ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FB นี่ถือว่าเป็น Civic ที่ Fail ที่สุดตั้งแต่มี Civic มาเลยได้ไหมครับ  (อ่าน 29906 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ตามนั้นครับ เสียงชมน้อยมากเลยจริงๆ แม้แต่เพื่อนที่ใช้เอง

ยกเว้นเพื่อน ผญ แต่ละคนอวยฮอนด้าทั้งนั้น 555

ออฟไลน์ SM.

สำหรับผม คิดว่าภายใน  ตรงคอนโซลนี่แหละครับ มันดูไม่ค่อยสวยเอาซะเลย ภายนอก ผมรับได้นะ

ออฟไลน์ ps000000

ผมไม่แน่ใจว่า ในไทยมี โฉมแรกโฉมไหน

เพราะดูในเว็บฝรั่ง โฉมแรก 1972

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
มันไม่สวยเฉี่ยวเท่า FD

แต่มันขับดีกว่า เติม E85 ได้ มุมมองรอบคันดีกว่ามากกกกกกกก และนั่งสบายกว่า

ถ้าเฟล ก็คงเฟลในมุมมองคนที่ชอบ FD เป็นทุนครับ

อ้อ มีอีกประเด็น คือมันดันออกมาหลัง City 2009 แล้วคนก็แซวว่ามันเป็นแฝดกัน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ O_o"

คนทั่วไปยังไม่ได้ลองขับนะครับ ถ้าได้ลองขับก่อนค่อยมาว่ากัน

ส่วนเรื่อง Fail ที่สุดตั้งแต่มี Civic มานั้น ลองย้อนไปดูรุ่นอื่นๆก่อนครับ ตั้งแต่รุ่นแรกๆมาเลยดีกว่าครับ อย่ามาวัดกันแค่รุ่นเดียว

รถมันดีขึ้นเรื่อยๆมาตลอดนะครับ แค่อาจมีฝั่งใจกับ FD มากกว่า เพราะตอนเปิดตัว ออกมาสมัยนั้น มันฉีกแนวไปมาก

งานออกแบบต่างๆล้ำหน้ากว่า เพื่อนรวมรุ่นไปเยอะเลย พอมาถึง ยุค FB ก็ลดความอิสระในงานออกแบบไปเยอะเลย อนุลักษณ์นิยมมากขึ้น

ยิ่งมาเจองานออกแบบ ของ Toyota และ mazda และเครื่องยนต์ การขับขี่ ยุคใหม่เข้าไป กลายเป็นตามหลัง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผมเอง FB เป็นอะไรที่ทำให้ผิดหวังสุดๆครับ จาก FD ที่ดูดีมากๆ เลยอาจทำให้คาดหวังมากไป ความรู้สึกตอน FB เปิดตัวที่ต่างประเทศนี่ถึงกับเลิกสนใจไปเลย ความคิดที่จะไปลองนั่งลองขับหายหมดครับ หน้าตาอุบาทว์กว่าเดิมเยอะก็ทนแทบไม่ได้ละ ยังลดขนาดตัวรถลงอีก ไม่รู้หรอกว่าขับดีหรือแย่ แต่คัน FB นี้ผมไม่แม้แต่จะมองจริงๆ

แต่มาถึง ณ วันนี้ก็อดขอบคุณมันไม่ได้ ที่ทำให้ Civic MY2016 ออกมาดีขนาดนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 21:41:28 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
ใช้ fb อยู่ครับ   
 ส่วนตัวชอบ ภายในที่มัน อวกาศ ดี และ ศูนย์น่าคบหาไว้ใจได้ 

