ผู้เขียน หัวข้อ: // เจาะสเป็ค-Option-ราคา : Mazda CX-5 Minorchange ทุกรุ่นย่อยแบบละเอียด //  (อ่าน 62550 ครั้ง)

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
Re: // เจาะสเป็ค-Option-ราคา : Mazda CX-5 Minorchange ทุกรุ่นย่อยแบบละเอียด //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 18:30:02 »
ถ้าต้องการเอาระบบไฟหน้า LED Adaptive Headlamps เบิกมาใส่ในตัว 2.0 S หรือ 2.2D ขับสองได้ไม
@ngel gunman

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
Re: // เจาะสเป็ค-Option-ราคา : Mazda CX-5 Minorchange ทุกรุ่นย่อยแบบละเอียด //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 18:33:10 »
ไปลองนั่งมาแล้วครับ เบาะรู้สึกดีกว่ารุ่นก่อนอยู่หน่อยนึง(แต่ยังชันเหมือนเดิม)
呵呵呵

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 18:44:34 »
ถ้าต้องการเอาระบบไฟหน้า LED Adaptive Headlamps เบิกมาใส่ในตัว 2.0 S หรือ 2.2D ขับสองได้ไม

ไม่แน่ใจนะครับ เพราะมันจะต้องพ่วงเรดาห์และเซนเซอร์มาทั้งยวงเลย

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 19:02:19 »
โอ้โห้ ออฟชั่นดูเหมือนว่าอยากให้ซื้อตัวท้อปเลยนะครับ

ผมว่า เนวิเกเตอร์ และ DVD ควรใส่มาตั้งแต่รุ่น S จะดีกว่านะครับ

มีให้เลือกเป็นออพชั่น เสริมครับ
แผนที่นำทางเนวิเกเตอร์เชื่อมต่อระบบ MZD Connect
ราคาขาย(ไม่รวม VAT)  12,000 บาท

http://www.mazda.co.th/cars/mazda-cx-5-2016/accessories/electronic/

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล
ใส่ในตัวเดิมได้ไหมครับ ผมใช้อยู่ อยากได้บ้าง อะไรบ้าง5555

ออพชั่น เพิ่ม Navigation มีให้เป็นทางเลือกเพิ่ม ตั้งแต่โฉมก่อน MC แล้วครับ
แต่คงเป็น Navigation คนละตัว เพราะ MC เป็นเครื่องเสียงแบบ MZD connect

และไม่รู้จะยังมีขายป่าว เพราะเมื่อวาน 23 ก.พ. ในเวป ยังมี
แต่วันนี้ ในเวป เป็น MC ไปแล้ว คงต้องลองถาม 0 มาสด้า ใกล้บ้านท่านครับ

ปอลอ มันมีวิธีแบบสีเทา ลองหาในอากู๋ดูครับ

รุ่นเดิมไม่เคยมีออพชั่นสำหรับ Navi เพิ่มอย่างเป็นทางการจาก Mazda นะครับ
ถ้ามีฮาร์ดแวร์รองรับ จะต้องมีช่องเสียบ SD ตรงใต้ช่องแอร์ฝั่งประตูคนขับ แต่สเป็กไทยตรงนี้กลายเป็นช่องใส่เหรียญไป

อ่า แสดงว่าผมดูพลาด ไปดูของ 2 หรือ 3 มาแน่ๆ  ;D
ขออภัยอย่างแรง
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ roongrus

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 19:34:39 »
Honda CR-V  2.0  จะมีโอกาสเพิ่มออฟชั่นมาชนกับ CX-5 อีกไหมครับ  ยังแอบมีใจให้ CR-V อยู่ 

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 19:37:14 »
สำหรับผม 2.0c ก็พอแล้ว

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 19:40:06 »
หวังว่าการเก็บเสียงจะดีขึ้นนะครับ ไม่งั้นอาย Mazda 2 แย่เลย 5555+  ::)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 19:43:17 »
Spec & Option อัดแน่นไม่เอาเปรียบลูกค้าอย่างนี้ ขอให้ขายดี Mazda มาถูกทางแล้วครับไม่ตั้งราคาเว่อร์เกินจริง ตัวรถเองก็มีคุณภาพพอตัว ผมอาจใด้ใช้ Mazda เป็นคันแรกก็คราวนี้ล่ะ แต่ก็ฝากเรื่องการพัฒนาศูนย์บริการให้ทัดเทียมจ้าวตลาดด้วยครับ เพราะเป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจซื้อของลูกค้าเหมือนกัน

