ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการรับประกันของฮอนด้าครับ  (อ่าน 4687 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
พอดี Jazz Hybrid ผมได้ประกัน Ultimate Care 5 ปี แต่กำลังคิดจะอัพเกรดช่วงล่าง เปลี่ยนโช้คกับสปริง ไม่ทราบว่าประกันจะหมดเลยหรือเปลาครับ หรือว่าเค้าจะไม่รับประกันเฉพาะช่วงล่าง แต่ส่วนอื่นยังรับประกันเหมือนเดิม

และล่าสุดรถผมวิ่งไปประมาณ 24,000โล เพิ่งเข้าไปเชคระยะ 30,000โล ผมอ่านแว๊ปๆตามกระทู้ว่าให้ถ่ายน้ำเกียร์ทุกๆ 20,000โล แต่ชางที่ศูนย์บอกให้ถ่ายครั้งหน้า 40,000 โล คิดว่าผมควรเปลี่ยนศูนย์ดีมั้ยครับ หรือว่าผมควรทำตามระยะฮอนด้า เพราะยังไงรถก็ยังมีประกันอีกยาวดีกว่าครับ

ผมใช้คันนี้วิ่งทางไกลครับ แช่ยาวๆ 120-140 ตลอด เลยอยากอัพเกรดช่วงล่าง และก็เป็นห่วงเกียร์ครับ

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการรับประกันของฮอนด้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 21:19:51 »
ไม่มีอะไรชัดเจนหรอกครับกรณีแบบนี้  แต่โดยปกติส่วนมากก็จะหมดประกันเฉพาะในส่วนนั้นๆไป  บางศูนย์ก็ใจดีอย่างของผมเปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้นแต่เป็นล้อฮอนด้า(ซื้อต่อคนอื่นมา) ก็ยังเคลมลูกปืน แร็คพวงมาลัย ลูกหมาก โช็คไป3อันละซึ่งถ้าเขาเขี้ยวจะบอกประกันขาดเลยก็ได้

ส่วนน้ำมันเกียร์นี่รถผมกำหนด120,000ถ่ายครั้งนึง  ผมก็ตัดใจถ่ายทุก40,000คิดว่าน่าจะเพียงพอเพราะวิ่งต่างจังหวัดตลอด  ส่วนจขกท.มีกำลังจะจัดถี่กว่านี้ก็ย่อมได้ 

ออฟไลน์ djunsri

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเกี่ยวกับการรับประกันของฮอนด้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 21:20:13 »
อัพเกรดช่วงล่างประกันก็หมดเฉพาะช่างล่างครับ ส่วนอื่นยังอยู่ในประกันครับ
ผมก็ว่าจะเปลี่ยนโช้คเหมือนกันแต่ก็ยังลังเลเพราะประกันช่วงล่างจะหมดไปเลยนี่แหละครับเสียดาย แต่เราก้จะได้ประกันจากยี่ห้อช่วงล่างที่เราเปลี่ยนมาแทนครับซึ่งส่วนใหญ่ก็จะประกันประมาณ1ปีครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 21:20:54 »
จากคนเคยใช้นะครับ
ผมเปลี่ยนหมดครับไม่ว่าโช๊ค สปริง ล้อ ประกันช่วงล่างขาดครับ เปลี่ยนล้ออย่างเดียวยังขาดเลยครับ

ส่วนเรื่องน้ำมันเกียร์ผมเปลี่ยนตอน 2 หมื่นกว่าๆครับ แต่เจ้าหน้าที่รับรถก็บอกว่าสี่หมื่น  แต่ยืนยันให้เปลี่ยนเค้าก็เปลี่ยนให้นะครับ ประกันไม่ขาดครับ

ไม่ต้องซีเรียสครับเรื่องประกันขาดไม่ขาด รถผมลอตแรกขายให้คนรู้จักกันปีกว่าแล้วป่านนี้ยังไม่มีเคลมครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 21:21:52 »
Jazz GK ปะครับ ถ้า น้ำมัน CVT ตัวนี้เปลี่ยนทุก 40,000 km บำรุงรักษาตามคู่มือเลยครับ เพื่อรักษาสิทธิ Ultimate care 5 year มูลค่า ประมาณ 8,000 บาท ตัวนี้บำรุงรักษาเหมือน City กัปตันมาวิน

แต่ถ้า Jazz GE น้ำมันเกียร์ Torque converter เปลี่ยนที่ 60,000km และอีกทีก็ 100,000 km ตัวนี้บำรุงรักษาเหมือน City พี่จิมมี่

