ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่อง รถบรรทุก 6 ล้อ ISUZU FORWARD 210 FRR  (อ่าน 8022 ครั้ง)

ออฟไลน์ ONE

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเรื่อง รถบรรทุก 6 ล้อ ISUZU FORWARD 210 FRR
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 16:27:16 »
รบกวนขอสอบครับว่า

ผมออกมาต่อดั้ม 5 คิว วิ่งบรรทุกดิน ยาง 8.25-16

อาการคือ วิ่งบรรทุกแล้วล้อหน้ามีอาการร้อนมาก เอาน้ำราดนี้น้ำเดือดเลยครับ
ก่อนหน้านี้เบรคติดเลยครับ ไปตั้งเบรคมาแล้วดีขึ้นหน่อย
เลยอยากสอบถามว่ามีอาการผิดปกติตรงไหน และจะแก้ไขอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
Re: รบกวนสอบถามเรื่อง รถบรรทุก 6 ล้อ ISUZU FORWARD 210 FRR
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 17:29:20 »
FRR เบรคทิฟฟี่ ใช่ไหม ลืมแล้วแว๊  ถ้าใช่เบรคติด รีบไปอู่ขั้นแรกเขาจะตั้งแล้วให้ใช้ไปก่อน ถ้ายังติดหรือร้อน รีบกลับเข้าไปแสดงว่าลูกปั๊มในคาลิปเปอร์พี่มันสกปรกจนมันไม่คืน ส่วนมากก็จะทำความสะอาดแล้วเปลี่ยนลูกยาง ถ้ามันยังติด งานนี้ก็ยาวไป

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามเรื่อง รถบรรทุก 6 ล้อ ISUZU FORWARD 210 FRR
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 20:11:00 »
เบรคติด หรือ ลูกปืนล้อติด เช็คดีๆ

เบรคติด จับเปลี่ยนชุดซ่อมเบรค ก็น่าจะจบ
ลูกปืนติด จับโอเวอร์ฮออล์ชุดลูกปืนล้อ ก็น่าจะจบ

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 21:14:38 »
ร้อนขนาดนั้นเบรคแน่ครับ
ถ้าลูกปืนล้อพังป่านนี้ดังระงมครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 21:52:52 »
ดัมพ์ 5 คิว งง งง

บอกขนาด ยาว สูง ให้หน่อยครับ

หกล้อ FRR ช่วงสั้น หรือ ยาว ครับ หากกระบะยาว 5 เมตร ดูระยะระหว่างหัวเก๋งกับกระบะให้หน่อย

น้ำหนักอาจจะกดหน้ามากไป สังเกตแหนบหน้ายางก้นกระแทกแทบติดคัสซีไหม

รถกดหน้า ล้อหน้าร้อนจัด วิ่งไม่ลอยตัว กินน้ำมันด้วย

ป้ญหานี้จะเกิดกับรถช่วงยาว ครับ แล้วเอามาต่อดัมพ์

ระยะท้ายดัมพ์กับตุ๊กตาท้ายน้อยเกินไป ยกแล้วพลิกง่ายด้วย

ผมเคยแก้โดยเลื่อนดัมพ์ถอยไป 60 cm  ไม่รู้ปัญหาเดียวกันไหม

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 23:08:42 »

หกล้อ FRR ช่วงสั้น หรือ ยาว ครับ หากกระบะยาว 5 เมตร ดูระยะระหว่างหัวเก๋งกับกระบะให้หน่อย

น้ำหนักอาจจะกดหน้ามากไป สังเกตแหนบหน้ายางก้นกระแทกแทบติดคัสซีไหม

รถกดหน้า ล้อหน้าร้อนจัด วิ่งไม่ลอยตัว กินน้ำมันด้วย

ป้ญหานี้จะเกิดกับรถช่วงยาว ครับ แล้วเอามาต่อดัมพ์

ระยะท้ายดัมพ์กับตุ๊กตาท้ายน้อยเกินไป ยกแล้วพลิกง่ายด้วย

ผมเคยแก้โดยเลื่อนดัมพ์ถอยไป 60 cm  ไม่รู้ปัญหาเดียวกันไหม

เชี่ยวชาญมากครับ อาการนี้ผมก็ว่าจากน้ำหนักกดหน้ามากไป พอวิ่งๆ ยางมันรับมากเกินเลยร้อนจัด

