้าใจว่าคู่กรณีเป็นลูกค้าที่ค่อนข้าง 'เยอะ' และเคยมีกรณีมาก่อน (อย่างน้อยก็กับ BMW)

ส่วนทาง CEO ของ Tesla โดยปกติ น่าจะเป็นคนที่ค่อนข้างมีอำนาจเบ็ดเสร็จในองค์กร (สังเกตจากข่าวเก่าๆ) และอารมณ์ขึ้นหลังจากอ่านจดหมายเปิดผนึกจากลูกค้าคนนั้น ที่ตำหนิตัว CEO โดยตรง จึงเกิดเรื่องดังกล่าว

ก็แค่คาดเดาจากข่าวที่อ่านนะครับผม
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 12:28:44 »
ในองค์กรที่ขนาดไม่โต ฝ่ายงานไม่ซับซ้อน การที่ CEO ลงมาเล่นเองไม่ใช่เรื่องยากครับ
แต่ถ้าให้ Toyota, Mercedes, Honda, BMW ทำ มันจะไม่ง่ายแบบนี้

เป็ดล่อนไฟฟ้า (Elon) ไม่โง่นะครับ ผมว่าเขาทำแบบนี้ลูกน้องจะยิ่งมีกำลังใจด้วยซ้ำ
เพราะลูกค้าที่นิสัยแย่ๆก็จะเมินไปเล่นรถแบรนด์อื่น ในขณะที่ลูกค้าดีๆก็มองว่าไม่ใช่เรื่อง
ที่จะต้องมาสนใจอะไรมากอยู่แล้ว ผมว่าทำแบบนี้ดีนะ มันกระตุกต่อมให้สังคมได้ฉุกคิดว่า
คุณมีเงิน ไม่ได้แปลว่าทุกคนจะต้องเป็นทาสคุณ การซื้อขายของ คือการที่เอาของสองสิ่ง
มาแลกเปลี่ยนกัน มีความสุภาพมีความช่วยเหลือให้กันตามสมควรเพื่อความสัมพันธ์ในการ
ค้าขายที่ยั่งยืน ไม่ได้แปลว่าพอจะขายของให้ใครแล้วคนเป็นลูกค้าสามารถใช้วาจาสามหาว
ยังไงก็ได้

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ thaixxx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 12:38:19 »

ยุคนี้ลูกค้าไม่ใช่พระเจ้าแล้วนะคับ

จากใจพ่อค้าออนไลน์ หุหุหุ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 13:07:04 »
ในองค์กรที่ขนาดไม่โต ฝ่ายงานไม่ซับซ้อน การที่ CEO ลงมาเล่นเองไม่ใช่เรื่องยากครับ
แต่ถ้าให้ Toyota, Mercedes, Honda, BMW ทำ มันจะไม่ง่ายแบบนี้

เป็ดล่อนไฟฟ้า (Elon) ไม่โง่นะครับ ผมว่าเขาทำแบบนี้ลูกน้องจะยิ่งมีกำลังใจด้วยซ้ำ
เพราะลูกค้าที่นิสัยแย่ๆก็จะเมินไปเล่นรถแบรนด์อื่น ในขณะที่ลูกค้าดีๆก็มองว่าไม่ใช่เรื่อง
ที่จะต้องมาสนใจอะไรมากอยู่แล้ว ผมว่าทำแบบนี้ดีนะ มันกระตุกต่อมให้สังคมได้ฉุกคิดว่า
คุณมีเงิน ไม่ได้แปลว่าทุกคนจะต้องเป็นทาสคุณ การซื้อขายของ คือการที่เอาของสองสิ่ง
มาแลกเปลี่ยนกัน มีความสุภาพมีความช่วยเหลือให้กันตามสมควรเพื่อความสัมพันธ์ในการ
ค้าขายที่ยั่งยืน ไม่ได้แปลว่าพอจะขายของให้ใครแล้วคนเป็นลูกค้าสามารถใช้วาจาสามหาว
ยังไงก็ได้

+1 ครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 15:07:02 »

ยังไงก็ได้

เห็นด้วยกับพี่แพนทุกประการครับ

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 17:00:40 »
   ผมขายของทุกวันนี้นอกจากเหนื่อยกายแล้วยังเหนื่อยใจเป็นอย่างมาก
ลูกค้าพูดจาฟังไม่ได้นึกจะพูดอะไรก็พูดถ้าตำหนิกันเพราะผิดจริงอันนี้ไม่ว่ากัน
   ลูกค้าทุกวันนี้เอาแต่ใจถือว่าตัวเองจ่ายเงินแล้วจะทำอะไรจะพูดอะไรก็ได้
โดนซะบ้าง. สม อื๊ ๆ