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 20:49:12 »
เงียบขึ้น 10% มันน้อยไปหน่อยนะครับ เอามาโฆษณามันไม่สตรองพอ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 21:07:05 »
ล้อทำไมไม่เหมือนเมืองนอกครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 21:18:13 »
2.0S ออพชั่นเกือบเพอร์เฟคสำหรับผมมากครับ
- ไม่มี DVD / Navi ให้เปลืองตัง  (Google Map เร็วกว่าเยอะ)
- SBSS เปลี่ยนเลน เบรคออโต้ etc. ไม่ซีเรียส แต่มีเตือนจุดบอดด้านข้าง  เริดแล้วครับ
- ความปลอดภัยพื้นฐาน ครบเริดมากๆ

เอาจริงๆ เสียดายแค่ ไฟหน้า LED แบบ Adapt กับลำโพง Bose 9 ตัวครับ แต่แค่ Led Projector AFS ก็แจ่มแล้วครับ

เสียดายบริษัทดันให้รถมาใช้แล้ว (ถึงจะแค่ Vios) สงสัยจะไม่ได้คู่กัน T^T

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 21:37:37 »
Bose มีแค่ตัว Top หรอครับ ตัวดีเซลตัวล่าง น่าจะได้ด้วยนะ ไหนๆก็ราคา 1.5 ล้าน เข้าไปแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 21:45:14 »
ดีจังแฮะแค่ตัวไมเนอร์
มีการปรับปรุงเรื่องlegroom เบาะนั่ง ความเงียบ เข้าไปด้วย
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 21:49:28 »
รอลุ้นเรื่องเงียบเนี่ยแหละครับ
แต่เดิมที่ยืมเพื่อนขับยาวๆ เสียงมันก็ดังอยู่นะครับ
ดังกว่า XV ที่ใช้อยู่ ทีนี้ผมรู้สึกว่าถ้า XV วิ่งที่ 120 เสียงลมยังดัง (เสียงยางไม่นับ)
นั่นก็อาจจะแปลว่า 10% ที่เงียบขึ้น ก็อาจจะยังไม่เท่า Mazda2 ?

ไว้จะไปลอง และรอ comment จากทีมงาน :)
: )

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 21:49:50 »
ดีจัง กว่าจะได้เบาะไฟฟ้าคู่หน้าต้องตัวtop ยกนิ้วให้เค้าเลย

ออฟไลน์ Micjty

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 22:13:02 »
ดีจัง กว่าจะได้เบาะไฟฟ้าคู่หน้าต้องตัวtop ยกนิ้วให้เค้าเลย

เห็นหลายๆท่านบ่นเรื่องเบาะปรับไฟฟ้า ผมอยากทราบว่าแต่ละท่านปรับเบาะกันบ่อยแค่ไหนครับ
สำหรับผมซื้อมาก็ปรับเบาะครั้งแรกครั้งเดียวจบ แล้วแทบจะไม่เคยไปยุ่งอะไรกับมันอีกเลย
คหสต.น่าจะเปลี่ยนเป็นเบาะปรับมือทุกรุ่นทุกยี่ห้อ แล้วลดราคาขายลงไปอีกจะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ games2532

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 22:47:01 »

เห็นหลายๆท่านบ่นเรื่องเบาะปรับไฟฟ้า ผมอยากทราบว่าแต่ละท่านปรับเบาะกันบ่อยแค่ไหนครับ
สำหรับผมซื้อมาก็ปรับเบาะครั้งแรกครั้งเดียวจบ แล้วแทบจะไม่เคยไปยุ่งอะไรกับมันอีกเลย
คหสต.น่าจะเปลี่ยนเป็นเบาะปรับมือทุกรุ่นทุกยี่ห้อ แล้วลดราคาขายลงไปอีกจะดีกว่านะครับ

อืมมมม ผมว่าบางคนเค้าอาจจะเลือกรถสำหรับครอบครัวหนะครับ อาจจะใช้กันหลายคน Memory Seat ก็เลยน่าจะเป็นทางเลือก

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

AuNaraKa

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 23:26:15 »
มีการปรับปรุงเรื่องlegroom เบาะนั่ง ความเงียบ เข้าไปด้วย
 8) 8) 8)

สงสัยอ่านภาษาไทยไม่ออกหมด เค้าบอกว่าปรับปรุงเบาะหลังให้ยาวขึ้น ไปเกี่ยวกับ leg room ตรงไหน จะปรับ leg room มันต้องไปปรับหลายอย่าง

AuNaraKa

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 23:29:56 »

