ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่ารถผู้บริหาร ที่ใช้ในการขายรถมือสอง ต้องการสื่ออะไรครับ??  (อ่าน 16881 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
สงสัยมานานแล้วครับ ไม่ว่าจะเป็นรถยนต์นั่งหรือรถสปอร์ตยี่ห้อเยอรมันเวลาขายเป็น เวลาขายเป็นมือสองจึงมักระบุว่าเป็นรถผู้บริหาร คำว่า"รถผู้บริหาร"นี้ต้องการสื่ออะไรครับ มันช่วยให้รถขายได้ง่ายขึ้นหรือว่ายังไง รบกวนช่วยไขข้อข้องใจทีครับ ขอบคุณครับ

*เดิมทีเข้าใจว่าเป็นรถหรูที่ใช้รับส่งผู้บริหาร แต่พอเห็นคำนี้ถูกนำมาใช้ในรถประเภทอื่นเลยรู้สึกว่ามันไม่ใช่อย่างเคยที่เข้าใจครับ
長樂.文

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
คงจะสื่อว่า

ได้รับการดูแลอย่างดี (โดยคนขับรถ)
ใช่สำหรับให้ผู้บริหารนั่ง (หรืออาจจะขับเองด้วย) คือจะสื่อว่าไม่ใช่รถโดนยำมาก
ได้รับการบำรุงรักษาอย่างดี (ผู้บริหารคงไม่เอาไปเข้าอู่จิ้งหรีด)

ปล. แต่เอาจริงๆ ผมก็สงสัยนะ  ยิ่งถ้ารถยุโรปรุ่นใหญ่เช่น S-Class, ซีรี่7  พวกนี้ ถ้าไม่ใช่รถผู้บริหาร  มันจะเป็นรถของใครได้   ก็ราคาเล่นแพงขนาดนั้น  คนที่ซื้อได้ก็ต้องระดับเจ้าของกิจการ  ผู้บริหารชั้นสูง  หรืออาจจะเป็นรถบริษัทสำหรับผู้บริหารก็ตาม

มันคงเป็นไปไม่ได้ที่จะเรียกรถราคาระดับนั้นเป็นอย่างอื่น  เช่นรถนักศึกษา  รถหนุ่มวัยทำงานช่วงแรก  รถคุณครูโรงเรียนอนุบาล  อะไรแบบนี้

ดังนั้น ผมว่าอย่าสนใจเลย คำว่ารถผู้บริหารเนี่ยครับ  รถมือสองก็คือรถมือสอง 

ออฟไลน์ neung23

รถผู้บริหารสำหรับผมเหรอคับ

1.รถเดโม่ รถทดลองขับ ในโชว์รูมนั่นแหละคับ ซึ่งกลางวันจอดโดนปู้ยี่ปู้ยำในศูนย์ให้ลูกค้าดูหรือเซลล์ขับไปกินข้าวกลางวัน กลางคืนเจ้าของศูนย์ขับกลับบ้านใช้งานส่วนตัว เจอมากับตัวตอนไปดู Fortuner , CX-5 , Camry HV

2.รถผู้บริหารบริษัทรถ หรือ บริษัททั่วไป เช้าไปส่งนาย นอกเวลานั้น คนขับนอนในรถตรีนยันคอนโซล กินข้าว ฯลฯ ในรถ ตอนเย็นเปิดกระจกผึ่งลมแล้วไปรับเจ้านาย โทรมสุดๆรถพวกนี้

ผมว่าน่ากลัวกว่ารถผู้หญิงใช้อีก คหสต คับ  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ต้องมาดูอีกละ ว่าใช้รถกี่คันในขณะที่ปฏิบัติหน้าที่ บางคนใช้คันเดียวจนครบวารถทุกวัน ออกไปประชุมทุกวันจนครบอายุ 4ปีเปลี่ยน แต่ในระหว่างนั้นดูแลตามปกติ อะไรเสียเปลี่ยน ไม่ซ่อม อันนี้เป็นปกติ แต่ผู้บริหารบางคนก็เข้าไซต์งานก่อสร้างนะ 555. อีกส่วนคือ ใช้รถหลายคันในช่วงเวลาเดียวกัน อาจมีรถหลายประเภทเพื่อให้เหมาะสมกับแต่ละงาน กลายเป็นปีนึงรถแต่ละคันใช้งานไม่มาก แบบนี้ดีเลย ส่วนการดูแลซ่อมแซม รถผู้บริหารไม่เสียเวลาซ่อม เปลี่ยนอย่างเดียว เวลามีราคาสำหรับเขามากๆ สรุปคือเอาไว้เรียกราคาละครับ ยังไงก็ต้องดูรถให้ดี ราคาระดับนี้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mamaman

