ผู้เขียน หัวข้อ: Teana L33 รถดีที่เหมือนคุ้มค่า แต่ ไม่คุ้ม  (อ่าน 11446 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
Teana L33 รถดีที่เหมือนคุ้มค่า แต่ ไม่คุ้ม
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 10:39:24 »
เกี่ยวกับการอัพเดท NAVI Teana L33 ครับ พี่ๆเพื่อนๆเจอแบบผมบ้างมั้ยครับ

1.จอขึ้นให้ update แผนที่แต่เข้าศูนย์บอกยังไม่มีให้อัพ
2.หาเส้นทางไม่เคยจอ เส้นทางไม่อัพเดทมา 3 ปี
3.จากการสอบถามเพื่อนที่ทำงานนิสสัน บอกเป็นตัวเก่า อัพไม่ได้ ไม่มีแผนที่5ปีล่าสุด

ตอนนี้รถจะหมดประกันแล้วทางนิสสันมียังนิ่งๆ เลยมาบอกกล่าวเพื่อนๆที่คิดตะซื้อรถเพราะเห็นว่าของเล่นเยอะ ราคาไม่แพงเทียบคู่แข่ง แต่ลอยแพลูกค้าครับ

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

Re: Teana L33 รถดีที่เหมือนคุ้มค่า แต่ ไม่คุ้ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 11:07:05 »
อย่าเสียใจไปเลยครับ accord g9 ผมก็เป็นแบบนั้นหาอะไรก็ไม่ค่อยเจอ หลัก ๆ ผมใช้ gps จากโทรศัพท์ง่ายกว่าเยอะ 555

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: Teana L33 รถดีที่เหมือนคุ้มค่า แต่ ไม่คุ้ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 11:22:32 »
j32 garminตัวเก่าจับคลื่นแย่
ถ้ารอนิสสันอัฟให้ คงขับอ้อม กทม ไปหลายรอบ เคยจำได้ว่าวงแหวนตะวันออกยังไม่มี พาวิ่งกลางทุ่ง หาท่่ยูเทรินไม่ได้ ตอนนั้นเจอไป40กิโล เข็ดเลย

ทีหลังอัฟเอง ไม่ง้อนิสสัน ดีที่เป็นการ์มิน รถคันอื่นผมก็การ์มิน เลยใช้สูตรเดียวกันได้ เลยรอดตัว

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 11:34:42 »
ใช้ app Google Map ใน smartphone ดีที่สุดตอนนี้แล้วครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 11:35:44 »
ที่ผมต้องการคำตอบจากนิสสันคือ รถผมจะหมดประกัน 3 ปีแล้ว บังไม่เคยได้รับการ update เลยสักครั้ง เนื่องจากนิสสันเองยังไม่มีโปรแกรมอัพเดท ซึ่งกรณีอัพเดทหลังหมดประกัน ลูกค้าต้องมีค่าใช้จ่ายประมาณ 5,000 บาท มั้นสมควรมั้ยครับที่ภาระจะอยู่ที่ลูกค้า

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 11:49:58 »
toyota ก็ไม่มี update
ปกติผมใช้ google map ในโทรศัพท์มือถือสะดวกสุด อัพเดทด้วย ไปต่างประเทศก็ใช้ได้

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 12:14:42 »
แอบอยากรู้เรื่องการอัพเดทพวกนี้ มันอยู่ในสัญญาตอนซื้อรถมั้ย ถ้าไม่มีเราก็เสียบเปรียบ หรือควรเรียกร้องให้มี

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 12:18:53 »
อยู่ที่ว่า คนใน ได้คุยกับบริษัท navi ไว้ยังไง ถ้าไม่คุยเรื่องการ update ก็ไม่มีอะไรให้ update ครับ

ถ้าจำไม่ผิด Nissan ใช้ navi ของ จีน ครับ จำชื่อยี่ห้อไม่ได้

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 12:24:09 »
ถ้ามันแถมมาก็ควรบริการลูกค้าให้ดีๆครับ ไม่งั้นไม่ต้องแถมมาดีกว่า

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 12:32:42 »
ถ้ามันแถมมาก็ควรบริการลูกค้าให้ดีๆครับ ไม่งั้นไม่ต้องแถมมาดีกว่า
จริงๆมันน่าเจ็บใจกว่านั้นอีกครับ คือมันไม่ได้แถมมาครับ แต่ผมจ่ายเงิน แสนนึงซื้อมาต่างหาก

