ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมค่ายยุโรปนำ plug in hybrid มาขาย ก่อนค่ายญี่ปุ่นละครับ  (อ่าน 5164 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
ทั้งๆ ที่ค่ายญี่ปุ่น ดูเหมือนจะรุก Hybrid ก่อน  แต่ค่ายญี่ปุ่นกลับไม่ค่อยทำ plug in มากเท่าไหร่ บางทีทำก็ขายแค่ไม่กี่ประเทศ

หรือว่า เจ็บกับ hybrid มาเยอะแล้ว(ขายไม่ค่อยออก)  เลยไม่พัฒนา hybrid แล้ว หรือจะไปทำ turbo downsize เครื่องยนต์แทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 15:40:27 โดย Sacrifice »

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ทำไมค่ายยุโรปนำ plug in hybrid มาขาย ก่อนค่ายญี่ปุ่นละครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 15:35:14 »
ผมเห็นมีขายที่อเมริกานะแต่ดูเหมือนไม่เวิคเพราะราคาโหด ยกตัวอย่าง G9 plug in ราคาพอกับ f10เลยที่นู่น ผมเห็นก้เลยเงียบไป

แต่ทางยุโรปเหมือนจะถนัดนะเห็นทำกันทุกยี่ห้อเลย

ออฟไลน์ Asklepios

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไมค่ายยุโรปนำ plug in hybrid มาขาย ก่อนค่ายญี่ปุ่นละครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 17:18:01 »
ตามความคิดผมคือราคาขายครับ ราคาจะสูงมากจนคนไม่สนใจเหมือน Accord G8 3.5L ที่ราคา 2.8 M นั้นล่ะ คนหนีไป BMW หรือ MB หมด

แต่ในขณะเดียวกันพวก BMW หรือ MB เค้ามีช่วงราคาขายค่อนข้างกว้าง ทำให้คนยังรู้สึกว่ายังคุ้มที่จะจ่ายเพื่อซื้ออยู่ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 21:43:44 »
เอาง่ายๆครับ แอคคอร์ดเสียบปลั๊กชาร์จคันละ2ล้านกว่าคุณคิดว่าจะขายได้กี่คัน นั่นแหละคือเหตุผลว่าทำไมบ้านเราถึงไม่มีขาย

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 23:14:39 »
บ้านเราไม่เอามาขายผมพอเข้าใจว่าเป็นเพราะราคานะครับ

แต่ดูการผลิตทั่วโลกแล้ว ค่ายญี่ปุ่นจะมี plug in น้อยมาก นับได้เลย Prius , accord, Mitsubishi Outlander,
nissan ไป ev เลย leaf , mazda มีแต่แผนผลิต  ประมาณ ยี่ห้อละคัน

แต่ค่าย ยุโรป อเมริกา นี่เยอะมาก
Mercedes-Benz  C350e ,s500e ,s550e
BMW i8, i3, 330e, 328e, X5 xDrive40e, 740e
Porsche 918 Spyder, Cayenne S ,Panamera S
Volkswagen Golf GTE, XL1, Passat GTE
Volvo V60, XC90 T8
Audi A3, Q7

Ford C-Max Energi, Fusion Energi, Escape
Chevrolet Volt

ข้อมูลรถที่ใช้พลังงานอนาคต ของญี่ปุ่นแต่ละค่าย

Toyota ผู้นำยอดขาย ดูจะไป สาย hydrogen ซึ่งก็มีรถอยู่ทุกแบบ ev, plug in, hydrogen, e85 ,ngv
Honda มีหมดเหมือน toyota ทั้ง plug in,  ev car , hydrogen แต่ไม่เน้นทางไหนเป็นพิเศษ
Mitsubishi มีทั้ง ev  i-MiEV ออกมา แล้วก็ plug in อีกรุ่น
Nissan ไปทาง ev เลย แล้วก็ขาย EV nissan Leaf ดีที่สุดในโลกด้วย
Mazda เหมือนจะมี Demio EV  เป็นรถต้นแบบแค่อย่างเดียว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 01:01:35 »
ตามความคิดผมคือราคาขายครับ ราคาจะสูงมากจนคนไม่สนใจเหมือน Accord G8 3.5L ที่ราคา 2.8 M นั้นล่ะ คนหนีไป BMW หรือ MB หมด

แต่ในขณะเดียวกันพวก BMW หรือ MB เค้ามีช่วงราคาขายค่อนข้างกว้าง ทำให้คนยังรู้สึกว่ายังคุ้มที่จะจ่ายเพื่อซื้ออยู่ครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 01:43:35 »
ถ้าเอา plug in hybrid ญี่ปุ่น มาขายจริงๆ

ถามตรงๆนะครับ มีใครจะซื้อบ้าง อยากได้ อยากให้มา รุ่นนั้นรุ่นนี้ อยากมี อยากได้ จัดเต็ม

พอมาจริงๆ ราคาแพงเกินทำใจรับได้ก็บ่น ออปชั่นต่างๆน้อยไปก็บ่น ขนาดเซลล์ไม่ดูแลก็บ่น