ออฟไลน์ legion

• Full Member
เฟลสุด ผมว่าตัวไดเมนชั่น ที่ออกมาหลังตาโตครับ

ออฟไลน์ rotaryman

ส่วนตัวผมใช้ FD ผมว่านี่มันคือการปฏิวัติการออกแบบอย่างแท้จริงในยุคนั้น (เช่นเดียวกับ Civic 2016 ในตอนนี้) พอมาถึง FB เหมือนฮอนด้ายังกินบุญเก่าใช้รูปแบบเดิมๆมันเลยรู้สึกว่าไม่มีอะไรแปลกใหม่ ผมเดาได้เลยถ้าถัดจากยุค Civic 2016 แล้วฮอนด้ายังคงอยู่เฉยก็คงจะกลับมาสู่ยุค FB อีกแน่ๆครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Fail ที่งานดีไซน์ครับเมื่อเทียบกับ FD ถอยหลังเกือบลงคลอง
มันไม่ผ่านตั้งแต่ด้านหน้าที่คล้าย City รุ่นที่แล้ว (ตอนออกมาใหม่ๆคนแซวกันตรึม)
กระจกมองข้างก็ทรงเชยกว่า FD
ไฟท้ายก็มีดีเทลแย่กว่า Brio, Brio Amaze
รูปการณ์ค่อนข้างแย่ถึงขนาด Honda Thai ไม่เอาตัว Mc จริงๆ เข้ามาขาย
แถมยังมีโปรแถมประกันชั้น 1 ตั้งแต่ออกมาได้ไม่นาน ผิดวิสัยฮอนด้ามากๆ
แต่เทคโนโลยีที่ใช้ ดีขึ้นกว่าFD ต้องยอมรับจุดนี้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Sit: )

ผมว่าแต่ละรุ่นมันก็เป็นไปตามยุค เทียบกันยาก
แต่ FD มันก้าวกระโดดแบบไม่แคร์คู่แข่ง ในราคาเดียวกัน เครื่องแรงกว่า ช่วงล่างพื้นฐานดี การเก็บเสียงดีกว่า ภานในล้ำกว่า  แต่พอมายุคที่กำลังพัฒนา FB มันเป็นยุคตลาดรถไม่ค่อยดี กลัวน้ำมันแพง กลัวเศรษฐกิจไม่ดี ฝั่งคู่แข่งก็ยังไม่น่ากลัว
มีผลให้ FB เน้นประหยัดนำ้มัน ประหยัดการลงทุนมากไปหน่อย กว่าจะผลิตเสร็จ ตลาดเปลี่ยนคู่แข่งตื่นตัวแล้ว เลยตกที่นั่งลำบาก  ถ้าไม่เคยมี FD ผมว่า FB ก็ไม่แย่ แต่ถ้าเคยขับเทียบกัน FB เด่นกว่าที่ประหยัดน้ำมัจนกว่า ที่เหลือผมว่า FB ดูนิ่งๆ หรือแอบด้อยกว่า FD

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
มันคงจะดีกว่านี้ถ้าหากรุ่นก่อนหน้ามัน ไม่ใช่ FD

onnonn

พูดถึงงานออกแบบนะครับ เพราะส่วนมากคนมองที่รูปลักษณ์กันก่อนอยู่แล้ว

FB สำหรับผมนะครับ ผมว่าออกแบบเส้นสายมาได้ลงตัวดีนะเลยครับ ทั้งคันเลย ดีกว่า FD ไม่นับว่าถอยหลังลงคลองครับ แต่ส่วนประกอบการตกแต่ง ออปชั่นต่างๆ ไฟหน้า ไฟท้าย (ที่ไม่ใช่รูปทรง แต่เป็นดีไซน์ภายในโคม ) ของ FB มันดูไม่มีอะไร เรียบเกินไปเมื่อเทียบกับ FD มันเลยดูเหมือนออกแบบถอยหลังลงคลอง เพราะมันดู Look Cheap ลง คือมันไม่พอกับความหวือหวาแบบที่ FD พลิกไปจาก ES

พอมา FC ตัวล่าสุดเลยจัดมาเต็ม เส้นสายดูคมดูล้ำ ดูโดดเด่นมาก แม้ผมจะมองว่าที่เปิดประตูจะดูใหญ่มาก ไฟท้ายใหญ่มากแถมยังมีติ่งอะไรไม่รู้ขึ้นมาข้างบนอีก ดูไม่มีความลงตัวเท่าไรก็เถอะ แถมกลายเป็นรถทรง Fastback ไปเลย แต่ข้างหน้าผมชอบนะ แปลกแต่ดูดี และทำให้รู้สึกรถดูหนักแน่นกว่า Accord ตัวปัจจุบันเสียอีก

