ผู้เขียน หัวข้อ: รถขับไปชนท้ายจนหม้อน้ำแตก ถือว่าชนหนักมั้ยครับ  (อ่าน 12591 ครั้ง)

ออฟไลน์ bkbz_44

• Newbie
  • *
พอดีมีเพื่อนจะขายรถต่อให้
ทราบมาว่าขับไปชนท้ายจนหมอน้ำแตก
ต้องเปลี่ยนกันชนหน้าและหม้อน้ำใหม่

ผมไม่ทราบว่ามันหนักแค่ไหน ชนถึงหมอน้ำแตกได้
อยากรบกวนถามความคิดเห็นหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: รถขับไปชนท้ายจนหม้อน้ำแตก ถือว่าชนหนักมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 13:25:21 »
รถอะไรครับ?

รถกระบะ หม้อน้ำแตก ไม่หนัก

รถเก๋งJazz Yaris หม้อน้ำแตก อย่างอื่นก็ต้องรับแรงกระแทกไปแล้ว โครงสร้างเล็กๆที่เห็นมันบิดตัวหมด แบบนี้ หนักครับ

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
Re: รถขับไปชนท้ายจนหม้อน้ำแตก ถือว่าชนหนักมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 13:26:26 »
เป็นได้ทั้งหนักและไม่หนักมากครับ

แต่ถ้าเป็นนิยามของรถมือสองถือว่าหนัก
คานหน้าต้องมีการบิดผิดรูปครับ(บ้านเรียกขี้เหร่)

ถ้าชนแค่ระยะนั้นจริงๆก็ไม่มีผลต่อการขับขี่ครับ
(ลองขับ TEST สักหน่อยก็ดี)
แต่มีผลต่อราคาซื้อขายแน่นอนครับ
แนะนำว่าดูคันอื่นดีกว่าครับ  ::)

ออฟไลน์ bkbz_44

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 13:47:13 »
รถอะไรครับ?

รถเก๋งJazz Yaris หม้อน้ำแตก อย่างอื่นก็ต้องรับแรงกระแทกไปแล้ว โครงสร้างเล็กๆที่เห็นมันบิดตัวหมด แบบนี้ หนักครับ

สวีฟ ครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 13:53:29 »
อันนี้ก็ตอบไม่ได้เต็มปากว่าหนักไหม เพราะไม่รู้ว่าผ่านอะไรมาอีกบ้าง
แต่ส่วนตัวเคยมีประสบการณ์ชนหม้อน้ำแตก ซ่อมแล้วก็กลับมาปกติทุกอย่าง  เลยรู้สึกว่าแค่นี้ชนไม่หนัก

ส่วนตัวคิดว่าชนหนักคือ ยุบไปถึงเครื่องยนต์ ระบบขับเคลื่อน หรือช่วงล่างโดนไปด้วย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 14:43:28 »
ขอดูรูปตอนชนสิครับ อาจไม่หนักแต่โดนตำแหน่งที่ทำให้แตกได้ครับ แล้วลองเอาไปขับ หาถนนตรงๆ ทางเรียบๆ ขับปล่อยมือได้ ศูนย์รถดี แล้วไปดูที่ตัวรถอีกที ที่สำคัญ ราคาครับ ตอนนี้รถมือสองราคาลงหนักจริงๆ ยกเว้นรุ่นที่เล่นๆกันครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 15:35:57 »
สำหรับผมๆว่าหนักนะครับ

jaesz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 15:38:20 »
ถ้าเป็นสวิฟท์ ถึงหม้อน้ำแตก หนักนะครับ แต่พอทนไหวหากจะเอามาใช้

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 17:14:52 »
หนักครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 17:47:32 »
 8) 8) 8).....ไม่หนักครับ ทุกรุ่น ปัจจุบันมี damper รับไว้ชั้นหนึ่งแล้ว นอกจากทดสอบขับเร็ว 30-40 และปล่อยมือดู sway ไหม? ต่อด้วยขึ้นฮ๊อยส์ ดูหัว chassis หรือ platform ย่นยู่หรือไม่  ซึ่งเชื่อว่าชนเสียหายเล็กแบบนี้ ไม่ควรถึงจุดที่เอ่ยข้างต้นครับ ;D

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 18:29:58 »
ของผมถึงกันชน ยังห่างหม้อน้ำมาก ประกันเค้าเรียกว่าซ่อมหนัก คือเปลี่ยนทั้งชิ้นน่ะครับ
ส่วนเราจะมองว่ามันหนักหรือเปล่า ผมว่ามองเรื่องเสียรูปของโครงสร้างหลักมากกว่าครับ
พวกอะไหล่ที่เปลี่ยนชิ้นได้ ไม่น่าห่วงครับเปลี่ยนทั้งชั้น ทำสีใหม่ ก็สวยแล้ว
แต่ถ้าต้องดัด เบี้ยว การขับขี่เพี้ยนไป หรือถึงเครื่องต้องซ่อมต้องเปลี่ยนเยอะ ก็เหนื่อยหน่อย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 18:50:20 »
ผมตีว่าหนัก เพราะมีการเปลี่ยนอุปกรณ์
ชนเบาก็แค่เปลี่ยนกันชนหรือทำสีบอดีใหม่ ไม่ส่งผลต่อโครงสร้าง
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ GizzY

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 18:57:13 »
ประสบการณ์ตรง
ผมเอง ขับซิวิค ชนท้ายกระบะ
ชนเบามากๆ คือถ้าหยุดได้ก่อน 5  ซม คงไม่ชน
ผลคือ เปลือกกันชนหน้า กระโปรงหน้า เสายึดไฟหน้า พัง
หม้อน้ำรั่ว
ถอดออกซ่อม ใส่ของใหม่ไป เหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น
ทุกวันนี้ขับได้ปกติดี