บ้านผมรถบางคันใช้หลายคนครับ ปรับกัน 4 - 5 ครั้งต่อสัปดาห์ พอได้รุ่นที่มี mem seat มา ชีวิตสบายขึ้นเยอะ อย่าเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางโลกสิครับ ทุกคนไม่ได้ใช้รถเหมือนกันหมด

ออฟไลน์ Micjty

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 00:08:38 »

บ้านผมรถบางคันใช้หลายคนครับ ปรับกัน 4 - 5 ครั้งต่อสัปดาห์ พอได้รุ่นที่มี mem seat มา ชีวิตสบายขึ้นเยอะ อย่าเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางโลกสิครับ ทุกคนไม่ได้ใช้รถเหมือนกันหมด

ขอชี้แจงนิดนึงครับ
1.ผมพูดถึงออพชั่น"เบาะปรับไฟฟ้า"ครับ ว่าปรับมือเอาก็ได้ ไม่ใช่"Memory seat"ครับ
2.ผมก็ระบุเอาไว้ในตอนท้ายแล้วว่า"คหสต." และด้วยความสงสัยว่าท่านอื่นๆปรับกันบ่อยแค่ไหนจึงลองถามดูครับ ไม่ได้เอาตัวเองเป็นศูนย์กลางโลกแต่อย่างใดครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 02:27:09 »
เบนซิน 2.0 ต้วนี้จะให้ความประหยัดอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ถ้าเทียบกับ 2.2diesel

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 09:02:49 »
รุ่น C   ไฟหน้า - ท้าย ไม่ได้เปลี่ยนใหม่หรอครับ  เหมือนรุ่นเดิมเลย  หรือผมมองผิดหว่า :-X

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 09:16:08 »
มารอบน้ำคงทำการบ้านมาดีจริงๆ ให้มาเยอะมาก ผมว่าเกินพอแล้วนะครับ ส่วนใครที่อยากได้อะไรเพิ่มตั้งแต่ตัวเริ่มต้นก็นานาจิตตังความต้องการไม่เหมือนกัน เพราะว่าก่อนหน้านี้ Mazda เองก็ให้ option แนวๆ นี้มาน้อยมากถ้าเป็นรุ่นเก่าๆ แต่เดี๋ยวนี้เปลี่ยนไปเยอะ ขอให้ขายได้เยอะๆนะครับ Mazda พี่สาวผมคงตัดใจ CX-5 กับ X-trail hybrid ไม่ลงแน่ๆ ตัวหนึ่งก็ล้ำอีกตัวก็ครบครัน

ออฟไลน์ kmathee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 09:44:36 »
มารอบน้ำคงทำการบ้านมาดีจริงๆ ให้มาเยอะมาก ผมว่าเกินพอแล้วนะครับ ส่วนใครที่อยากได้อะไรเพิ่มตั้งแต่ตัวเริ่มต้นก็นานาจิตตังความต้องการไม่เหมือนกัน เพราะว่าก่อนหน้านี้ Mazda เองก็ให้ option แนวๆ นี้มาน้อยมากถ้าเป็นรุ่นเก่าๆ แต่เดี๋ยวนี้เปลี่ยนไปเยอะ ขอให้ขายได้เยอะๆนะครับ Mazda พี่สาวผมคงตัดใจ CX-5 กับ X-trail hybrid ไม่ลงแน่ๆ ตัวหนึ่งก็ล้ำอีกตัวก็ครบครัน
เหมือนผมเลยครับ ใจผมชอบมาทาง CX-5 mc เพราะชอบoptionที่จัดมาซะเต็ม แต่ ผบ.ทบ.ดันชอบ x-trail hybrid บอกว่านั่งสบายกว่า เลือกไม่ถูกเลยครับเนี่ย T_T

ออฟไลน์ dnu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 10:24:26 »
Spec & Option อัดแน่นไม่เอาเปรียบลูกค้าอย่างนี้ ขอให้ขายดี Mazda มาถูกทางแล้วครับไม่ตั้งราคาเว่อร์เกินจริง ตัวรถเองก็มีคุณภาพพอตัว ผมอาจใด้ใช้ Mazda เป็นคันแรกก็คราวนี้ล่ะ แต่ก็ฝากเรื่องการพัฒนาศูนย์บริการให้ทัดเทียมจ้าวตลาดด้วยครับ เพราะเป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจซื้อของลูกค้าเหมือนกัน

ผมคิดต่างนิดนึงครับ ผมว่าเอาเปรียบลูกค้าเก่ามากกกกกเกินไป วงการรถยนต์ไม่มีคำว่าเห็นใจอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 10:50:36 »
2.0 c อยากได้เมมโมรี่ซีท อ่ะครับ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 12:03:15 »

