ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการใช้งาน Benz E200  (อ่าน 4483 ครั้ง)

ออฟไลน์ acc

• Newbie
  • *
สอบถามปัญหาการใช้งาน Benz E200
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 10:14:23 »
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามเพื่อนๆHLM เรื่องระบบเกียร์ E200 และอื่น หน่อยครับ

1) เวลาเราเข้าเกียร์ ไม่ว่าจะเป็น NไปD NไปR หรือ DไปR ก็แล้วแต่ พบอาการกระชากของเกียร์ทุกครั้งเลยครับ ปัญหานี้ผมพบตั้งแต่ตัว c class w204 พอเปลี่ยนมาเป็น e class w212 ก็ยังคงมีอาการเช่นเดียวกันครับ แต่เวลาขับขี่ก่าเปลี่ยนเกียร์ก็ยังคงต่อเนื่องเงียบ สมูท ปกติ ไม่มีปัญหาใดๆ จะมีอาการก็ต่อเมื่อรถจอดนิ่งๆแล้วเปลี่ยนเกียร์เท่านั้นคับ ทางเซลล์แจ้งว่าเป็นระบบเบรคที่คอยจับเวลาเปลี่ยนเกียร์อ่ะคับ แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจว่า อาการแบบนี้ เป็นอาการปกติ ของ benz ทุกรุ่นเลยหรอคับ

2) eco mode ที่ช่วยเรา เวลารถติด ระบบจะช่วยให้เครื่องยนต์ดับ ประหยัดน้ำมัน หากเราเปิด eco mode ใช้เป็นประจำ มีผลต่อเครื่องยนต์ ทำให้เครื่องยนต์ต้องติดๆดับๆบ่อยๆจะเป็นรัยมั๊ยคับ

3) baby seat car ทางsale แจ้งว่าต้องใช้ seat car ของ benz เท่านั้นเพราะจะตรงรุ่น และ ป้องกันเรื่องระบบถุงลมด้วย หากเราใช้ของที่เราซื้อเองต่างหากจะมีผลอย่างรัยคับ

ทั้งหมดนี้ผมได้สอบถามไปทางเซลล์แล้วได้คำตอบมาอย่างนี้ แต่อยากถามความคิดเห็นท่านอื่นด้วยครับว่า เหมือนและแตกต่างจากsaleมั๊ยครับ

รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
Re: สอบถามปัญหาการใช้งาน Benz E200
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 11:22:39 »
ข้อ1 นี่เซลมั่วแล้วหล่ะ รถคันตั้งหลายล้านใครจะทำระบบเบรคกับเกียร์บ้าๆแบบนี้ ecocar เขายังทำเกียร์สมูทได้ไม่โทษเบรค แต่ถ้าทำจริงนี่วิศวกรต้องไล่ออกให้หมดครับ รถผมไม่เป็นนะ(ยังไม่เป็น555)
    2. ผมกังวลไดสตาร์ทอย่างเดียวเลย คือเหมือนเราสตาร์ทบ่อยๆ แต่ผมอยู่เชียงใหม่เลยสบายๆอยู่โซนรถไม่ติด

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
Re: สอบถามปัญหาการใช้งาน Benz E200
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 11:53:46 »
ข้อ 1 อาการเป็นตอนเช้ารึตอนวิ่งมาร้อนแล้วยังเป็น ถ้าเช้าๆที่เคยถามช่างบอกว่าปกติครับเพราะecu จะจ่ายหนากว่าปกติรอบจะสุงกว่า เกียร์จะเปลี่ยนช้ากว่าที่รอบสูงกว่าตอนร้อนเพื่อลดการสึกหรอ
ข้อ 2 eco ปิดไปดีกว่าเพราะประหยัดปีละหลักสิบหลักร้อยแต่ค่าเสื่อมของมอเตอร์สตาร์ท หรือแบตที่เห็นชัดเจนสุดคืออายุสั้นลงชัดเจนจากเคยใช้ได้สามปีก็อาจเหลือแค่สองปี พวกไดชาร์ตที่มีอายุจำกัดการcharge discharge คอมแอร์ ยางแท่นเครื่องที่โดนกระชากบ่อยๆ มันก็อายุสั้นกว่าปกติครับ ลองเข็คราคามอเตอร์สตาร์ทหรือไดชาร์ทหรือคอมแอร์แต่ละรายการดู จ๊อบละครึ่งแสนสำหรับการเปิดบิลเสนอ !!!
ข้อ 3 คาร์ซีทผมว่าไม่เกี่ยวครับ (คห.ส่วนตัว) ซื้อเองพวกยี่ห้อที่เขารีเสริตมาโดยเฉพาะดีกว่าครับ ถูกสรีระเด็กมากกว่า ลองดูพวกคอมบิ เอพริกา ครับสองเจ้านี้มาตรฐานดีแน่นอนแพงหน่อยแต่ชัวร์ นิ่มกระชับหลับสบาย  ส่วนเรื่องถุงลมถ้ามันเกิดเหตุขึ้นมายังไงมันก็กางยกเว้นเสียแต่พิสดารเอาไปวางไว้เบาะหน้าที่มีเซนเซอร์เบาะจับมันอาจไม่กางก็ได้เพราะน้ำหนักกดไม่เพียงพอเหมือนคนนั่ง ส่วนด้านหลังนั้นไม่มีปัญหาอะไรถ้าการวางตำแหน่งของเราถูกต้อง ลองดูแผ่นซีดีที่แถมมาให้ศึกษาดูครับ ถ้าคอนเซิลก็ลองหาบางรุ่นที่ห่อแบบรังหนอนปีกข้างสูงกันถุงลมด้านข้างแตกใส่ได้ครับ แนะนำว่าเวลาไม่ใช้ก้เอาออกครับ เบาะจะเป็นรอยยับย่นเสียดายครับ

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 16:32:56 »

1.เท่าที่ขับๆของที่บ้านไม่ได้กระตุกแรงถึงขั้นน่ากังวลครับ
2.eco ผมปิดตลอดนะ รำคาญมากๆเวลารถติดในกทม.
3.ผมว่าเซลมั่วมากเหตุผลฟังไม่น่าเชื่อถือเลย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 19:39:18 »
1. ปกติทุกครั้งที่เปลี่ยนเกียร์ผมจะเหยียบเบรค ยังไม่เคยเจอกระตุกแรงๆ จนผิดสังเกตครับ
2. ผมปิดทุกครั้ง ไม่อยากเสี่ยงกับไดสตาร์ตเหมือนกัน
3. ผมว่าถ้าเราซื้อยี่ห้อที่มีมาตรฐานรับรอง ก็น่าจะใช้ด้วยกันได้ทั้งหมด
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 07:42:02 »
1.เท่าที่ใช้มาก็ไม่ได้กระตุกแรงจนน่าเกลียดนะครับ ถ้าไม่อยากเปลี่ยนระหว่าง D กับ N บ่อยๆก็ใช้วิธีเหยียบย้ำตอนรถติดรถก็จะ Hold ไว้ พอเหยียบคันเร่งรถก็ไปได้แบบนี้จะได้ไม่ต้องสับบ่อยๆดีกว่าครับ
2.ถ้าเป็นผมจะปิดทุกครั้งเพราะรำคาญครับ
3.ใช้ยี่ห้อที่เป็นมาตรฐาน ISOFIX ได้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ acc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 23:47:06 »
ขอบคุณมากครับ ค่อยสบายใจหน่อยคับ ;D ;D ;D