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 19:40:19 »
ขายถูกกว่าปกติเยอะไหมครับ เพราะ Swift ผมได้ข่าวในคลับว่า มีปัญหา อื่นๆด้วย (อยู่เดิมแล้ว)

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 19:48:21 »
เรียกว่าชนหนัก แต่ไม่ถือว่าหนัก

คือเรียกว่าชนหนักเวลาขาย แต่ความเสียหายจริงๆไม่ถือว่าหนัก แค่ระดับกลางๆ

ออฟไลน์ lacked

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 19:52:13 »
ถ้าถามว่าวิ่งประมาณไหนถึงชนหม้อน้ำแตก
ของผมวิ่ง 60 รถตัดหน้าเบรกแต่ล้อไม่ดังเอี๊ยด
กันชนหน้าที่เป็นเหล็กข้างในบุบนิดนึงครับกระโปรรถยุบไปหลายนิ้ว ชนประตูหลังเฟียสต้า คันนั้นหมุนไป 90องศา
แท่งเหล็กค้ำปีกนกด้านล่างซ้าย(ติดเพิ่มเอง) งอ เพราะชนไม่ตรงเท่าไหร่ ก่อนถึงรถหักหลบนิดนึง

ถึงหม้อน้ำนี่คงแรงกว่านั้นพอสมควรเพราะผ่านกันชนคานเหล็กไปอีกชั้นนึง
แต่ต้องดูมุมชนด้วยถ้าชนเฉียงๆ มันจะกระทบโครงสร้างรถเยอะกว่ามากครับ
ผมว่าลองขับบ่อยๆ นานๆ หลายๆสถานะการณ์ดูครับถ้าไม่เสียสูญ อะไหล่เกี่ยวกับหม้อน้ำเปลี่ยนหมดก็ไม่น่ามีปัญหาซ่อมจุกจิกนะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 20:27:50 »
เพื่อนเคยขับ ซั่นนี่ นีโอไปชนกระบะ ที่มีปากนกแก้ว  ทะลุกระจังหน้า แผงคอยย์ร้อน หม้อน้ำ พัดลมไฟฟ้า คานรับแรงไม่โดนเลย

คือมันต้องดูมุมชนด้วยครับ

ถ้าชนเก๋งด้วยกันแบบหน้าชนทั้งชิ้นแล้วหม้อน้ำแตก  แบบนี้เรียกว่าหนักอย่าเสี่ยงซื้อ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 20:32:42 »
สวิฟ สะด้วย หม้อน้ำแตกซะด้วย บอกเลยว่าหนักครับ ซ่อมเยอะเลยแหละ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 20:59:39 »
รถอะไรครับ?

กระบะสมัยใหม่ มีอินเตอร์คูลเลอร์ อยู่หลังกันชน   ถ้าชนจนหม้อน้ำแตก  อินเตอร์คูลเลอร์จะไม่เหลือ ท่อทางเดินต่างๆ  พัดลมหลังหม้อน้ำ คานบนหน้า(กรณีชนเต็มๆ)  ไปหมดละครับ
ถือว่าหนักเลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 21:29:49 »
แตกที่ว่า มันแตกขนาดไหน แค่สะกิดๆแล้วรั่ว
หรือแตกกระจุย โครงสร้างบิด

ส่วนตัวผม ไม่เอาครับ ถ้าแค่บุบ ไฟหน้าแตก ผมโอเค
แต่หม้อน้ำนี่ มันลึกเข้าไปอีกเกือบฟุต ผมขอบาย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 01:21:06 »
หม้อน้ำแตกเป็นผมไม่เอาครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 09:27:02 »
ลองบอกเพื่อนว่าเอามายืมขับซัก1-2วันได้มั้ย ขับแล้วสังเกตุว่ามีอาการอะไรรึเปล่า เสร็จแล้วก็มานั่งเปรียบเทียบสิ่งที่จะได้กับราคาที่ต้องจ่าย  :)

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 11:22:29 »
city ผมเคยขับชนท้าย taxi ที่ความเร็ว 60 สภาพ เปลี่ยนทุกชิ้นที่หายไปตามรุปคับ

แต่โครงสร้างตัวรถยังปกติทุกอย่าง ทุกวันนี้ส่งไปให้ญาติใช้ วิ่ง 180-190 ยังนิ่งๆน่ะคับไม่เคยมีปัญหา

เคสนี้สำหรับผมเรียกไม่หนักคับ 5555555 ศูนย์ตรงไม่มีอะไรผิดปกติเลย

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ gofiro

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 18:54:51 »
ถ้าหมายถึงซื้อรถมือสอง ถอดกันชนหน้าดูเลยครับ หนัก-เบา จะฟ้องด้วยภาพเอง

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 13:23:04 »
เป็นผมดูคันอื่น  ตัวเลือกเยอะแยะไม่เอามาเป็นแผลใจถึงไม่แรงก็เถอะ

promt

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 13:43:41 »
ไม่หนักครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 23:38:16 »
ถ้าเข้าเต้นท์ ราคารับซื้อตกแน่นอน เพราะคานหน้าทำสี / เปลี่ยน มาแล้ว ถือว่า ชนหนัก

ถ้าซื้อขายกันเอง ก็กดต่ำลงจากราคาตลาดหน่อยนึง ไม่มีผลต่อการใช้งาน เต็มที่ เปลี่ยนคานหน้า คานกันชน ก็คิดว่า จบ ... ดูดีๆ มีการถอดเครื่องไหม ? แซสซีส์ มีรอยทำสีไหม ? ถ้ามี นี่ หนักละ