ผมคิดต่างนิดนึงครับ ผมว่าเอาเปรียบลูกค้าเก่ามากกกกกเกินไป วงการรถยนต์ไม่มีคำว่าเห็นใจอยู่แล้วครับ
ครับ หากเป็นลูกค้าที่เพิ่งออกตัวเก่าไปคงเซ็งบ้างเป็นธรรมดา แต่รถมันก็ต้องพัฒนาให้ดีขึ้นเรื่อยๆนะครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 13:12:29 »

ขอชี้แจงนิดนึงครับ
1.ผมพูดถึงออพชั่น"เบาะปรับไฟฟ้า"ครับ ว่าปรับมือเอาก็ได้ ไม่ใช่"Memory seat"ครับ
2.ผมก็ระบุเอาไว้ในตอนท้ายแล้วว่า"คหสต." และด้วยความสงสัยว่าท่านอื่นๆปรับกันบ่อยแค่ไหนจึงลองถามดูครับ ไม่ได้เอาตัวเองเป็นศูนย์กลางโลกแต่อย่างใดครับ
ขอบคุณครับ
เมื่อก่อนผมก็คิดว่าใช้ไม่บ่อย แต่สำหรับผม ก็ใช้เรื่อยๆเลยนะ
มีคนนึงที่รู้จักเคยจะซื้อ cx5 จองไปแล้ว กลับไปนอนๆคิดดู คุยกันอีกทีบอกว่าถอนจองแล้ว ผมเลยถามว่าทำไมล่ะ
คำตอบคือ รถคันตั้ง1.6ล้าน แค่เบาะไฟฟ้ายังให้ไม่ได้
ผมเลยมาคิดๆต่อ ก็จริงของเค้านะ เพราะ d segment ที่ผมใช้ซื้อมาก่อนตั้ง5ปี มันก็ยังให้คู่หน้าเลยนิ ขนาดสมัยนั้นโคตรกั๊กoption เลยนะ

ผมว่าประเด็นคงไม่ได้อยู่ที่ว่า รถมี4ล้อก็พอ ล้อเหมือนกัน  หรือขับได้ 120เหมือนกัน
แต่บางครั้งมันอยู่ที่ว่า จ่ายเท่านี้ แต่ได้อะไรบ้าง

ส่วนถ้าใครรับได้ก็ซื้อครับ จูงใจมากบริษัทรถเค้าก็ขายได้เองแหละครับ
เคสคล้ายๆ hrv ขนาดตัด moon roof ตัวtopยังจองยาวอยู่  นั่นยิ่งแล้วใหญ่ครับ ซื้อไปยังต้องติดฟิลม์อีก555
bmw series5 ใส่มาให้ตั้งแต่1990 หรืออาจจะก่อนหน้านี้แต่ผมไม่รู้ ปีนั้นไฟยังไม่เป็นโปรเจกเตอร์ หรือ เลนใสเลย ส่วนตัวผมมองว่าเบาะไฟฟ้าไม่เกินเลยหรือฟุ่มเฟือยครับ
กระจกมือหมุนในกระบะตอนเดียวเริ่มจะหมดไปบางรุ่นแล้วด้วยซ้ำ ณปัจจุบัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 13:26:48 โดย Newhang »

ออฟไลน์ KKz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 13:19:40 »
- ระบบล็อคและปลดล็อคประตูอัตโนมัติ
ระบบนี้มันเหมือนหรือแตกต่างจาก รถยี่ห้ออื่นๆอย่างไรครับ
เห็นว่าตัวล่างสุดไม่มีระบุไว้ เลยสงสัยว่า มันควรน่าจะเป็นออฟชั่นพื้นฐานหรือเปล่า ที่รุ่นทั่วๆไปก็มีได้แม้แต่รถราคาไม่ถึงล้าน หรือว่าออฟชั่นนี้ในมาสด้ามีอะไรมากกว่าที่ผมคิด

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 13:45:27 »
มีการปรับปรุงเรื่องlegroom เบาะนั่ง ความเงียบ
สงสัยอ่านภาษาไทยไม่ออกหมด เค้าบอกว่าปรับปรุงเบาะหลังให้ยาวขึ้น ไปเกี่ยวกับ leg room ตรงไหน จะปรับ leg room มันต้องไปปรับหลายอย่าง
มีการปรับปรุงเรื่องlegroom เบาะนั่ง

พูดดีๆไม่เป็นไม่ต้องพูดครับ เสียบรรยากาศ บอกกันดีๆไม่เป็นก้ไม่ต้องบอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 13:48:12 โดย Alone Tan »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023