สุดท้ายก็ของแถมน้อยไป ก็บ่น เรื่อยไปจนถึงศูนย์บริการ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 02:41:43 »
พรีเมี่ยมแพงยังไงคนก็ซื้อ นั่นหละฮ่ะ

ออฟไลน์ chapman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 07:38:29 »
ที่อเมริกา รัฐบาลสนับสนุน รถ plugin (ไฟฟ้า 100%) ลดภาษี มีที่จอดสำหรับชารต์ไฟ เข้าช่อง pool car บน freeway ได้ แถมรับซื้อรถที่ใช้นำ้มันให้ราคาสูงๆ เพราะเขาคิดว่าประหยัดเรื่องการรักษาสุขภาพประชาชน ลดภาวะโลกร้อน และอีก 108 ปัญหา คุ้มที่จะสนับสนุน  Mercedes Benz B Class คันหนึ่งหักไปหักมา เหลือ คันละล้านกว่าบาท

รวมถึงรัฐบาลสนับสนุน ให้ประชาชนติดระบบ Solar Cell หมายถึงว่าตอนกลางวัน ไฟฟ้าจะเหลือใช้ ส่งไปสำหรับสถานีชารต์ไฟรถ ที่จะสร้างตามมา เขาคิดเป็นระบบครบวงจร

ไทย ยังอีกนานๆๆๆๆ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 08:44:54 »
มันแพงกว่า hybrid ปกติครับ เพราะ​มี​วงจรใน​ส่วน​ของ plug in เพิ่ม​เข้ามา อย่าง​ใน คห. 2 ถ้า Honda Accord Plug in Hybrid ราคาเท่า 520i F10 ตัว​ล่าง​สุด ผม​เลือก F10 แบบไม่ต้องคิดเลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 09:59:18 »
ตอนนี้ราคาน้ำมันถูกลงมาก พวก hybrid คงทำตลาดยากขี้นเพราะ ต้นทุนสูงกว่าพวก เครื่อง ธรรมดา
แต่มันเป็นเทรนของรถในอนาคต ที่จะต้องมาแทนที่น้ำมันในปัจจุบัน

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 10:10:48 »
ตอนนี้ราคาน้ำมันถูกลงมาก พวก hybrid คงทำตลาดยากขี้นเพราะ ต้นทุนสูงกว่าพวก เครื่อง ธรรมดา
แต่มันเป็นเทรนของรถในอนาคต ที่จะต้องมาแทนที่น้ำมันในปัจจุบัน

โดยส่วนตัวแล้ว ไฮปริดคือจุดเชื่อมไปยัง "รถไฟฟ้า" แบบเต็มตัวครับ ซึ่งก็ทำให้เป็นปัญหาหลักๆ ของรถไฟฟ้าคือเรื่องเทคโนโลยีของ "แบตเตอรี่" ครับ เพราะในปัจจุปันอุปกรณ์สำหรับการชาร์จ และการขับเคลื่อนนั้น สามารถจะสร้างรถไฟฟ้าจำหน่ายได้แล้ว ตัวอย่างเช่น Nissan Leaf แต่ปัญหาเรื่องน้ำหนักและขนาดของแบตเตอรี่ ยังเป็นเรื่องที่ยังต้องพัฒนาต่อไป เทคโนโลยีแบตเตอรี่แทบจะไม่ไปไหนมากว่า 10 ปีแล้ว

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 13:31:25 »
คือ ถ้าสังเกตุ ดีๆ ปเทศไทย เรา เป็นแหล่งลองของ ของทาง brand ยุโรป ครับ

รถ technology ใหม่ๆ เราจะได้เป็นที่แรกๆในโลก ที่ได้ลองครับ
เพราะการขับขี่ของเรา ใช้งานแบบจริงๆจัง สภาพ ถนนมีทุกรูปแบบ ภูมิอากาศที่มีทุกรูปแบบ ร้อน และชื้อ ซึ่งไม่ค่อยจะทนกับ electronic มากนัก และเป็น segment เล็กครับ
หลังจากนั้น ค่อยไปเปิดใน scale ที่ใหญ่ขึ้นใน ตปท ครับ

ส่วน Plug in hybrid นั้น ของ ญี่ปุ่น กับ europe แตกต่างกัน ครับ
ญี่ปุ่น เน้น เพื่อลดการใช้น้ำมัน ทำให้ รถประหยัดมาก เพราะงั้น  hybrid ญี่ปุ่น ถึงไม่ได้นิยมต้องเสียบปลั๊ก เพราะ หน้าที่คือ ช่วยลดการใช้เครื่องยนต์
europe เน้น ช่วยเพิ่มกำลังเครื่องยนต์ ครับ ประหยัดไม่เท่า diesel ครับ ต้องเสียบปลั๊ก เพราะต้องการใช้ พลังงานมาสนับสนุนกำลังเครื่องยนต์ครับ