ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจรถตู้ระหว่าง Toyata Alphard มือสอง,Toyata Esquire,Hyundai H1 ควรเล่นรุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 8477 ครั้ง)

ออฟไลน์ Indigo

• Newbie
  • *
สนใจรถตู้ครับ ซื้อไว้เป็นรถครอบครัว มีออกต่างจังหวัดบ้าง ไปเขาใหญ่ขึ้นดอย แต่ส่วนใหญ่จะใช้งานในกรุงเทพ เอาไว้ให้ผู้สูงอายุนั่งสบายๆครับ ควรเล่นรุ่นไหนดีครับ
1. Toyota Alphard มือสอง โฉมก่อนปัจจุบัน ราคาก็ประมาน 1,500,000 - 1,700,000
2. Toyota Esquire ใหม่ ราคา 2,000,000 เป็นรถตู้คันเล็กๆ เริ่มเห็นในท้องถนนบ่อยครับ
3. Hyundai H1 ล้านต้นๆ
ปกติก็เป็นคนใช้รถยาวๆครับ 7 ปีขึ้น งบไม่เกิน 2 ล้านครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ vachirawish

• Jr. Member
  • **
Alphard ครับ

ผมใช้มา 2 Gen แล้ว

โฉมที่แล้ว กับโฉมปัจจุบัน

และถ้าออกรุ่นใหม่อีกในอนาคต ก็จะซื้ออีก เพราะชินกับการใช้รถประเภทนี้แล้ว 5555

ภายนอก ภายใน ภาพลักษณ์ การขับขี่ ความสบาย ราคาขายต่อ ศูนย์บริการ และการบำรุงรักษา

ส่วนตัวคิดว่าเหนือกว่าตัวเลือกอื่นๆทุกมุมมองครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ถ้าเลือก Alphard ก็เอาตัวเบนซิน อย่าเอาไฮบริดครับ

ขับดี ซ่อมง่าย ลง Kayaba New SR สักชุดก็นิ่งๆแล้ว

ขายต่อก็ได้ราคาด้วยครับ

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
Re: สนใจรถตู้ระหว่าง Toyata Alphard มือสอง,Toyata Esquire,Hyundai H1 ควรเล่นรุบ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 10:01:26 »
ผมเคยขับแต่ alphard และส่วนตัวผมชอบ alphard มากกว่า เครื่องเงียบ ภาพลักษณ์ในสังคมดีกว่า แต่เวลาที่นั่ง 1-2 คน แล้ววิ่งบนทางด่วนที่ลมแรงๆ รถมันล่อนเหมือนกันครับ ช่วงล่างนิ่มแต่ไม่หนึบแน่นเท่าไรครับ

H1 เคยแต่ไปลองขับ ผมว่ารถมันก็ดี ราคาไม่โหด แต่เสียงเครื่องดังไปหน่อย การตกแต่งคอนโทรลผมไม่ชอบ

ออฟไลน์ dht_tubes

Alphard ครับ

ผมใช้มา 2 Gen แล้ว

โฉมที่แล้ว กับโฉมปัจจุบัน

และถ้าออกรุ่นใหม่อีกในอนาคต ก็จะซื้ออีก เพราะชินกับการใช้รถประเภทนี้แล้ว 5555

ภายนอก ภายใน ภาพลักษณ์ การขับขี่ ความสบาย ราคาขายต่อ ศูนย์บริการ และการบำรุงรักษา

ส่วนตัวคิดว่าเหนือกว่าตัวเลือกอื่นๆทุกมุมมองครับ

เห็นด้วยครับ ใช้เเล้วครอบครัวเเฮปปี้ด้วย เปลี่ยนไปใช้รถแบบอื่นยากแล้วเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

เลือกอัลพาร์ทครับ  งบนี้  เลือกตัว ปี 2011-2012 ได้สบายๆ
ถ้ามีงบอีกหน่อย ขยับได้ตัว ไมเนอร์ปี 2012 ได้เลยครับ
ตัวนี้จะกระจังหน้าใหม่ กันชนใหม่ ไฟท้ายใหม่ และเบาะแถวสองเป็นแบบหัวหมอนมิกกี้เมาส์ เบาะ VIP แบบใหม่ด้วย

ออฟไลน์ CJ.

