ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนยาง SUV ใหม่ ใครเคยใช้yoko parade X หรือ G055 หรือ Toyo T1sport SUV ไหมครับ  (อ่าน 18202 ครั้ง)

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
ตอนนี้ใช้ยาง 235/55R18 toyo opht ใส่ ล้อ 7.5นิ้วx18นิ้ว ใน Tucson ดีเซลอยู่ครับ
ยางถึงเวลาต้องเปลี่ยน เลยจะรบกวนปรึกษา ว่ายางที่ อยากได้มี 3 ตัวที่อยากลอง นอกจากตัวที่ใช้อยู่
แต่อ่านหลายๆ คนเขาบอกว่า
ตัว yoko G055 geolandarSUV นุ่ม เงียบดี แต่แก้มนุ่มทำให้เข้าโค้งแรงๆแล้วย้วย เลยไม่แน่ใจว่าดีไหมพอดี ขับเร็วพอสมควร
ส่วน yoko parada specX อันนี้หินชอบติดร่องยาง รวมถึงยางมาจากหลายคนนำเข้า แต่ถ้าใครเคยใช้ดีจริงก็น่าลองครับ
และ ตัวสุดท้าย Toyo T1sport SUV อันนี้เขาว่าเกาะดีมาก แต่จะแพ้ตอนลุยน้ำ
เลยลังเลว่า จะลองตัวไหนดีครับ พอดีขับรถเร็วครับ
หรือ จะใช้ตัว opht เหมือนเดิม ซึ่งผมพอใจการขับขี่เลย เสียงดังแต่รับได้ครับ
ขอบคุณครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Eddy5659

T1 sport SUV หรือไม่ก็ Proxes STii ครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Tien.W

Parada spec-x สำหรับคนขับเร็วหน่อย เข้าโค้งแรงนิด มันโอเคนะ ไม่กลัวน้ำด้วย เพียงแต่ หินชอบติด ต้องขยันแคะหน่อย ไม่งั้นบดดอกยางฉีกร่อนหมด แล้วก็ แตะ 4 หมื่นกม. หอนนะครับ แต่ก่อนหน้านั้น เงียบเชียบ ไม่กระด้างครับ

T1 Sport SUV ในเมืองนอก คือ ยางเกรดสูงกว่า ถือเป็นเกรด Ultra Premium ถ้าเทียบยางเก๋ง ก็อารมณ์ใส่ RE003 มา สาดได้ ใส่ได้ พวงมาลัยแม่นขึ้น เข้าโค้งมั่นใจกว่าตอนใส่ Parada ขึ้นอีกเยอะๆ ถนนหมาดๆ ไม่เจอแอ่ง ลุยเลย เหมือนถนนแห้ง ไม่รู้สึกว่าลื่น แต่เจอแอ่งต้องเบา ไม่งั้นเหิน (parada แค่วูบๆ)

เสียงยาง ถือว่า ดังกว่า parada พอสมควร ความนุ่มพอๆกัน ไม่ต่าง จัดว่า นุ่ม ครับ แต่ไม่ย้วยเท่า G055 แน่นอน

ออฟไลน์ Stp

สำหรับมุมมองของผม ผมยอมเข้าโค้งเบาๆ ลงหน่อย ดีกว่าเหินน้ำซึ่งอันตรายกว่ามาก

เคยอ่านความเห็นของคุณเด็กบูรพาในเว็บต้องห้าม ให้ลองไปค้นหาดูครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
มาให้ข้อมูลครับ  เพราะเพิ่งเปลี่ยน 235-60-18
ใส่ Volvo XC60

รุ่นที่เทียบคือ ตรงกับ จขกท. เป๊ะๆๆๆ  ทั้ง 3 เลย
หาข้อมูลในเวปอยู่หลายวัน 

สนใจ Toyo t1 sport SUV ก็เพราะ
รีวิวในเวป... ของคุณเด็กบูรพา ตามที่คุณ Std กล่าว

แต่ผมตัด Toyo ออกเพราะคำว่าเหินน้ำ และ หายางยาก  ขี้เกียจโทรเชคหลายๆ ที่  เพราะร้านประจำ 3 ร้าน ที่วงเวียน 22 ไม่มี Toyo มีแต่ Yokohama
(ใจจริงก็อยากลองนะ)

ปรึกษาร้านยาง  เค้าว่า Parada ไม่ค่อยเอาเข้ามาละ
ยางมันใช้ดีจริง  แต่เรื่องติดหิน+เนื้อหน้ายางร่อน
ก็เป็นเรื่องจริง   ผมเดินทางไกล  คงไม่ขยันแคะหิน

สุดท้ายเลยจบที่ yokohama G055 เส้นละ 6,000
จากการใช้งาน  ผมพอใจมาก  นุ่มเงียบ  ขับ 140 นึกว่าเพิ่ง 100   (ยางใหม่ก็เงี้ยะ 55)
(จริงๆ ก็เคยใช้อยู่แล้ว ใน hyundai H1)

เรื่องย้วย ...  เข้าโค้งก็ยังไม่รู้สึกว่าแย่  แต่ตอนก่อน
ใส่ยาง  ช่างเค้าลองกดแก้มยางเทียบกับยางเก่า
Pirelli P Zero   ...Yoko นิ่มกว่าชัดเจน ...  ก็ถือว่า
ใช้ยางเน้นนุ่มเงียบ  สบายๆ  ขับเร็วก็ชิวๆ

