ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FB นี่ถือว่าเป็น Civic ที่ Fail ที่สุดตั้งแต่มี Civic มาเลยได้ไหมครับ  (อ่าน 29900 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
ผมกลับรู้สึกว่า FB สวยกว่านะ สัดส่วนดูลงตัวกว่า

FD นี่ช่วงประตูหลังตัดลงดื้อๆเลย แถมหน้าตรงดูไม่มีมิติเท่า

แต่ที่เฟลจริงๆคือภายในFB แผงประตูลอกได้น่าเกลียดมาก ยิ่งกุญแจรีโมทนี่ลอกจนหมดราคาเลย

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
ตอบตรงๆ สั้นๆ จบ ตามคำถาม

Fail ที่สุด ยกให้ Dimension

ปล.FB นั่งสบายนะ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมชอบภายนอกนะ รู้สึกเตี้ย บาน กว่า FD ให้ความรู้สึกเรียบๆ FDมันป่องกว่าหน่อย แต่ที่น่าผิดหวังคือภายใน ที่ให้ความรุ้สึกไม่แตกต่างจาก FD เอาซะเลย แถมภายในตรงคนขับ FD ยังดูทำได้ดีกว่า ส่วนเรื่องเบาะรองนั่งหลัง ผมว่าดีกว่า FD ครับ คือผิดพลาดตรงที่มันไม่แตกต่าง คนเลยไม่นิยมครับ

ออฟไลน์ bingoman

ผมว่าไม่เฟลต่อ Honda นะครับ
แต่เฟลต่อสาวกฮอน และสื่อ

เพราะ Civic FB ก็ขายดีตามเป้า  แถมเป็นรุ่นที่ลด cost ได้ดีเยี่ยม แต่กลับได้รถขับดีกว่า FD ไปอีกขึ้น
เติม E85 ได้  เป็นรุ่นบุกเบิก E85 ของฮอนเลย

รุ่นนี้ไม่ถูกใจสาวก  แต่รุ่นนี้ถูกใจ Honda เอง
แต่ด้วยความที่มันไม่ boom มากนัก  เลยต้องเร่งพัฒนาตัวใหม่มาแทน FB เลย
เพราะ FB ยังใช้เครื่องเดิมๆ  แต่คู่แข่งเปิดตัวเครื่องดีๆ หลายค่าย เช่น Ecoboost, Skyactiv

Honda ก็ไม่ใช่ไม่พัฒนาเครื่อง  แต่แค่รอจังหวะตลาดจะจับเครื่อง Earthdream มาใส่รถในตลาดไทยนั่นแหละ
ช่วงนี้เลยเป็นจังหวะดี  เพราะ Toyota Altis ยังนิ่ง
Mazda3 เริ่มซา
Ford Focus ใกล้ Minor Change แล้ว
Nissan Sylphy ไม่รู้ว่า Honda ยังมองว่าเป็นคู่แข่งไหม เพราะรายนั้นทำอะไรไม่รู้นอกกระแสมาก

Honda เลยเตรียมเปิด Civic ในไทย เพื่อตีตลาด
เพราะถ้าเอา Civic FB minor change มา มันก็ไม่บูมนักอีก
แต่ตลาดโลก เค้ามี Civic รุ่นใหม่แล้ว  ก็เหมาะสมดี  แต่ควไม่ถึงกับเอามาตบปากตัวเอง ที่เปิดตัว FB ไว้ แล้วล้มเหลวหรอกครับ

คนรอบข้างผมหลายๆคน ก็ใช้ FB กันแบบมีความสุขมากๆนะ  ทั้งประหยัด ทั้งE85 ทั้งนั่งสบาย ผมว่ามันดีมากๆ เลย  เพียงแค่รูปทรงมันไม่โฉบเฉี่ยวมาก  ก็แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ zyber

• Newbie
  • *
ความเห็นส่วนตัว คิดว่า FC ก็ไม่สวยอะไรนะครับ มองดูหน้าท้ายแปลกๆตายังไงไม่รู้
แต่ถ้าเป็นเครื่องน่าจะโอเค

:(

ออฟไลน์ earrt

FB ผมไม่เคยได้ยินปัญหาอะไรจากตัวรถเลยนะครับ จนทำให้เกือบซื้อมาใช้

เครื่องก็ดีแรง + E85 + เครื่องไม่มีเสียงตอกๆ

ช่วงล่างดีกว่า FD นิดหน่อย

ภายในโดยเฉพาะคอนโซล ถ้าจะต้องให้มองตลอดเวลาที่เราใช้งานหลายๆปี ผมขอผ่าน

เบรคนี่ จะรุ่นไหนก็ได้ยินว่าไม่ดี(เว้น TYPE R)