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 12:55:51 »
โตโยต้าตั้งแต่ปี06 เนวิใช้แบบแผ่น ได้ยินว่าขายแผ่นละ 20,000 ตัวหลังๆก็ปรับมาเป็นsmart G bookไม่ต้องอัพในศูนย์
ฮอนด้าก็ไม่มีอัพ  หลังๆก็หันมานำทางผ่านมือถือเช่นกัน

สรุปไม่มีใครได้เปรียบเสียเปรียบกัน

ออฟไลน์ extazy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 13:07:09 »
รุ่นมี navi ในรถทุกยี่ห้อผมว่าห่วยหมดถ้าไม่ใช่ garmin builtin มา เพราะใช้ยาก อัพเดตลำบาก

accord g9 navi ห่วยพอกันและโดนแพเรียบร้อยจบที่ 2013

เพื่อนใช้ bm และ benz navi ใช้ยากและห่วยพอกัน หาอะไรทีเสียเวลาครึ่งชมได้แถมบางทีเสียเวลาไปแล้วดันไม่เจออีก น่ารำคาญมาก

แนะนำมือถือ google map กับ garmin แยกตัวละ 4000 กว่าใช้ดีกว่ามากครับ คุณหา poi เจอภายในสองนาที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 00:57:23 โดย extazy »

ออฟไลน์ KKz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 14:59:00 »
Camry HV 2015 ที่ว่าใหม่ ก็ยังหาปลายทางไม่ค่อยเจอนะครับ แต่ยอมรับว่าการนำทางค่อนข้างใช้ได้ (ยังไงก็ยังดีกว่า HV รุ่นก่อนหน้ามาก ที่แทบไม่ช่วยอะไรเลย) การค้นหาลำบากพอสมควรถ้าเทียบกับสมาร์ทโฟนหรือการ์มิน พยายามหลายทีกว่าจะหาได้แต่ละจุดใช้เวลานานอยู่ ขณะขับรถจะเซ็ต หรือหาปลายทางไม่ได้ ต้องจอดอย่างเดียว เอาจริงๆที่เหมาะกับชีวิตรีบเร่ง ก็ไปจบกับ google map ครับ มีรายงานจราจรที่เที่ยงตรงกว่าอีกด้วย ยังอยากให้มันขึ้นจอในรถได้เลย
ปล. บ่อยครั้งที่ค้นหาจากระบบในรถไม่สำเร็จ ผมก็หาปลายทางจาก google แล้วเทียบกับแผนที่ในรถ ลากมือเอาเลยครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 15:11:21 »
Camry HV 2015 ที่ว่าใหม่ ก็ยังหาปลายทางไม่ค่อยเจอนะครับ แต่ยอมรับว่าการนำทางค่อนข้างใช้ได้ (ยังไงก็ยังดีกว่า HV รุ่นก่อนหน้ามาก ที่แทบไม่ช่วยอะไรเลย) การค้นหาลำบากพอสมควรถ้าเทียบกับสมาร์ทโฟนหรือการ์มิน พยายามหลายทีกว่าจะหาได้แต่ละจุดใช้เวลานานอยู่ ขณะขับรถจะเซ็ต หรือหาปลายทางไม่ได้ ต้องจอดอย่างเดียว เอาจริงๆที่เหมาะกับชีวิตรีบเร่ง ก็ไปจบกับ google map ครับ มีรายงานจราจรที่เที่ยงตรงกว่าอีกด้วย ยังอยากให้มันขึ้นจอในรถได้เลย
ปล. บ่อยครั้งที่ค้นหาจากระบบในรถไม่สำเร็จ ผมก็หาปลายทางจาก google แล้วเทียบกับแผนที่ในรถ ลากมือเอาเลยครับ
ขึ้นจอได้ครับติดกล่องรับ mirror link  ส่วนเรื่องอยากให้ใช้งานตอนขับได้ก็ปลดล็อคการใช้งานร้านเครื่องเสียงครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 15:25:32 »
อย่าไปหวังอะไรมากกับของพวกนี้นะครับ ใช้ Google Map สบายๆ

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 15:27:41 »
ไม่ใช่แต่นิสสันหรอกครับของผม bm ใช้มา 5 ปีไม่เคยได้อัพ แถมหาอะไรก็ไม่เจอ ใช้ยากที่สุดห่วยขั้นเทพ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 15:59:16 »
ผมไม่แน่ใจว่าที่ Nissan แถม Navi มาเป็นของยี้ห้ออะไร อาจจะลองดูในคู่มือครับ