ออฟไลน์ nathan_007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 18:41:51 »
อย่างน้อยก็ได้ ออกข่าว ไปทั่วโลกเลยนะครับ

จากคนไม่รู้จัก tesla ก็ต้องไปเปิดดูซะหน่อย
ว่ารถมันหน้าตาเป็นยังไง เทคโนโลยีอะไร

Ceo ถึงได้ เปรี้ยว ขนาดนี้

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 19:09:33 »
ผมว่าก็ไม่แปลกอะไรนะครับ

โลกธุรกิจ ไม่มีกฎตายตัวอยู่แล้ว เขาอาจจะคิดว่าทำแบบนี้แล้วเป็นผลดีมากกว่าก็ได้ครับ

ผมกลับมองว่าดีเสียอีก ที่กล้าทำอะไรแบบนี้  ไม่ใช่พูดแต่อะไรน่าเบื่อซ้ำซากอย่าง "จะเอาไปพิจารณาดู ฯลฯ " อะไรแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 19:19:48 »
จากที่ผมได้อ่านบล็อคของอดีตลูกค้าคนนี้ที่บ่นเรื่อง BMW X1 ที่เขาซื้อมา บวกกับเรื่องที่เขาส่งจดหมายถึง Elon ก็สมควรล่ะครับ แม้ว่าเนื้อหาจดหมายจะไม่ดูรุนแรงเท่า BMW X1 แต่มันก็ทำให้มองเห็นว่าอดีตลูกค้าคนนี้ถือตนให้จักรวาลหมุนรอบตัวเขาแบบสุดๆ ล่ะครับ การที่โดนแบบนี้บ้างก็ถือว่าเป็นเรื่องดีครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 21:57:15 »
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 00:01:19 »

ยังไงก็ได้

ออนไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 10:24:12 »

ยังไงก็ได้

ผมเห็นด้วยเกือบทั้งหมดที่คุณแพนว่ามาเลยนะ

ลูกค้ามีพระคุณ ไม่ใช่บุญคุณ ต่อกัน

ดังนั้น การบริการหลังการขายนั่นคือสิ่งที่จะพิสูจน์ให้เห็นว่า ผู้ขายซาบซึ่งในพระคุณที่ลูกค้าเลือกสินค้าของตนเอง แต่ไม่ใช่ไร้เหตุผลเอาแต่อารมณ์เพราะเงินที่อยู่ในมือ

แต่ ... กลับกัน ผู้ขายที่ทำตัวไม่เป็นผู้ขายที่ดี ก็สมควรโดนเช่นกัน แต่ปัญหาคือ พอเป็นกรณีนี้ ผู้ซื้อที่โดนผู้ขาย ที่เป็นธุรกิจขนาดใหญ่ทำไม่ดีเข้าให้ โอกาสที่จะโวย แล้วเกิดผลแบบที่เห็น กลับเป็นเรื่องที่แทบจะบอกว่า ฝันไปเถิด ด้วยเช่นกัน

ต้องถ้อยที ถ้อยอาศัยกันบ้าง ก็เดินหน้ากันไปได้ทั้ง 2 ฝั่งหล่ะครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 09:02:57 »
อย่างน้อยก็ได้ ออกข่าว ไปทั่วโลกเลยนะครับ

จากคนไม่รู้จัก tesla ก็ต้องไปเปิดดูซะหน่อย
ว่ารถมันหน้าตาเป็นยังไง เทคโนโลยีอะไร

Ceo ถึงได้ เปรี้ยว ขนาดนี้
จริงครับ เลยทำให้ผมรู้จัก Elon Musk และหาดูคลิปรีวิวรถ Tesla ทั้งสองโมเดล นั่งเพ้อตลอดเมื่อวาน อยากได้โมเดล X มากก

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 10:31:39 »
จริงครับ เลยทำให้ผมรู้จัก Elon Musk และหาดูคลิปรีวิวรถ Tesla ทั้งสองโมเดล นั่งเพ้อตลอดเมื่อวาน อยากได้โมเดล X มากก

เมืองไทย ก็ดูเหมือนจะเริ่มตั้งตัวแทนแล้วนะ   เห็นข่าวแว็บ ๆ  และมีข่าวแก้ตัวกันพัลวัน จึงงงอยู่