ภายนอก โดนทั่วโลกติยับเยิน จนทำให้ผมมโนว่ามันขี้เหร่ แต่ก็คล้ายCITYจริงๆแหละนะ

ที่สำคัญไม่มีขายในญี่ปุ่น อะไหล่เซียงกงน่าจะน้อยป่าวไม่รู้นะครับ ชุดแต่งต่างๆมันดูเหมือน รถเปล่าๆยังดูดีกว่า (ความเห็นส่วนตัว)

ผมจองFBเกียร์ธรรมดาไปครับรอ 5 เดือนไม่ได้รถ เลยไปเอา FD2.0 มาใช้ก่อน
คิดไม่ผิดเลยครับ ที่ผมไม่ได้ FB mt เพราะ FC กำลังมาจริงๆ ไลน์การผลิต FB ที่ผมจองไว้จึงไม่ได้
ของแต่ง FD มีจนล้น เล่นรุ่นนี้ได้อีกนานมาก ถ้าผมจะเปลี่ยนรถ จะรอรุ่นหน้าเลยอาจจะได้ 1.5 200ม้า 6 AUTO torque converter

แต่ FB สำหรับผมตอนนี้ ถ้าใครชอบ ลองหามือสองนะครับ หารถสภาพดีๆง่ายมาก ถ้ามือแรกป้ายแดง ก็ต่อรองเยอะๆ
คุณจะได้รถที่ไม่มีปัญหา ราคาดี ใช้ได้ยาวๆ สรุปว่า FB จะ Fail แค่วัสดุ และดีไซน์ เท่านั้นครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 08:22:50 โดย earrt »

ออฟไลน์ tommaris

Fail มั๊ย ผมมองเฉยๆ นะ เพียงแต่ความรู้สึกของคนทั่วไปจะมองว่ามันไม่ก้าวกระโดดแบบ FD
ซึ่ง FD ทำให้ ES ทิ้งห่างไปไกลมากๆ  ถ้ามองในรุ่นของ FB เอง งานดีไซน์ภายนอก
ดูลงตัวทั้งคันมากกว่า  ภายในอาจดูแข็งๆ หน่อย  งานวิศวกรรมเองก็ไม่มีปัญหาอะไรใหญ่โต

ถ้าวันนี้ต้องให้ผมใช้ civic ในวันที่รุ่นใหม่ยังไม่มีให้ขับ ผมเลือก FB อยู่แล้ว
แต่ถ้าผมเป็นเจ้าของ FD อยู่แล้ว ถ้าตัวรถไม่มีปัญหาอะไร ผมอาจไม่มีความจำเป็นต้องมา FB
แต่ถ้าเป็นเจ้าของ EF EG EK ES ผมมาแน่ๆ (ถ้าไม่เปลี่ยนรุ่น เปลี่ยนยี่ห้อนะ)

Fail ที่สุดสำหรับผมคือ EG ครับ ถึงจะแต่งกันข้ามทศวรรต
ผมรับไม่ได้กับกับดีไซน์ และความเปราะบางของตัวถัง โดยเฉพาะกระดาษลังในรุ่น 3 doors

ออฟไลน์ watchakt

• Jr. Member
  • **
ผมว่าส่วนใหญ่เกิดจากแฟนๆ civic เทกันไปซื้อ FD กันเยอะมากจนรุ่นถัดมารู้สึกว่าออกแบบมาถ้าไม่ว้าวเค้าก็ไม่จำเป็นต้องซื้อมั้ง
เพราะของเดิมก็สวยและยังใช้งานได้ 

คนส่วนใหญ่เลยเลือกที่จะรอรุ่นถัดไปเลยดีกว่า  เพราะที่บ้านมี FD อยู่คันนึง ก็ยังขับดีอยู่ ถ้าไม่เก่าจริงก็ยังสวยไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน

แต่รุ่นใหม่ที่กำลังจะออกขายดีแน่ เพราะ FD คนที่ใช้ก็ว่าเก่าแล้วเตรียมไปสุ่ขอรุ่นใหม่กันหมด พูดง่ายๆคือทรงก็ได้จังหวะก็ดีงามพอดี     ฟันธง!!!  555

ออฟไลน์ Nonthacha

• **
ความเห็นส่วนตัว คิดว่า FC ก็ไม่สวยอะไรนะครับ มองดูหน้าท้ายแปลกๆตายังไงไม่รู้
แต่ถ้าเป็นเครื่องน่าจะโอเค