Alphard ครับ ลงตัวทีสุดในตัวเลือกครับ

นั่งสบายจริงๆ ส่วนเหตุผลอื่นตามเมนท์บนๆครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออนไลน์ Ty ESC

ผมมีทั้ง H1 กับ Vellfire ตัวปัจจุบัน
ขับเองทั้งคู่

บอกตรงๆว่า รถมันดีทั้งคู่ครับ

H1 ดีที่คุ้มค่าคุ้มราคา กว้างขวางอเนกประสงค์​มันใหญ่กว่า อย่างมีนัยยะ บางครั้งที่ผมต้องขนคน7 คนไปสนามบินผมต้องใช้H1  เพราะขนกระเป๋าได้เยอะกว่ามากๆ Vellfire ไม่พอครับ ถ้ากระเป๋าใบใหญ่ๆหลายๆใบ

แต่ความสุนทรีย์มันน้อยกว่ากันมากๆ ต่างกันมหาศาล เสียงดังช่วงล่างก็นั่งเด้งๆ ถ้าขนของเยอะๆถึงจะพอนุ่มนวลขึ้น หลังคาสูง บางที่เข้าไม่ได้ แต่ถ้าถามถึงความคุ้มค่า เต็ม10 ผมให้10 แต่ความสบายในการนั่ง 6/10 เหมือนรถกระบะ 7ที่นั่งหลังคาสูงในความคิดผม ขนขอวขนคนเยอะๆ คุ้มค่าคุ้มราคาแลกมากับความไม่หรูไม่สุนทรียบ้าง

Vellfirre / Alphard นี่คือ D-seg6 ที่นั่งหลังคาสูงสำหรับผม  แต่ขนกระเป๋าขนของได้ไม่มาก รถเข็นสองคันกระเป๋าสองใบก็ปิดไม่ลงละ ตั้งสูงมากก็เอนเบาะลงไม่ได้อีก แต่ความสุนทรีย์ในการขับ เหมือนขับรถเก๋ง พวงมาลัยเบา เบาะนิ่ม เก็บเสียงดี เครื่องเดินเงียบ เร่งไม่ค่อยแรกแต่ก็ขับเรื่อยๆ ถึงที่หมายแบบไม่เหนื่อย ทุกคนหน้าไม่มัน ตับไม่ทรุด
ความคุ้มค่าให้ 8/10 เพราะแอบแพง แต่ความสบายนี่ 9/10 (ขอหักที่เก็บกระเป๋าหลังน้อยจนมาเบียดเบียนคนนั่งแถวสุดท้ายนิด)

ลองดูครับว่าคุณมองหาอะไร
ขอให่้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออนไลน์ Auto

็เห็นด้วยตามคุณ Ty ESC   บอกนั้นเลย    ผมว่ามันดีทั้งคู่นะ  อยู่ที่เราเลือกแต่ H1  ดูเหมือนจะคุ้มค่าเงินที่สุดเพราะราคารถถูกกว่า ได้เครื่องดีเซลประหยัดน้ำมันเรี่ยวแรงดี
ส่วน Alphard  ราคาสูงกว่ามาก ทำให้ความคุ้มค่าดูด้อยลงไป     แต่ที่จริงผมแอบเถียงนิดนึงตรงที่ราคาขายต่อ Alphard  เองก็ตกเยอะนะครับ  ไม่ใช่ขายต่อดีสักเท่าไหร่