มันคือ รถเช่าประจำตำแหน่ง
ซื้อมา เพื่อรับส่งนาย หมดอายุใน สามปี
รถคันนั้น จะใช้ สำหรับ บุคคล คนเดียวส่วนใหญ่

ออฟไลน์ yourturle

มันจะเป็นรถ เทส ไหม??? สงสัยด้วย พอจะปล่อยค่อยมาเปลี่ยนคำเรียกรึเปล่า???
One Day.

ออฟไลน์ 2k

หวังฟันเจ้า  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Miata

• Jr. Member
  • **
เอาตัวอย่างเป็นรถผู้บริหารสำหรับบิษัทผมนะครับ

MD (ฝรั่ง) Mercedes ML 450
Director (ฝรั่ง) Totoya Camry Hybrid
ขับรถแบบมหาโหด ลูกระนาด หลุม บ่อ แกรูดอย่างเดียว ยังกะขับแรลลี่

Director (ไทย) Nissan TEANA 2.5XV
ไปกลับ กรุงเทพ-พัทยา ทุกวัน    แถมมีรอยเชียวชนเล็กน้อยรอบคัน

ให้เลือกเอามาใช้ต่อ ผมคงไม่เอาครับ
Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried

ออฟไลน์ chaithawat

ถ้าระดับ bm bm จะไม่ค่อยมั่วเหมือนทางค่ายญี่ปุ่นเท่าไรครับ เช่น bm th จะกำกับเลขไมล์เช่นเกิน 5000 หรือไม่เกิน 10000โล ระยะเวลาไม่เกิน 1 ปี  เป็นต้นถึงออกขายได้ bsi เริ่มนับแต่วันส่งมอบเรื่องกรอไมล์จึงหายห่วง  ที่เคยดูมาหลายคันไม่มีโทรมนะครับ ยกเว้นรถเทสไดร์ฟสภาพสวยใหม่จริงแต่อาจขับไม่เนียนเหมือนรถใหม่แค่นั้น
แต่ทางฝั่งญี่ปุ่นเจ้าตลาด ที่เคยไปดูสภาพแย่กว่ามากครับ ไม่ว่าจะ ...ชัวร์ ....เซอร์ติไฟน์ ผมก็ไม่เอาอะครับ อีกอย่างราคาไม่ต่างป้ายแดงเลย
เป็นมือสองอย่างน้อยต้อง 20% upต่อปี ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 15:15:14 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ nuntapon.s

รถผู้บริหารสำหรับผมเหรอคับ

1.รถเดโม่ รถทดลองขับ ในโชว์รูมนั่นแหละคับ ซึ่งกลางวันจอดโดนปู้ยี่ปู้ยำในศูนย์ให้ลูกค้าดูหรือเซลล์ขับไปกินข้าวกลางวัน กลางคืนเจ้าของศูนย์ขับกลับบ้านใช้งานส่วนตัว เจอมากับตัวตอนไปดู Fortuner , CX-5 , Camry HV

2.รถผู้บริหารบริษัทรถ หรือ บริษัททั่วไป เช้าไปส่งนาย นอกเวลานั้น คนขับนอนในรถตรีนยันคอนโซล กินข้าว ฯลฯ ในรถ ตอนเย็นเปิดกระจกผึ่งลมแล้วไปรับเจ้านาย โทรมสุดๆรถพวกนี้