หลักๆคือ คนชอบความหวือหวาของ FD มากกว่า แบบเรียบๆ (แบบไม่หรูซะด้วยสิ) ของ FB ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 22:22:59 โดย ceedee »

ออฟไลน์ akewizard

ส่วนตัวผมชอบ FD มากกว่านะ  แต่กับ FB ผมว่าไม่ Fail หรอก
เห็นหลายๆคันซื้อไปจับเปลี่ยนแม๊ก ใส่ skirt ใส่ Spoiler เปลี่ยนไฟหน้าไฟหลัง ติดสติกเกอร์ ใส่เคฟล่า มันก็สวยดีนี่...............

ด้านการขับขี่มันก็ดีกว่าตัวก่อนๆ ดีกว่าตัว FD ที่มักจะบ่นกันว่าท้ายสบัด ดีกว่า Dimension ที่วิ่งเร็วๆแล้วรถไม่ค่อยนิ่ง...แล้วจะไปว่ามัน Fail สุดได้อย่างไร จิงไหม ??

ออฟไลน์ Harem

อาจจะผมเป็นคนเดียวที่มอง FB สวยกว่า FD แต่เป็นตัวที่ได้กระจังหน้า MC นะครับ กระจังตัวก่อน MC ไม่สวย

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
จขกท.รูปลักษณ์ภายนอกก็สวยดีนะ แต่ไม่ชอบตรงภายในมันพลาสติกจริงๆอ่ะ คือจับๆแผงคอนโซลนี้แบบไม่ไหวจริง

อีกเรื่องคือไฟหน้าไฟท้ายที่ไม่มีความสวยเลย หลอดไส้ดวงเดียวไม่มีการออกแบบให้สวยงามใดๆทั้งสิ้นสหรับไฟท้าย ไฟหน้าก็งั้นๆ ก็ยังดีที่ให้ projector lens. มาในหลายรุ่นย่อย

ออฟไลน์ FyGI

เคยมีโอกาสได้ขับทั้ง FD และ FB

ผมกลับชอบ FB มากกว่านะ เพราะทัศนะวิสัย และตำแหน่งเบาะนั่ง

ออฟไลน์ Alcatraz

ถ้าว่ากันจริงๆ มันก็ดีกว่า FD นะ อีกอย่างเป็น c seg ที่เปิดตัว gen ใหม่ก่อนเพื่อน แต่ในยุคของมัน มี cruze กับ lancer ex เป็นคู่แข่ง ซึ่งถ้าเทียบกัน ช่วงล่างยังห่างกันแยอะ แม้แต่เทียบกับโฟกัสตัวเก่าก็ยังสู้ไม่ได้

แต่ลองคิดอีกแง่นึง FB เป็น c seg ที่คนเอามาแต่งมากที่สุด

ถ้าถามผมเจนไหนเฟลสุด ผมยกให้ es นะ เพราะเป็นรุ่นที่คนพูดถึงน้อยมาก และรูปทรงไม่ได้ต่างจาก ek มากนัก

ออฟไลน์ Mike

ปรัญชาการออกแบบ FB คือต่อยอดความสำเร็จ จาก FD

และคอนโซลที่ ดูไม่สวย และ Look cheap มากๆ ในสายตาของผม และหลายๆคน
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Volta

ที่มันดรอปลงคงเป็นเรื่องดีไซน์ภายนอกมากกว่าครับ
FD ล้ำซะขนาดนั้น พอมาเป็น FB คนเลยผิดหวังกันเยอะ

ถ้าถ้าได้ลอบขับ ลองนั่งผมว่ามันขับดีขึ้นกว่า FD เยอะนะครับ
- พวงมาลัยเบา ขับง่าย คล่องตัวขึ้น ไม่อุ้ยอ้ายเหมือน FD
- ช่วงล่างตึงตังน้อยลง ซับแรงสะเทือนดีขึ้น
- ทัศนวิสัยดีรอบคัน โปร่ง
- การจัดวางอุปกรณ์ใช้ง่าย หน้าจออยู่ในระดับสายตา
- เบาะนั่งสบายขึ้น