ถ้าให้ผมเลือกด้วยงบประมาณขนาดนี้ถ้าเอารถใหม่คงซื้อ H1   แต่ถ้าเอามือ 2 คงซื้อ Alphard   เพราะจำกัดด้วยงบประมาณ   

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ถ้าเล่นป้ายแดง ผมเชียร์alphardขาดใจ บรรยากาศภายในหรูหรา ช่วงล่างนุ่มนวลชวนฝันกว่าh1 แต่ถ้างบตามโจทย์ เหตุผลด้านงบประมาณเหมือนผมตอนนั้น ระหว่างalphardมือสองหรือh1มือหนึ่ง ผมเลยเลือกเล่นh1ป้ายแดงดีกว่า แม้ช่วงล่างจะไม่นิ่มนวลนักแต่ไม่แข็งเท่ารถกระบะแน่นอน  ได้ความสดความคุ้มค่ากว่า เครื่องแรงใข้ได้ วงเลี้ยวแคบมากกลับรถง่ายมากไม่ต้องตีวงกว้าง ผมใช้มา4ปีกว่า สองแสนกว่ากิโล เปลี่ยนแต่ของเหลวกับยางแค่นั้น อย่างอื่นยังปกติดี
ให้ดีพาครอบครัวไปลองนั่งลองขับทั้งสองรุ่นครับ
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ ffilc

• Newbie
  • *
จะใช้รถนานๆแล้วจะเล่นรถมือสองทำไม?
เบาะแถว1+2ของ Alphard นั่งสบายจริง  แต่แถว3 นั่งไม่สบายเลย นั่งแล้วเมาทุกที ...ขอท้าให้ลอง
H1 เบาะทุกแถวอาจไม่นุ่มก้นเท่า แต่ไม่เมาเหมือนเบาะแถว3 Alphard แน่
ดีกันคนละแบบ แต่ H1 สบายกระเป๋ากว่าเยอะ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าเล่นป้ายแดง ผมเชียร์alphardขาดใจ บรรยากาศภายในหรูหรา ช่วงล่างนุ่มนวลชวนฝันกว่าh1 แต่ถ้างบตามโจทย์ เหตุผลด้านงบประมาณเหมือนผมตอนนั้น ระหว่างalphardมือสองหรือh1มือหนึ่ง ผมเลยเลือกเล่นh1ป้ายแดงดีกว่า แม้ช่วงล่างจะไม่นิ่มนวลนักแต่ไม่แข็งเท่ารถกระบะแน่นอน  ได้ความสดความคุ้มค่ากว่า เครื่องแรงใข้ได้ วงเลี้ยวแคบมากกลับรถง่ายมากไม่ต้องตีวงกว้าง ผมใช้มา4ปีกว่า สองแสนกว่ากิโล เปลี่ยนแต่ของเหลวกับยางแค่นั้น อย่างอื่นยังปกติดี
ให้ดีพาครอบครัวไปลองนั่งลองขับทั้งสองรุ่นครับ
H1 ดีกว่าครับ ถ้าจะใช้ยาวๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

จะใช้รถนานๆแล้วจะเล่นรถมือสองทำไม?
เบาะแถว1+2ของ Alphard นั่งสบายจริง  แต่แถว3 นั่งไม่สบายเลย นั่งแล้วเมาทุกที ...ขอท้าให้ลอง
H1 เบาะทุกแถวอาจไม่นุ่มก้นเท่า แต่ไม่เมาเหมือนเบาะแถว3 Alphard แน่
ดีกันคนละแบบ แต่ H1 สบายกระเป๋ากว่าเยอะ
จริงครับ Alphard ตัว 20 บ้านผมนั่งเมากันทั้งคัน
ไม่เว้นแม้แต่ตัวผมที่เป็นคนขับยังเมารถเลยครับ
มันนุ่มจริง แต่มันโยนยวบยาบ เมากันหมดทั้งคันรถเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใช้ยาวมือ1อีกเสียง H1 ครับ