:(
ผมก้อว่าไม่สวย เหมือน hrvโหลดเตี้ย ท้ายก้อดูคล้าย fb ตัวเดิม 

ออฟไลน์ dnu

• **
ผมใช้  FD มาก่อนนี้ ตอน FB ออกผมว่าดูไม่สวยเลย แต่หลังจากนั้นมีโอกาสเช่าขับทางไกล เป็นรุ่นย่อยตัวล่างๆเลย ขับดีกว่า FD ตัวท้อป 1.8 มากกกกกก และประหยัดกว่า FD มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ชอบสุดๆเลยครับ ยิ่งพอ Minor change เปลี่ยนกระจังนี่โคตรชอบเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เอายอดขายหรือความชอบละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ aunj

• **
สำหรับผม FB ไม่ fail ครับ โดยเฉพาะถ้าทำแนว USDM หล่อโคตรๆ

ออฟไลน์ Activehybrid

FB เฟลแต่ไม่สุด ยอดขายเป็นรองMazda3แค่นิดหน่อย ประกอบกับช่วงเศรษฐกิจไม่ดีด้วย

ส่วนFC นี่น่าจะดีที่สุดที่เคยมีมาค่อนข้างแน่นอน ยอดขายรอวันผงาด

พอเอามาเทียบกันเลยเห็นความแตกต่างกันมาก

ออฟไลน์ legion

• Full Member

คิดเหมือนผมเลยครับ
ตาโต ก่อนหน้า ดีไซน์สวยล้ำมากโดยเฉพาะไฟหน้า ช่วงล่างดับเบิ้ลวิชโบนทั้งสี่ล้อ
พอมาเป็น dimension แล้วดูสวยน้อยลง ช่วงล่างก็ลดสเปคลงครับ
โฉมก่อนตาโตนี่เป็นตำนานเลย โดยเฉพาะรุ่น 3 ประตู สวยเฉียบ

ออฟไลน์ yourturle

ไม่ชอบเลยตั้งแต่เปิดตัว  :P :-[ :P

เดิมใช้ FD
One Day.

ออฟไลน์ Newhang

หลายอย่างขัดใจมากครับ คอนโซล ขอบข้างประตูที่สูงเกินไป ภายในไม่สวยเลย ทุกอย่างคือเดิมๆมีแต่จุดด้วยกว่าfd ทั้งที่มันออกมาทีหลัง
อาจจะดีที่ช่วงดีขึ้นนิดนึง

ออฟไลน์ zuntos

• **
ผมขาย FB ของแฟนไปซื้อ camry มาให้ทุกวันนี้ที่ผมนั่งไปด้วยมักจะบ่นคิดถึงคันเก่าเสมอเลยครับ เรื่องเบรค FB ทำได้ดีกว่าเยอะ แล้วก็ความไฮเทคของภายใน FB กินขาด อันนี้ความเห็นของแฟนครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ถามว่าแย่ไหมในเรื่องดีไซน์ ผมว่าก็แย่ครับ
แต่ถามว่าแย่ที่สุดไหม ก็ไม่นะครับ เพราะส่วนตัว
Civic รุ่นที่น่าเกลียดที่สุดแบบ All Time สำหรับผมคือ
รุ่นตาโต คือรู้สึกว่ามันทุเรศมาถึงทุกวันนี้เลย
จากรุ่นเตารีดที่สวยสุดๆ พอมาตาโตนี่จบเลย
ไม่รู้ไปเอาแนวคิดไฟใหญ่ๆมาจากไหน ก่อนหน้านั้นก็ไม่ใหญ่
ทุกวันนี้แทบจะเล็กกันหมด ซึ่งมันก็ชัดเจนแล้วว่าสวยกว่ามากๆ

ตอนนั้นนี่ผมว่ามันเป็นรถที่น่าเกลียดติดอันดับโลกเลยล่ะ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

แปะยี่ห้อ Honda ยังไงก็ขายได้
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ aun002

• **
เฟลสุด ปัญหาต็อคๆ ป่าว ตอนนั้นกำลังฮิต ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Joii