ฮอนด้ามักจะทำรถสวยสลับเจนเนอเรชั่นกันครับ
FD สวย พอเป็น FB ไม่สวย แต่พอรุ่นปัจจุบันกลับมาสวย
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
มันไม่ได้แย่หรอก หน้าตามันคล้าย city มาก แต่โดนด่าเละเทะ
ในขณะที่ city ที่หน้าตาคล้ายกัน คนส่วนใหญ่กลับบอกว่าหน้าตา ok

ที่คนมองว่า fail เพราะคาดหวังสูงมากกว่าว่ามันต้องสุดยอดเหมือนตอน FD เปิดตัวหรือดีกว่านั้น

promt

FB มันโดนน้ำท่วม ที่ยุดยา เลยหดลง

เปิดตัวมาเลยไม่ว้าว

ออฟไลน์ Yeahyeahs

FD สำหรับผมหน้าตาเหมือนซาลาเปาติดล้อ ไม่เห็นสวยเลย ดูย้วยๆอ้วนๆ

พอเป็น FB เหมือนเอาคนเดิมมาเข้าฟิตเนส ทุกอย่างกระชับขึ้น ดูกระฉับกระเฉงขึ้น

แต่ถ้าพูดถึงว่าเทียบความว้าวในวันที่เปิดตัว แน่นอนมันสู้ไม่ได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Tan Int

ผมกลับไม่คิดว่ามันเฟลและชอบมันพอกับ FD เลย ท้ายที่ใครบอกไม่สวยผมนี่แหละชอบ อย่างน้อยก็สวยกว่า FD ก่อนปรับโฉม
อาจจะเพราะรุ่นก่อนหน้านี้คือ FD ที่เคยกระโดดหนีจาก Civic ES เยอะมาก พอ FD มาเป็น FB มันเลยไม่ว้าวเท่า
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
แปลกดีนะ ทำไม๊ทำไม ผมถึงชอบ

ชอบกว่า FD ที่มันก็สวย
แต่งานดีไซน์ดูตกยุคไปเลยถ้ามาจอดเทียบกัน

ชอบกว่า FC ที่มันก็สวย
แต่มันไม่ได้มีความกลมกลืนและเข้ากันของงานออกแบบเท่ากับ FB เลยสักนิด

ออฟไลน์ DiSciPleZ

• Newbie
  • *
ผมกลับมองว่า FB สวยกว่า FD เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่คนชอบครับ

มองยังไงมันก็สวยกว่าไม่ว่าจะรถเดิมๆ หรือแต่งแล้วก็ตาม :-X

ออฟไลน์ toffyearn

สำหรับผม(อาจจะคนเดียวนะ) ถ้าไม่นับความเหมือน CITY กับ CIVIC FB แล้ว เฉพาะภายนอก
FD สวยเด่น โฉบเฉี่ยว ดูวัยรุ่น แต่ดูรูปทรง และโดยรวมแล้ว ผมว่ายังไม่ลงตัวเท่าไร
ส่วน FB สวยน้อยกว่า โฉบเฉียวน้อยกว่า  แต่ดูลงตัวมากกว่า สิ่งที่ทำให้รถ 2 รุ่นนี้ มีความรู้สึกที่มองแล้วแตกต่างกันมากคือ ไฟหน้าและไฟท้ายคับ ผมว่านะ ถ้ารถแต่งด้วยกันทั้งคู่ผมว่า FD สวยกว่า ถ้าเดิมๆทั้งคู่ FB ดูดีกว่า (แต่ความสวยนี่นาๆจิตตังคับ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Fail รึเปล่าไม่รู้นะครับ
แต่ส่วนตัวผมก็ชอบ FD มากกว่า FB

ออฟไลน์ Tomz

ผมว่ามันก็สวยดีนะ ทั้ง FD FB เลย ยิ่งเป็นตัว 2.0 นี่ก็สวยนะ ภายในก็ดูอวกาศดี
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ supercat

ผมว่าทรงรถมันเป็นลิ่ม ๆ  เป็น civic ยุคใหม่ที่สวยดีครับ ดูได้อีกนาน   :) :) :)