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 23:49:54 »
อาการนี้น่าจะเป็นน้ำหนักกดหน้าเยอะเกินเพราะเป็นรถช่วงยาวแบบที่คุณ eaton fuller ว่าครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 08:33:00 »

เชี่ยวชาญมากครับ อาการนี้ผมก็ว่าจากน้ำหนักกดหน้ามากไป พอวิ่งๆ ยางมันรับมากเกินเลยร้อนจัด

ของคุณครับ  อิ อิ อาจมั่วก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ONE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 12:28:00 »
FRR เบรคทิฟฟี่ ใช่ไหม ลืมแล้วแว๊  ถ้าใช่เบรคติด รีบไปอู่ขั้นแรกเขาจะตั้งแล้วให้ใช้ไปก่อน ถ้ายังติดหรือร้อน รีบกลับเข้าไปแสดงว่าลูกปั๊มในคาลิปเปอร์พี่มันสกปรกจนมันไม่คืน ส่วนมากก็จะทำความสะอาดแล้วเปลี่ยนลูกยาง ถ้ามันยังติด งานนี้ก็ยาวไป

ขอบคุณครับพี่
เบรคติด หรือ ลูกปืนล้อติด เช็คดีๆ

เบรคติด จับเปลี่ยนชุดซ่อมเบรค ก็น่าจะจบ
ลูกปืนติด จับโอเวอร์ฮออล์ชุดลูกปืนล้อ ก็น่าจะจบ

น่าจะเบรคครับพี่ ขอบคุณครับ
ร้อนขนาดนั้นเบรคแน่ครับ
ถ้าลูกปืนล้อพังป่านนี้ดังระงมครับ
ขอบคุณครับพี่

ออฟไลน์ ONE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 12:29:35 »

ต่อดั้มจากอู่ สามมิตร ครับพี่

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 19:42:56 »
ต่อดัมพ์ จากสามมิตร มาตรฐานดีนะครับ

อายุรถเท่าไรแล้วครับ  ล้อหน้าร้อนส่วนที่เป็นยางร้อนด้วยไหม หรือ ร้อนเฉพาะในดุมล้อและแผงเบรค

ถ้าร้อนเฉพาะแผงเบรคและร้อนทั้งL R หม้อลมเบรคลูกที่จ่ายล้อหน้าวาล์วจ่ายลมท้ายหม้อลมอาจจะลูกสูบค้างจากสกปรกหรือสปริงดีดกลับติด ถอดล้างวาวจ่ายหล่อลื่นจารบีก็หาย
แผงเบรคร้อนข้างเดียว ล้างลูกสูบเบรคล้อนั้น

ร้อนดุมล้อ ถอดล้างจาระบี ขึ้นล้อหมุนเอามือหมุนตามลูกปืนแตกจะครืดตามมือ

ร้อนเฉพาะยางหน้า แหนบหน้าแอ่น บรรทุกกดหน้าเกิน  ตามหลักรถบรรทุกจะบรรทุกให้พูนท้าย หน้าจะได้ลอยเล็กน้อย ยางหน้าไม่ร้อนเสี่ยงระเบิด

******  แต่งานที่บรรทุกเป็นคิว คำนวนตามขนาดกระบะ หนักใจต้องเกลี่ยเสมอ ทำให้ไม่พูนท้าย กดหน้ามาก คงต้องทำใจ ครับ ******

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 01:54:09 »
ตัว FRR 210 นี่แรงจริง แต่เท่าที่เคยขับเกียร์ 1 ไวไปนิด เวลาขับลงเขานี่ต้องใช้เบรคเยอะไป แถวบ้านผม(น่าน)นิยม FC9J ซะเยอะ เกียร์1 หนืดกว่า แต่ข้อเสียคือเฟืองท้ายกับเพลากลาง 9J เปลืองกว่ามาก  2 รุ่นนี้เร่งไฟฟ้าเหมือนกัน แต่ FRR ออกบ่อดิน กินขาด  แต่เท่าที่เคยถามคนใช้รุ่นนี้ ปัญหาเหมือนท่าน one เยอะครับ เปลืองเบรค