ของผมเอง Proton Navi ที่แถมมาเป็น ยี้ห้อของ Power Map สามารถถอด Micro SD Card จากตัวเครื่อง Navi ในรถ แล้วอัพเดทด้วยตัวเองได้ที่ Computer PC ที่บ้านเราเราเอง โดยทาง Power MAP เองจะให้เรา Update ได้เป็นเวลา 3ปี ซึ่งของ Mitsubishi ก็เหมือนกันกับของ Proton

ที่นี้ 0 บริการควรที่จะใส่ใจในการทำตรงนี้ให้ลูกค้า บอกตรงๆครับว่า 0 Proton ก็ไม่รู้เรื่องเหมือนกัน ว่ามัน Update ได้ สรุป มือถือแจ่มสุด 555

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 19:07:08 »
รถทั้งคัน มี อุปกรณ์มากมาย หลายชิ้น แต่สรุปว่า ไม่คุ้ม เพราะ navi ตัวเดียว

แนะนำ อัพข้างนอก ไม่ยากเลย แค่ใส่ microsd card และ google ซักหน่อย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 20:48:48 »
รถทั้งคัน มี อุปกรณ์มากมาย หลายชิ้น แต่สรุปว่า ไม่คุ้ม เพราะ navi ตัวเดียว

แนะนำ อัพข้างนอก ไม่ยากเลย แค่ใส่ microsd card และ google ซักหน่อย

ต้องลองเป็นเจ้าของดูเองครับ คุ้มตอนซื้อ แต่ของที่ได้เอ๋อๆซะส่วนใหญ่ ลูกเล่นต่างๆใช้งานจริงไม่โอเคครับ ต่างกับโตกับฮอน ของเล่นเสถียรกว่ามาก ใช้ได้ดีกว่ามากครับ

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 21:39:34 »
Nissan   เขาเก่งแต่   ช่วงล่าง กับ ความเงียบ ห้องโดยสาร  นอกนั้น ไม่ได้เรื่อง ทั้ง ดีไซน์ตัวรถ  ความประหยัดน้ำมัน  ความทนทาน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 21:58:22 »
Fortuner BMC Navi ก็ไม่ต่างกันครับ

อีก 3 กม ถึงที่หมาย พี่แกพาอ้อมไปกลับรถอีก 20 กม. เพื่อกลับมาที่เดิม บังเอิญพอจำทางได้ก็เลยไม่โดนหลอก

ทุกวันนี้ใช้บันทึกที่ที่เคยไปเผื่อฉุกเฉินในภายภาคหน้าเท่านั้น ไปที่ใหม่ๆ ก็ Google Map เช่นกันครับ ชัวร์สุด

(ค่า CD Update MAP ของพี่โตนี่ แพงอย่างที่ท่านอื่นว่าครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 22:32:03 »
เป็นของติดรถที่ผมไม่อยากให้มีเลย เนวิฯ เนี่ย

ใช้กูเกิลแมพดีกว่า

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 22:46:03 »

ต้องลองเป็นเจ้าของดูเองครับ คุ้มตอนซื้อ แต่ของที่ได้เอ๋อๆซะส่วนใหญ่ ลูกเล่นต่างๆใช้งานจริงไม่โอเคครับ ต่างกับโตกับฮอน ของเล่นเสถียรกว่ามาก ใช้ได้ดีกว่ามากครับ

อย่าเพิ่งแน่ใจ navi ฮอน ทำผม ลงทางด่วนแล้ว ขึ้นใหม่ เสียตังสองรอบ ทั้งๆที่ ขับต่อไปได้เลย

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 22:51:20 »
ใช้ google map ใน ss4

ปีกลาย มันหาบิ้กซีระยองไม่เจอ วนๆๆๆ 1 ชม. เต็ม

ถอดใจ ไม่ไปก็ได้ เลยขับรถเล่น พบว่า บิ้กซี ตั้งโด่ใกล้สี่แยก แล้วเมื่อกี้พวกพาวนไปวนมาทำไม

ออฟไลน์ nekki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 23:03:51 »
ไม่ใช่เฉพาะนิสสัน และไม่ใช่เฉพาะไทย
แต่ก่อนผมขับรถที่ญี่ปุ่น ค่าอัพเดทแมพก็เสียเองทั้งนั้นครับ (ซื้อ dvd 3x,xxx yen ออกใหม่ทุกปี)
มีแต่พวกของ third-party ที่ promise เรื่องการอัพฟรี 1-2 ปี

ส่วนตัว ผมว่าที่ไทยยี่ห้อไหนก็ตาม navi OEM ห่วยหมดครับ
แคมรี่ผมก็ถอด navi ทิ้งไว้ทับกระดาษครับ ไปติด front ที่มี android auto แทน
google map + android auto เท่านั้นครับ สำหรับบ้านเรา