ส่วนอีกรุ่นที่อยากลอง คือ Michelin primacy SUV
แต่โทรเข้า call center เค้าว่าไซส์นี้ยังไม่ได้ทำ

ผมเลยท้วงไป  เพราะในเวปรีวิวตอนเปิดตัวยางรุ่นนี้
มี XC60 ร่วมทดสอบด้วย  มีรูปยางไซส์นี้หราเลย

เค้าเลยโทรกลับมา แจ้งว่า 235-60-18  จะเริ่มวางขายประมาณปลายเดือนกุมภาพันธ์
แต่ก็ไม่เห็นวี่แวว...  เลยไม่รอละ   :-\

ออฟไลน์ TorTy

เคยใช้ Parada spec x กับ G055 SUV
สองตัวนี้ดีคนละแบบครับถ้าชอบซิ่งหน่อยรับได้กับช่วง 3 หมื่นโลยางเริ่มดังและดอกหมดไวกว่าเสียงดังกว่า G055 ก็เล่นได้เลย
เรื่องหินเล็กๆติดร่องยางเป็นทั้งคู่ครับนิกหน่อยเห็นก็แคะออก G055 จะเด่นเรื่องความเงียบครับผมวิ่ง 4 หมื่นกว่ายังเงียบอยู่ดอกหมดช้า

tradewear เยอะกว่า เลยดิกหมดช้ากว่า  ประสิทธิภาพการเบรคระยะเบรคด่อยกว่านิดหน่อยทางเปียกใกล้เคียงครับ
คันที่ผมใส่ G055 คือ Harrier 240G ครับรถไม่ได้แรงอะไรก็เลยใช้เลือกตัวนี้

ส่วน Parada spec x ใส่ใน RX350 เลยเลือกตัวนี้ครับไม่งั้นกลัวมันจะนิ่มไปหน่อยส่วนตัวชอบทั้งคู่ครับเลือกตามการใช้งานเลยับข้อดีข้อเสียที่รับได้
TOYO T1sport SUV ก็น่าสนใจครับเคยตามๆคนที่ใช้กับดูรีวิวเว็ปนอกดีเลยครับ

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
เคยแค่ตัวเดียวคือ Yoko G055 geolandar  เอามาขับใช้งานทั่วไปสบายมากๆนุ่มเงียบดี แต่ตัวนี้แก้มยางจะข้อนข้างนุ่มนะครับและทรงของแก้มยางมันจะไม่สวยดูมนๆโค้งๆ และไม่เหมาะจะใช้ถ้าขับเร็วหรือขับโหดๆบ่อยเพราะแก้มมันนิ่มขับแล้วไม่มั่นใจ   :-X

ออฟไลน์ Tien.W

อีกปัญหาที่เจอ กับ T1 Sport SUV ก็คือ มียางอยู่ 1 เส้น ต้องแปะตะกั่วมาก ตั้งแต่วันแรกที่ใส่ละ ลองถอดประกอบ เปลี่ยนจุ๊บ แล้วถ่วงใหม่ ก็อาการเดิม แปะตะกั่ว ร่วม 80g

ทุกร้านยืนยันว่า ปัญหาจากยาง ไม่ใช่ล้อ (ล้อ 17 ยางหนาๆ ไม่ดุ้งแน่นอน) ตอนนี้ ยางเส้นนั้นเลยอยู่ได้แต่ล้อหลัง เพราะสลับมาหน้า มันจะสั่นเบาๆพอรำคาญ

.............

ถ้าขับเร็ว อยากได้ทน อีกตัว ถ้ายอมจ่ายคือ Michelin Lattitude HP ครับ หลายเสียงบอกว่า มันดีกว่า Lattitude ธรรมดาพอตัว (ทั้งที่ลายเหมือนกัน) ทนกว่า เงียบกว่า (เค้ายืนยันว่า เงียบกว่า Parada และใช้ยาวๆได้ยัน 8 หมื่นกม.)

แต่เส้นละ 8 พันกว่านี่สิ คิดหนักเลย

ออฟไลน์ vellcap

G055 SUV เคยใช้ใน H-1(Thailand) และ Captiva(Japan) ครับ
มันนุ่มจากแก้มยางครับ แต่ดอกยางค่อนข้างแข็งครับ ถ้าขับแบบทั่วๆไปก็พอได้ครับ
เป็นยางนุ่ม เงียบที่เน้นทน วิ่งได้เยอะใช้ได้นานครับ ราคาถูกครับ แต่การเกาะถนน ผมว่ากลางๆครับ

ส่วน Parada Spec-X ยังไม่เคยลองครับ แต่ผมสั่งไปเกือบเดือนแล้วครับ  ยังไม่รู้เลยว่าจะได้ตอนไหน
จะเอามาแทน Dueler H/P Sport ครับ  ไม่รู้จะเป็นยังไงเหมือนกัน
H/P Sport นี่ดอกหมดเกลี้ยง แต่ยางแทบไม่มีรอยแตกร้าว แถมเนื้อยางยังไม่แข็งเลยครับ