สำหรับผมไม่
ขอเทียบ fb กับ fd นะครับ
ผมใช้ fd อยู่ ไม่เคยหลอกตัวเองว่า fd ดีกว่า fb สำหรับผม fb คือ fd ที่ถูกพัฒนาแล้ว ปัญหาหลายอย่างได้รับการแก้ไข แทบทุกอย่างดีขึ้น แม้จะไม่มาก แต่ก็น่าใช้ หน้าตา fb ไม่เป็นปัญหาสำหรับผมเลย เส้นสายทั้งคันลงตัวมากขึ้นจริงถ้ามองแบบไม่มีอคติ ไม่ยึดมั่นถือมั่นและไม่ยึดติดกับ fd ที่ดูสวยกว่าจมเมื่อมองเป็นมุมมุม มีเพียงเส้นสายกันชนหลัง รายละเอียดภายในโคมไฟท้าย วัสดุภายในห้องโดยสารและหน้าตาแผงสวิตช์ควบคุมเครื่องเสียงรุ่นไม่มีจอที่ผมมองว่ามันกากไป ไม่ชอบ แต่ซื้อใช้เองติดสเกิร์ตกับเปลี่ยนไฟท้ายเป็นของตัวไฮบริดแล้วติดจอก็จบ ผมชอบรถทรงแบบ fd คิดเล่นไว้ว่าถ้าต้องขาย fd อาจจะหาซื้อ fb มือสองตัวสุดท้ายที่ฮอนด้าเปลี่ยนวัสดุแผงสวิตช์ควบคุมกระจกหน้าต่างแล้วมาใช้ด้วยซ้ำ(แค่คิด) เพราะชอบอะไรที่ fd เป็น แต่อยากได้ความง่ายต่อการใช้งานแบบ fb ความสะดวกสบาย พวงมาลัยไฟฟ้า(ซึ่ง fd 1.8 ไม่มี)กับออพชั่นที่รถสมัยนี้มี แค่นั้น ที่เฟลคือหน้าตาแบบนี้ http://www.drivearabia.com/honda/2013-honda-civic.html ไม่ขายในไทย ส่วน fc แค่อ่านรีวิวก็ชอบทุกอย่างแล้ว ยกเว้นหน้าตา ตอนนี้ยังไม่ชอบ ไม่ชอบรถหน้ายาวท้ายกุดเป็นการส่วนตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 21:39:22 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ balliblue

เห็นด้วยนะผมว่า fail ที่สุด civic es ก่อน mc คือไม่สวยเลย รูปทรงในขณะนั้นดูโบราณกว่าเมื่อเทียบกับ Altis ส่วน FB ผมว่า ภายในถ้ามองเป็นจุดๆสวยแต่พอเอามารวมเป็น Console ไม่สวย เพิ่งจะมาดูดีตอน mc ที่ปรับภายในใหม่ ส่วนภายนอกผมว่าตัว mc เส้นสายรูปทรงสวยกว่า fd นะ ด้านหน้า fd ผมว่าสวยกว่า

ออฟไลน์ recycleman

ยอดขายสู้ fd ไม่ได้แบบทิ้งห่าง

แต่ก็ยังขายได้เรื่อยๆตามประสาฮอนด้าครับ

ออฟไลน์ thdeann

ผมมีอยู่คันนะครับ

ถามผมว่า Fail ไหม ไม่รู้สึกนะครับ
เพราะ Civic FD ที่คนชอบๆกันเนี่ย ผมไม่ชอบครับ
พีชายก็ใช้อยู่ ผมก็เคยได้ขับอยู่หลายครั้ง

คนที่บอกว่า FD Look cheap
ก็ Look cheap ล่ะครับ
แต่ผมคิดว่า FD ก็ Look cheap เหมือนกันนะ

เจ้า FB นี่ผมใช้แล้วชอบ มันสบายใจดีครับ
วิ่งมาแสนนึงนี่ไม่มีเรื่องกวนใจ
หากเป็น ES คันเดิมนี่ เปลียนยางแท่นเครื่องไปสองทีแล้วมั้ง
คนนั่ง Happy ทั้งหน้าและหลัง
เบาะใหญ่นั่งสบายครับ

แต่ถ้าภาพรวม Fail ไหม
คง Fail นั่นแล่ะ เพราะขนาดที่สื่อ USA มาบอกว่า
Civic FB ไม่คุ้มค่า แค่นั้นก็บอกถึงอะไรหลายๆอย่างแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมว่า FB สวยกว่า FB นะ

ดูแจ๋วมากสำหรับผม

รองลงไปก็ ES :)

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่า Toyota โคโลล่า ไฮทอค เฟลกว่าเยอะ ครับ

ออฟไลน์ KinGmO

ผมว่าก็จัดเป็นรถที่ใช้ดี รุ่นนึงนะครับ ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับ ประหยัดดีครับ หน้าตาอาจจะไม่ถูกใจแต่ก็ไม่ได้ถึงกับขี้เหร่นี่ครับ แค่รุ่นใหม่มัน ล้ำมากเลยครับ
Civic FB 2013