ผู้เขียน หัวข้อ: NEW ALPHARD VS VELLFIRE มี DRL แต่ไม่เปิด ???  (อ่าน 7477 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
NEW ALPHARD VS VELLFIRE มี DRL แต่ไม่เปิด ???
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 08:38:32 »
เคยถามไปกระทู้ที่แล้ว  แต่ก็อดสงสัยไม่ได้
วันหยุดยาวได้มีโอกาสไปเที่ยว เขาใหญ่  หัวหิน ชะอำ ราชบุรี อัมพวา สวนผึ้ง
เจออัลพาร์ท และเวลล์ไฟล์ ตัวใหม่ มากกว่า 10 คันได้  แต่ไม่เห็นมีคันไหน เปิดไฟ DRL สักคันเลยครับ
คนขับรถรุ่นนี้ เขาไม่ชอบเปิดกันหรือยังไงครับ     
ปล.เท่าที่ทราบและดูรีวิว รุ่นนี้ เขาบอกว่า ต้องตั้งไฟหน้า เป็น ออโต้เท่านั้น DRL ถึงจะทำงาน
  งั้นก็แสดงว่า 10 กว่าคัน ที่ผมเจอ ไม่มีคันไหน ตั้งไฟหน้า ออโต้สักคันเลยใช่ไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 09:18:47 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
Re: NEW ALPHARD VS VELLFIRE มี DRL แต่ไม่เปิด ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 08:46:52 »
เคยถามเพื่อนที่ใช้ตอนขับมาหาผม
มันตอบว่า ตั้ง Auto ไฟมันเดี๋ยวติดเดี๋ยวดับ
พอดีพังกันหมด และราคามันบอกว่ารู้แล้วหนาวเลย
คือเพื่อนผมเป็นร้านขายอะไหล่รถยนต์มันยังกลัวพัง
เลย อืมเอากับมันสิ  ::) 
Eventually i've made my home country,Thailand.

arttie

• บุคคลทั่วไป
Re: NEW ALPHARD VS VELLFIRE มี DRL แต่ไม่เปิด ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 08:47:26 »
ใช่ครับ ต้องตั้ง Auto เท่านั้น
ปกติผมชอบเปิดนะสวยดี และ ปลอดภัยต่อเพื่อนร่วมทาง

แต่ X-trail  อีกคันดันปิดไม่ได้นี่สิ  :P

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 08:56:09 »
ว่าแต่ DRL ปิดได้ด้วยแฮะ ปกติอีก 2 คันที่มีถ้าจะปิดคือต้องเปิดไฟหน้าอย่างเดียว ^ ^

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 09:07:46 »
ตอนแรกก็คิดว่า DRL ไม่ได้ใช้ประโยชน์ในบ้านเราที่ไม่ค่อยมีหมอกควัน

แต่พอมีแล้วรู้สึกว่า การโดนปาดหน้าเนื่องจากเราอยู่ในจับอับสายตาของคันข้างๆลดลง โดยเฉพาะมอเตอร์ไซด์ครับ

สรุป เปิดแล้วดีครับ  ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 09:47:02 »
ผมชอบนะรถที่มี DRL (จะเป็นหลอดไส้ธรรมดาหรือหลอดLEDก็ได้ท้ังนั้น) คือมันช่วยเรื่องความปลอดภัยได้มาก เหมือนมอไซค์เปิดไฟใส่หมวก

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 10:05:35 »
ผมละไม่ชอบไฟหน้า auto
Ranger ของผม บางที บ่ายๆฟ้าครึ้ม ไฟฟน้าก็ติดละ

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 11:37:02 »
ปกติเห็น ถ้าคันไหนมี DRL มันจะติดขึ้นทันทีหลัง START
ทางเลือกใหม่
One Day.

ออนไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 12:58:24 »
คงเป็นแบบนี้ เท่าที่พบเจอ Toyota US จำได้ว่าก้านบิดจะมี DRL Off - Auto - ไฟหรี่ - ไฟหน้า

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 19:33:16 »
ไฟ DRL และไฟหน้า LED โอกาสที่จะแตกหักพังจากอุบัติเหตุมีมากกว่าตัวหลอดเสียอีก เรียกว่าแทบไม่ต้องกังวลเลยด้วยซ้ำไป

แต่ถ้าเป็นรถที่ไฟหน้าแบบ HID อันนี้ตัวบัลลาสต์กับหลอดมีความเสี่ยงพังเร็วถ้าเปิดๆ ปิดๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 23:10:30 »
เข้าใจว่า DRL ของ vellfire และ alphard รุ่นนี้ DRL มันไม่ค่อยสว่างมากเท่าไร และ เส้นค่อนข้างเล็ก ไม่ค่อยสู้แสงเท่าไร เลยดูเหมือนว่าไม่ได้เปิด นะครับ

แต่ส่วนรถผม ตัว 2.5x ไม่มี DRL คับ

ส่วนเรื่องเซ็นเซอร์เปิดปิดไฟ นี่อ่อนไหวเกินไปจริงๆครับ  ไม่ค่อยเหมาะกับการใช้งานจริงสักเท่าไร คัมรี่รุ่นเก่า ยังมีความไวเหมาะสมกับ สภาพการใช้งานจริงกว่าเลย ไม่รุ้ว่าสามารถปรับความไว ได้รึเปล่า ยังหาไม่เจอ รบกวนท่านอื่นถ้าทราบ แนะนำด้วยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 12:20:40 »
เข้าใจว่า DRL ของ vellfire และ alphard รุ่นนี้ DRL มันไม่ค่อยสว่างมากเท่าไร และ เส้นค่อนข้างเล็ก ไม่ค่อยสู้แสงเท่าไร เลยดูเหมือนว่าไม่ได้เปิด นะครับ