แต่สำหรับที่ญี่ปุ่น navi oem ดีมากครับ google map เทียบไม่ได้เลย
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 23:33:30 »

ต่างจากผมมาก ผมว่าคุ้มมากสำหรับ L33 optionทุกอย่างใช้ได้จริง และใช้ได้ดีหมด

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 00:04:19 »
อ้างถึง

ต่างจากผมมาก ผมว่าคุ้มมากสำหรับ L33 optionทุกอย่างใช้ได้จริง และใช้ได้ดีหมด

ผมว่าที่ใช้อยู่มันก็ใช้ได้ดีนะครับ ไม่เห็นจะเป็นแค่ของเล่น หรือเอ๋อๆ แต่อย่างใด

อย่างการเตือนรถข้างๆ ไฟที่กระพริบเตือนจะอยู่ตรงสามเหลียมประตู ตำแหน่งเดียวกับที่ติดกระจกมองข้าง ซึ่งสังเกตได้ชัดเจน ทั้งคนขับคนนั่ง ผมว่าดีกว่าไฟเตือนที่อยุ่ที่กระจกมองข้างเสียอีก ตำแหน่งนี้คนขับ คนนั่งเห็นกันหมด

ไฟเตือนบนพื้นสีดำ ชัดกว่าไฟที่กระจกมองข้างนะครับผมว่า  และการเตือนแค่เสียงและไฟ ก็น่าจะเพียงพอต่อการตัดสินใจ ไม่จำเป็นถึงขนาดต้องแสดงภาพบนจอ ซึ่งผมว่าอันนั้นไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่

เรื่องเนวี เรื่องนำทางใช้ได้ไม่เคยพาเข้ารกเข้าพง  ส่วนปลายทางที่ไป ก็ศึกษาก่อนนิด แล้วนำไปใส่ในเนวี่ ก็ไปได้ดีครับ (พวกอุปกรณ์พวกนี้ เอาเข้าจริงไม่มี 100% ซักราย)

เรื่องแผนที่ update น่าจะจริงที่ต้องเสียเงิน ลองค้นดูในเวปของ US ก็ต้องจ่ายเงินด้วย (สงสัยว่าเราๆที่ซื้อไม่เคยถามเงื่อนไขว่าต้องจ่ายเงินไหม คิดเอาเองว่าฟรี.. ดูเหมือนจะเป็นกันทุกยี่ห้อ)

around view monitor สำหรับรถคันใหญ่ ไปในที่คับแคบอย่างในเมือง ก็ใช้งานได้ดีครับ สะดวกดีมาก อาจไม่คุ้นในตอนแรก พอคุ้นแล้วสะดวกมาก

welcome seat นี่สุดยอด เข้า-ออก สบาย เหมาะกับผู้สูงอายุ หรือ ผู้มีความลำบากในการเข้าออก ยิ่งที่แคบๆเนี่ยช่วยได้มากทีเดียว เอาง่ายๆ ที่แคบๆจอดที่เดียวกัน เข้า-ออก ง่ายกว่า sylphy เยอะ ทั้งที่คันใหญ่กว่าเหลือที่ข้างๆน้อยกว่า

ยังไม่เห็นว่ามีอะไรเอ๋อๆนะครับ

(ที่ทำงานผมคงจะแปลก มี L33 อยู่ 5 คัน , Acc G9 มี 2 คัน, Camry รุ่นล่านี้เห็นอยู่ 3 คัน และ รวมๆกันในปีหลังๆนี่หา โตออกใหม่ได้น้อยมากรอบๆตัวผม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 00:28:34 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 00:19:52 »
ตั้งกระทู้ยังกะรถมีปัญหา

ออฟไลน์ birdydee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 12:18:09 »
ใช้ L33 2.0XL รุ่นไม่มีเนวี่ ก็พอใจกับออพชั่นที่ให้มา กับราคาที่ได้ส่วนลดกับของแถมเกือบ 2 แสน
                   เรื่องกินน้ำมันเยอะกว่ายี่ห้ออื่นก็ไม่มากมายอะไรพอรับได้ เพราะใช้รถน้อย
                   เคยมีปัญหาเรื่องโชคหน้ามีเสียงกุกกัก เข้าเคลมก็ได้รับการแก้ไข(เปลี่ยนสปริงโชคคู่หน้า)เรียบร้อยดี
                   โดยรวมก็โอเคครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 21:31:52 »
เข้าก็ไม่อัพเดทให้นะ ต้องจ่ายตังเอง หรือหาอัพเอาเองในเน็ต