ผมว่าน่ากลัวกว่ารถผู้หญิงใช้อีก คหสต คับ  :'(

ถ้าจขกท.หมายถึงรถที่ยังใหม่วิ่งหมื่นโลถูกเสนอขายโดยศูนย์รถยนต์ บอกว่าจดทะเบียนเป็นมือหนึ่งได้เลย ไม่ต้องเสียvatแบบรถมือสอง ก็ตามความเห็นนี้เลยครับ

ผมเห็นsuggested postในFBเยอะมาก  ในนั้นก็จะมีคนแวะเวียนมาถามว่าตกลงมันรถอะไรกันแน่ มือสองใช่มั๊ย  เทสไดร์ฟใช่มั๊ย  คนขายก็จะออกมายืนกรานเถียงเย้งๆว่ารถใหม่รถผู้บริหาร  พร้อมลูกคู่ก็จะออกมาด่าคนถาม  ผมเห็นแล้วก็ขำดี

ออฟไลน์ ps000000

บางคันเลขไมล์โคตรเยอะ

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมกลับงงว่าเมื่อไหร่ตะใช้คำว่ารถผู้บริหาร หรือรถโมเดล
เพราะตอนที่ผมตระเวณดูรถ ลองขับรถเยอรมัน เซลก็มีเสนอรถโมเดล และรถผู้บริหาร
พอถามก็ได้คำตอบว่ารถโมเดลคือรถโชว์และรถเทสไดรฟ์ แล้วรถผู้บริหารไม่ใช่รถเทสไดรฟ์
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าเป็นรถ test drive จริง แล้วบอกตามนั้นจริง (สำหรับไทยนะ) ขายยาก และไม่ได้ราคา

ถ้าเป็นรถผู้บริหารจริงๆ ก็คงต้องเจาะอีกหล่ะครับว่า ใช้งานแบบไหน หนักหนาแค่ไหน

ส่วนต่าง ก็แล้วแต่กระเป๋าใครกระเป๋ามันหล่ะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าเป็นรถเดโม่แล้วบอกผู้บริหารใช้ คือจะทำให้ดูดีนั่นแหละครับ
ถ้าเป็นรถมือสองแล้วขาย คืออารมณ์แบบว่าผู้บริหารเค้าใช้กันนะ ไม่ได้ขับโหดเหมือนรถบ้านบางคันทั่วๆไป เหมือนเป็นคำชวนเชื่อ

ปล.พวกผู้บริหารที่ผมรู้จักเนี่ย แต่ละคนเท้าหนักโคตรโดยเฉพาะรถยุโรป 555+

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เหอะๆ ผมเคยเจอรถยุโรปเดโม่ แต่บอกเป็นรถผู้บริหาร

ออฟไลน์ O_o"

ทำให้ดูดี เหมือนคำว่า "รถบ้านเจ้าของขายเอง" นั้นละครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ No Trespassing

มันก็เหมือนวลี "ผู้หญิงใช้" หรือ "หมอใช้" นั้นละครับ

- รถผู้บริหารจริงๆบางคันจะไม่ใช้เลย เพราะมีรถส่วนตัวกันอยู่แล้ว ส่วนใหญ่พอหมดวาระก็จะซี้อเก็บ เนื่องจากราคาจะถูกกว่าตอนป้ายแดงร่วมๆ 70 - 80% ถือเป็นสวัสดิการณ์พนักงานอย่างนึง (ได้รถดี ราคาถูก)

- แต่บางคันก็โทรมจริงๆ เพราะเป็นรถเช่าที่มีวาระ เสียเมื่อไรก็เข้าศูนย์ คนขับรถก็ไม่ต้องยั้ง เพราะไม่ใช่รถตัวเอง พวกนี้น่ากลัวกว่ารถผู้หญิงใช้ซะอีกครับ

- อีกประเภทคือ รถเดโม่ หรือรถทดลองขับ รถพวกนี้ไม่ค่อยน่าซี้อ เพราะโดนมาหลายมือหลายเท้า บางคันไปร่วมงานทดสอบรถก็มี น่ากลัวครับ