แต่ส่วนรถผม ตัว 2.5x ไม่มี DRL คับ

ส่วนเรื่องเซ็นเซอร์เปิดปิดไฟ นี่อ่อนไหวเกินไปจริงๆครับ  ไม่ค่อยเหมาะกับการใช้งานจริงสักเท่าไร คัมรี่รุ่นเก่า ยังมีความไวเหมาะสมกับ สภาพการใช้งานจริงกว่าเลย ไม่รุ้ว่าสามารถปรับความไว ได้รึเปล่า ยังหาไม่เจอ รบกวนท่านอื่นถ้าทราบ แนะนำด้วยครับ

แแสงว่าไม่สว่างสู่แสงมากกว่าใช่มัย้คับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 13:07:15 »
ยืนยันครับ DRL Alphard/Vellfire ต้องตั้งเป็น Auto ถึงติดครับไม่ได้ติดตลอดแบบรุ่นอื่นๆ
ที่นี่ปัญหามันอยู่ที่ว่าส่วนใหญ่รถที่วิ่งกันสั่งออปชั่นมาไม่ได้สั่งแบบมีจอ+ลำโพง JBL จากโรงงาน

กันมาครับส่วนใหญ่เอามาติดกันเองฟังชั่นในการปรับ light sensor sensitivity เลยหายไปครับ
ของผมลองปรับที่จอมันก็ไฟหน้าก็ยังค่อนข้างตอดเร็วทั้งที่ปรับระดับต่ำสุดฟิล์มที่ติดเพิ่มมีผลเพราะเซ็นเซอร์อยู่หน้าคอนโซล

ต้องให้ที่ศูนย์ปรับให้หรือลองใช้วิธีตั้งแบบรีโว่ฟอร์จูนครับอาจจะใช้วิธีเดียวกันปัญหามันอยู่ตรงที่รถส่วนใหญ่ติดฟิล์มกันเข้มพอสมควร sensor เลยทำงานไฟหน้าติดตลอดเลยแก้ปัญหากันโดยเลื่อนปิดไฟหน้าไปเลย

พอปิด drl ก็เลยดับไปด้วยคล้ายๆกับ Harrier ใหม่รู้สึกว่าถ้าจะให้ DRL ติดต้องสั่งออปชั่นเพิ่มจะมากับชุดปุ่มด้วย

***ถ้าเป็นตัวนำเข้าจากเกร์ยรุ่นเริ่มต้นกับรองเริ่มต้นมองผ่านๆจะเหมือนรุ่นที่มี DRL ปกตินะครับแต่รุ่นที่กล่าวไม่มีครับให้เป็นไฟหน้า LED แต่ไม่ +DRL ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 13:10:35 โดย TorTy »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 14:44:11 »
ยืนยันครับ DRL Alphard/Vellfire ต้องตั้งเป็น Auto ถึงติดครับไม่ได้ติดตลอดแบบรุ่นอื่นๆ
ที่นี่ปัญหามันอยู่ที่ว่าส่วนใหญ่รถที่วิ่งกันสั่งออปชั่นมาไม่ได้สั่งแบบมีจอ+ลำโพง JBL จากโรงงาน

กันมาครับส่วนใหญ่เอามาติดกันเองฟังชั่นในการปรับ light sensor sensitivity เลยหายไปครับ
ของผมลองปรับที่จอมันก็ไฟหน้าก็ยังค่อนข้างตอดเร็วทั้งที่ปรับระดับต่ำสุดฟิล์มที่ติดเพิ่มมีผลเพราะเซ็นเซอร์อยู่หน้าคอนโซล

ต้องให้ที่ศูนย์ปรับให้หรือลองใช้วิธีตั้งแบบรีโว่ฟอร์จูนครับอาจจะใช้วิธีเดียวกันปัญหามันอยู่ตรงที่รถส่วนใหญ่ติดฟิล์มกันเข้มพอสมควร sensor เลยทำงานไฟหน้าติดตลอดเลยแก้ปัญหากันโดยเลื่อนปิดไฟหน้าไปเลย

พอปิด drl ก็เลยดับไปด้วยคล้ายๆกับ Harrier ใหม่รู้สึกว่าถ้าจะให้ DRL ติดต้องสั่งออปชั่นเพิ่มจะมากับชุดปุ่มด้วย

***ถ้าเป็นตัวนำเข้าจากเกร์ยรุ่นเริ่มต้นกับรองเริ่มต้นมองผ่านๆจะเหมือนรุ่นที่มี DRL ปกตินะครับแต่รุ่นที่กล่าวไม่มีครับให้เป็นไฟหน้า LED แต่ไม่ +DRL ครับ

ขอถามต่อว่า  DRL ชองสองรุ่นนี้ สว่างสู้ ของปาร์เจโร่ และเบนซ์ ไหมครับ

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 21:14:39 »
มันคงติดๆดับๆอะครับ เลยปิดมันซะเลย พังแล้วเดี๋ยวซ่อมแพง
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 23:55:11 »
เปิด DRL ทำให้ปลอดภัยขึ้นครับ

รถผมคว่ำเพราะคันหน้าตัดหน้า มองไม่เห็นว่ารถเรากำลังมา

ถ้ามีก็เปิดเถอะนะครับ เพื่อลดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 15:45:54 »
ผมก็ไม่เปิด Auto ครับ
เวลาเปิด Auto ไฟ DRL ถึงจะติด แต่ตอนสตาร์ทรถ
เหมือนไฟเรือนไมล์มันจะกระพริบๆเลยไม่เปิด Auto
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0