ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 ติด Cruise control จะเสียประกันอะไรบ้างครับ  (อ่าน 9772 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Mazda 2 ติด Cruise control จะเสียประกันอะไรบ้างครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 22:46:42 »
เห็นตอนนี้ Mazda 2 ติด Cruise control ได้แล้วเลยอยากจะติดเพราะใช้เดินทางไกลบ่อย แต่มันไม่ใช่ของศูนย์ เลยคิดว่ามันต้องมีส่วนที่ประกันขาด เลยอยากถามว่าส่วนไหนที่ขาดบ้างครับ

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
Re: Mazda 2 ติด Cruise control จะเสียประกันอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 23:19:38 »
ของผมสั่งแป้นไปแล้ว รอของกับรอทำ Activate ส่วนตัวไม่ค่อยซีเรียสประกันเพราะเป็นอะไรที่รถ set up มาครึ่งนึงแล้ว เหลือแค่แค่ติดอุปกรณ์แล้ว activate

ออนไลน์ Tien.W

Re: Mazda 2 ติด Cruise control จะเสียประกันอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 23:28:37 »
มันก็เหมือนสมัยก่อน civic fd ที่ติด cruise กันแหละ

ถามว่า เสียอะไรไหม ? ถ้าวันดีคืนร้าย เกิดเรือนไมล์ช้อต เกิดไฟไหม้จากแถวคอพวงมาลัย แน่นอนว่า เค้าโยนมาก่อนเลยว่า เพราะติด cruise  ครับ

แต่ปกติ ไม่มีอะไรหรอก ถ้าจะมี ก็มีตั้งแต่ติดเสร็จละ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 23:53:58 »
ต้องลองถาม จนท. หรือในคลับM2 ดูนะครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 23:56:47 »
GOOD NEWS ถ้า 2 ใส่ได้ แบบนี้ cx3 ก็น่าจะได้ด้วยหรือป่าวครับ น่าสนจริงๆ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 23:57:58 »
GOOD NEWS ถ้า 2 ใส่ได้ แบบนี้ cx3 ก็น่าจะได้ด้วยหรือป่าวครับ น่าสนจริงๆ

skyactiv ได้หมดครับ มีคนรับทำ คนนี้เจ๋งมากทำได้หมด ปลดล๊อคทุกอย่างบนรถ skyactiv 55+

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 06:10:05 »

skyactiv ได้หมดครับ มีคนรับทำ คนนี้เจ๋งมากทำได้หมด ปลดล๊อคทุกอย่างบนรถ skyactiv 55+

wow  :o :o :o 

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 06:52:00 »
ไม่เข้าใจรถสมัยนี้เลย fiesta ecoboost ก็ด้วย โปรแกรมรถรองรับหมดแล้ว ขาดแค่ปุ่ม ทำไมไม่ใส่มาให้ตัวท๊อปตั้งแต่แรกก็หมดเรื่อง
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 09:56:30 »
ไม่เข้าใจรถสมัยนี้เลย fiesta ecoboost ก็ด้วย โปรแกรมรถรองรับหมดแล้ว ขาดแค่ปุ่ม ทำไมไม่ใส่มาให้ตัวท๊อปตั้งแต่แรกก็หมดเรื่อง

สมัยก่อนเดาว่าเป็นรถวิ่งในเมือง ไม่ไกลมาก ใส่ไปเดี๋ยวอาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุมากกว่าเดิม

แต่ไปดูรุ่นเดียวกันที่ต่างประเทศมันกลับมี Cruise Control มาให้ เลยต้องมางงกับรถในบ้านเราเช่นกันครับ รุ่น TOP ก็ราคาไม่ถูกแต่ทำไมไม่ใส่มาให้

รถเล็กที่ใส่มาให้แล้วตอนนี้คงจะมีแต่ Jazz และ City
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ pite

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 14:31:25 »
ตอบง่ายๆครับ ลดต้นทุน+กั๊กไว้ใส่ตอน Minor Change
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 16:08:13 »

สมัยก่อนเดาว่าเป็นรถวิ่งในเมือง ไม่ไกลมาก ใส่ไปเดี๋ยวอาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุมากกว่าเดิม

แต่ไปดูรุ่นเดียวกันที่ต่างประเทศมันกลับมี Cruise Control มาให้ เลยต้องมางงกับรถในบ้านเราเช่นกันครับ รุ่น TOP ก็ราคาไม่ถูกแต่ทำไมไม่ใส่มาให้

รถเล็กที่ใส่มาให้แล้วตอนนี้คงจะมีแต่ Jazz และ City

รถสเป็คเมกานี่ Cruise control เป็นอุปกรณ์มาตราฐานเลยทีเดียวครับ ชนิดที่ ABS,SRS สมัยก่อนกลายเป็นอุปกรณ์สั่งติดตั้งพิเศษซะงั้น

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 16:27:54 »
ตามสูตรครับ Cruise control จะมาในรุ่น MC

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 20:17:34 »
ตามสูตรครับ Cruise control จะมาในรุ่น MC

Mazda ไม่แน่ แต่ fiesta ก่อน mc มีรุ่น ultimate cruise พร้อม airbag 7 จุด

Mc มาหายซะงั้น

ส่วนตัวขับ ecoboost อยู่ ขับมันส์เกิน ถ้าคิดว่ามันติดมาให้คงใจเย็นขึ้นเยอะ ประหยัดน้ำมันมากขึ้น ติดใจเพราะรถคันที่เหลือของบ้านก็มีหมดแล้ว ไม่ต้องเกร็งเท้า ขยับแข้งขาได้สบายกว่า

พอไปหาข้อมูลมา ก็พบว่าระบบมีอยู่แล้ว แค่ปลดล๊อค อย่างของผม ใช้พวงมาลัยเดิมได้เลยด้วยซ้ำ จะดัดแปลงก็กลัว เพราะประกันยังไม่หมด รถยิ่งจุกๆจิกๆอยู่

เลยเซ็งทีว่า ถ้ามันรองรับอยู่แล้ว ทำไมไม่ติดมา เพิ่มราคาซัก 20000 ผมก็ยอมนะ มันดูเพิ่มมูลค่ารถด้วย

ตอนนี้อายุ 2 ปีละ คิดว่าถ้าหมดประกันคงเจอกัน
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021