ออฟไลน์ localgame

ผมว่าคำพูดชักชวนให้ซื้อทั้งหลายนี่ตัดทิ้งไปได้เลย เน้นดูสภาพรถดีกว่า บางคันถึงวิ่งมาเยอะแต่สภาพดีกว่ารถวิ่งน้อยก็มี
แล้วคำพูดประเภท ผู้หญิงใช้ เจ้านายใช้ รถคนนู้นคนนี้ ผมว่ามันไม่ช่วยให้ดูดีเลยสำหรับผม เพราะคนเหล่านี้ไม่ได้ขับรถแบบรักรถกันทุกคน เอาเป็นว่าดูรูปรถถ้าถูกใจก็ไปดูของจริงลองขับ เช็คประวัติกับศูนย์ดูจะมีประโยชน์กว่ามาอ่านคำเชิญชวนพวกนี้ละตัดสินใจไปเองว่ารถมันจะดี

ออฟไลน์ SM.

ถูกที่เป็นรถที่ได้รับการดูแลอย่างดีครับ ล้างบ่อย เข้าศูนย์ตลอด แต่คนขับรถนี่สิครับ จะขับรถคันนี้ยังไง ยิ่งตอนนายไม่อยู่ ขับคนเดียว จะซัดกันขนาดไหน รถดีๆซะด้วย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เอาไว้ให้ฟังดูดีไปงั้นแหละครับ

คำพูดคนขาย แต่งให้สวยๆ

ต้องเคยเจอรถฑูต รถหมอดูครับ ผมนี่ขายอะไหล่มันส์เลย

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

เป็นคำพูดให้ดูดีว่า รถใช้น้อย ดูแลอย่างดี
แต่ความเป็นจริง  วิ่งกระจาย กระทีบกันเละ (กรณีมีคนขับรถ) ดูแลกัน ตามระยะ แค่นั้น

แต่กรณีที่บริหารคนนั้นขับเอง พวกนั้นจะดูแลครับ
อย่างพ่อผมเป็นบริหารในองค์กรของรัฐ เค้าให้ระมา1 คัน เป็นรถเช่า ประมาณ 3 ปี พ่อผมขับคนเดียว
พอหมดสัญญาได้สิทธิซื้อก็เลยเอาใช้ต่อได้ราคา แค่ 40 % จากราคาปกติครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Smith686

เอาตัวอย่างเป็นรถผู้บริหารสำหรับบิษัทผมนะครับ

MD (ฝรั่ง) Mercedes ML 450
Director (ฝรั่ง) Totoya Camry Hybrid
ขับรถแบบมหาโหด ลูกระนาด หลุม บ่อ แกรูดอย่างเดียว ยังกะขับแรลลี่

Director (ไทย) Nissan TEANA 2.5XV
ไปกลับ กรุงเทพ-พัทยา ทุกวัน    แถมมีรอยเชียวชนเล็กน้อยรอบคัน

ให้เลือกเอามาใช้ต่อ ผมคงไม่เอาครับ
    :D :D :D

ออฟไลน์ baeyongcai

ผู้บริหารใช้คนเดียว วันทำงานไม่เท่าไหร่
เจอ ลูกผู้บริหารช่วยใช้วันเสา อาทิดด้วยนี่สิ น่าคิดเลย !!

promt

• บุคคลทั่วไป
ตัวท้อป
ใช้งานไม่หนัก
ไมล์น้อย

แต่ที่บอกไม่หมดคือ มันไม่จริง

ออฟไลน์ AkE

เขียนไปเรื่อย พูดไปเรื่อยอะคับ รถบ้านแล้ว? รถผู้บริหารแล้ว? 5555 รถผู้บริหารส่วนใหญ่เป็นรถฟลีทนะคับ ถ้าคนขับรถหรือคนใช้ดูแลดีก้ดีไป แต่มีน้อยคับส่วนใหญ่ไม่ค่อยดูแลหรอกคับ เดี๋ยวนี้เป็น auto lease ส่วนใหญ่ด้วย ใช้ตามระยะสัญญาแล้วคืน ค่าดูแลฟรี ขับกันกระจายอะคับแล้วอีกอย่างเรื่องวิ่งน้อยนี่ไม่จริงหรอกคับ รถพวกนี้ตัววิ่งเยอะเลย

