ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเกียร์หาย เกิดจากสาเหตุอะไรบ้างครับ ?  (อ่าน 8567 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
ผมใช้รถ Honda city 2004 i-dsi cvt (ชิตตี้แมลงสาบ) 2 ปีที่แล้วผมนำรถไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องพร้อมเช็คน้ำมันเกียร์ที่ระยะทาง 8,xxx กม. ถ่ายน้ำมันเครื่อง/น้ำมันเกียร์เรียบร้อย จนเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ผมได้เอารถไปถ่ายน้ำมันเครื่องที่ระยะทาง 11,xxx กม. และได้เช็คน้ำมันเกียร์ด้วยเลย ช่างบอกว่าน้ำมันเกียร์ขาดไป 1 ลิตร อยากทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรบ้างครับพี่ๆ

ปล.ส่วนมากคันนี้จะจอดครับ นานๆทีเอามาวิ่งไปจังหวัดใกล้ๆบ้าง แต่ขับค่อนข้างเร็ว 130-140 ครับนานๆทีมี 160-170 บ้าง ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับน้ำมันเกียร์ที่หายไปไหมครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: น้ำมันเกียร์หาย เกิดจากสาเหตุอะไรบ้างครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 12:34:16 »
น้ำมันเกียร์มันระบบปิด ถ้าหาย ก็แปลว่า รั่ว หรือ เติมไม่เต็ม หรือ วัดคนละวิธีกับคราวก่อน

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: น้ำมันเกียร์หาย เกิดจากสาเหตุอะไรบ้างครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 12:56:44 »
อ่างน้ำมันเกียร์ซึม ประเก็นอ่างซึม

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 13:10:50 »
มีจุดรั่วซึม กับ เติมยังไม่ถึงระดับปกติครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 13:24:28 »
รถเน้นจอดแบบนี้ก้มลงดูพื้นหรือไปยกดูก็น่าจะตอบได้มั้งครับว่ารั่วรึปล่าว

ถ้าไม่ก็แสดงว่าคราวที่แล้วเติมพลาด หรืออาจจะเติมแล้ววัดระดับเลยโดยที่ยังไม่รอให้เครื่องร้อนและน้ำมันวิ่งเข้าเต็มสมองเกียร์

ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้นะแต่อ่านวิธีตามที่พอจะหาได้ในเน็ท เขาก็มักบอกให้อ่านตอนเครื่องร้อนและเข้าเกียร์ให้น้ำมันวิ่งเข้าไปก่อน

ออฟไลน์ ViX

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 14:31:30 »
วัดตอนเครื่องร้อนกับเย็นระดับก็ต่างกันนะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 17:37:04 »
มี 2 ประเด็น
1. มีรอยรั่วจากระบบ  ดูด้วยสายตาได้
2. คนเติมวัดระดับน้ำมันในขณะที่เครื่องยังไม่ร้อนพอ หรือ วัดแบบคูล  โดยที่น้ำมันยังไม่เข้าไปในท๊อล์ค

ผมเชื่อว่าเป็นประเด็นหลังครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 16:27:35 »
รั่วครับ ถ้าเป็นรถใหม่ ก็โทษสายการผลิตได้เลย

ผมเคยจอดตายกลางสี่แยกในชั่วโมงเร่งด่วนครับ

แยก ณ ระนอง คลองเตย

คลัชจมหาย เข้าเกียร์ไม่ได้

ทั้งที่ผมเปิดไฟฉุกเฉิน ยืนเก้ ๆ กัง  ๆ อยู่ท้ายรถ ก็ไม่มีใครมาช่วย

มีแต่บีบแตรใส่ 

จนซักพักใหญ่ ๆ ถึงมี จร. ท่านนึงมาช่วยเข็นเข้าข้างทาง

ผมเข้าใจเลยว่าชั่วโมงเร่งด่วนเช้า ๆ ทุกคนรีบ ทุกคนขอเอาตัวรอดก่อนครับ