เปลี่ยนพาร์ท ตกแต่งชิ้นไหน ประกันขาดชิ้นนั้น เป็นชิ้นๆครับ

http://www.honda.co.th/service/periodical

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 21:27:22 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

PKS8

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 22:22:39 »
ของผม GE Hybrid ครับ น้ำมันเกียร์ CVT ลงในสมุดไว้ 40,000 โลครับ

ส่วนช่วงล่างผมยังลังเลๆ เพราะที่บริษัทก็มี GD รุ่นแรกๆเกียร์ CVT อยู่คันนึง ซึ่งช่วงล่างแข็งและกระเด้งกว่า GE Hybrid เยอะพอสมควร ผมก็ยังไม่แน่ใจถ้าเปลี่ยนโช้ค และสปริงจะดีขึ้นแค่ไหน หรืออาจจะแข็งกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ power_on

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 23:41:51 »
 ใช้Jazz GEมีUltimate Careเหมือนกันครับ ถ้ารถเกินระยะประกัน3ปีไปแล้วแต่ยังอยู่ในระยะประกันUltimate Careเปลี่ยนโช๊คเลยก็ได้ครับเพราะประกันUltimate CareของHondaไม่ประกันพวกลูกหมาก บู๊ชยางต่างๆของช่วงล่างเลยที่ผมทราบเพราะเคยไปเครมลูกหมากกันโครงแล้วพนง.เอาใบเงื่อนไขมาให้ดูว่าไม่อยู่ในประกันUltimate Careที่ซื้อเพิ่มเครมให้ไม่ได้ จะมีประกันหลักๆแค่โช๊คอัพเท่านั้น ถ้าย้อนกลับไปได้ผมคงไม่ซื้อเพิ่มหรอกครับประกันนี้แทบจะเครมอะไรไม่ได้เลยได้แต่ชิ้นใหญ่ๆซึ่งมันไม่เสียใน5ปีอยู่แล้วถ้าไม่ดวงดีจริงๆ :(

PKS8

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 03:18:35 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 11:37:29 »
ใช้Jazz GEมีUltimate Careเหมือนกันครับ ถ้ารถเกินระยะประกัน3ปีไปแล้วแต่ยังอยู่ในระยะประกันUltimate Careเปลี่ยนโช๊คเลยก็ได้ครับเพราะประกันUltimate CareของHondaไม่ประกันพวกลูกหมาก บู๊ชยางต่างๆของช่วงล่างเลยที่ผมทราบเพราะเคยไปเครมลูกหมากกันโครงแล้วพนง.เอาใบเงื่อนไขมาให้ดูว่าไม่อยู่ในประกันUltimate Careที่ซื้อเพิ่มเครมให้ไม่ได้ จะมีประกันหลักๆแค่โช๊คอัพเท่านั้น ถ้าย้อนกลับไปได้ผมคงไม่ซื้อเพิ่มหรอกครับประกันนี้แทบจะเครมอะไรไม่ได้เลยได้แต่ชิ้นใหญ่ๆซึ่งมันไม่เสียใน5ปีอยู่แล้วถ้าไม่ดวงดีจริงๆ :(

ผมก็ซื้อครับ 4 ปี หลอดไฟหรี่ขาดอันเดียว ไม่อยู่ในเงื่อนไขด้วย

ออฟไลน์ PAC-MAN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 12:32:19 »
Jazz Hybrid พอครบระยะถ่ายน้ำมันเกียร์ จะมีไฟเตือนขึ้นที่หน้าจออัตโนมัติ ถ้าจำไม่ผิดจะมาทุกๆ 40000 กม.

เเต่กรณีที่ระยะทางไม่ถึง เเต่เวลาถึง อันนี้ไม่น่าจะขึ้นครับ

ส่วนเรื่องรับประกันตามท่านอื่นๆบอก บางศูนย์ใจดีเปลี่ยนโช๊คเเต่ง ล้อแต่ง เค้าก็ยังรับเคลมครับ

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 12:56:09 »
ที่บ้านใช้ jazz GE เกียร์ auto 5 speed  ซื้อ ultimate care เหมือนกันครับ

หลัก ๆ คือ กลัวเกียร์พัง 55

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 14:26:01 »
ข้อยกเว้นในที่ระบุ ไว้ในโบรชัวร์ Ultimate care
ผมพยายามหาฉบับเต็มแล้ว แต่หาไม่เจอ คาดว่าคงอยู่ในเล่มเอกสารใบขยายรับประกัน Ultimate care ที่ลูกค้า

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ The_Kr!s

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 15:32:21 »
ผมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุกๆสองหมื่น ไม่ได้แพงมาก
ผมเท้าขวาหนัก ยังไงเซฟเกียร์ไว้ใช้นานๆ