ออฟไลน์ maijung123

• Newbie
  • *
รถผู้บริหารไม่ใช่รถมือสองนะครับอย่าเข้าใจผิด

รถผู้บริหารยังไม่เคยมีใครเป็นเจ้าของนะครับยังป้ายแดงอยู่

ถ้าเทียบกับผู้หญิงแล้วก็เหมือนกับผู้หญิงที่ยังบริสุทธิอยู่แต่ถูกจูบลูบคำมาหมดแล้ว โอเคนะครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

นานล่ะ ... ตั้งแต่สมัย BMW มีโชว์รูมอยู่ใต้ตึก All Seasons Place

น้อง pr ประจำโชว์รูม เล่าให้ฟังว่า ...

ผู้บริหาร BMW TH ตั้งแต่ manager level up เขาจะให้รถ BMW หรือ Mini เวียนมาให้ใช้แบบเปลี่ยนทุกๆ 5,000 โลหรือไม่กี่เดือน. เพื่อให้คนเหล่านี้ได้ลองขับรถยี่ห้อของตัวเอง เกือบทุกรุ่น เวลาต้องไปคุยกับลูกค้าหรือคนนอก จะได้อธิบาย feeling ถูก

พอครบระยะซักพัก ก็เอาออกมาขายผ่าน ดีลเลอร์เจ้าใหญ่ โดยเรียกว่ารถผู้บริหาร

ทุกวันนี้ ... ผมเข้าใจว่า ค่ายนี้มือรถให้เลือกดังนี้

1. Brand new ใหม่กิ๊ก อันนี้ ไม่ต้องอธิบาย
2. Demo car อันนี้เอาไว้ให้ลูกค้าลองขับ ครบ 5,000 โล ขายได้ก็ขาย ขายไม่ได้ ก็เก็บไว้ให้ลูกค้า test drive กันต่อไปส่วนลดของ demo car ราวๆ 10% ของราคาป้ายแดง  อันนี้ผมเคยเห็นกะตา ลองกะตรีน 3GT สภาพดีมากกกกก เป็นรถ demo ที่ sales manager (dealer น่ะ ไม่ใช่ bmwth)ใช้เป็นรถประจำด้วย คนไม่ค่อยขอลอง สภาพดีมากกกกก วิ่งไป 5,000 โล ขายลดลงมา สามแสนกว่า ผมนี้อยากเป็นหนี้มาก แต่ผบ.ไม่อนุมัติ รถกลุ่มนี้ ส่วนมากยังไม่จดทะเบียน ลากป้ายแดง ถ้าคุณซื้อ ในเล่มทะเบียนรถจะเห็นคุณเป็นเจ้าของคนแรก ได้ดอกเท่ารถใหม่
กลุ่มนี้ผมว่าน่าซื้อ แต่สภาพไม่ใช่ว่าจะดีทุกคัน บางคันอาจผ่านสมรภูมิ test drive day ลงแขก test drive มาแล้ว หรือถ้ามีสภาพกิ๊กๆ ก็อาจจะไม่ได้สีภายนอก-ภายในที่คุณชอบ รถสวยและถูกมีจริงแต่ต้องรอจังหวะดีๆครับ
กลุ่มนี้แหล่ะที่ชอบโฆษณาตาม fb เรียกว่า Executive car
3. Test drive car ให้สื่อ ก็คันที่ให้คุณแพน คุณจิมมี่มาอัดเทสต์นี้แหล่ะ กลุ่มนี้ไม่ค่อยแนะนำ แต่ไม่ค่อยมีเห็นปล่อยขายเป็น Executive car
4. Premium Selection อันนี้ ตรงๆ รถมือสอง เจ้าของเอามา trade in

โดยสรุป ถ้าไม่ใช่ brand new มันก็คือรถ used น่ะแหล่ะ ป้ายแดงก็เป็น used car ได้ จดทะเบียนมือหนึ่งแปลว่าเป็นเจ้าของอย่างเป็นทางการคนแรกครับ ไม่ได้หมายถึงเป็นรถที่ยังไม่เคยผ่านการใช้งาน