ผู้เขียน หัวข้อ: อู่ทำสี รู้เบอร์สีได้อย่างไร  (อ่าน 16662 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
อู่ทำสี รู้เบอร์สีได้อย่างไร
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 12:36:51 »
ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ อู่สี ที่รับทำทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ เช่นพวกอู่รับเคลมประกัน เค้าจะสอบถามจากไหน และเอาสีมาจากไหนครับ ให้ตรงกับเบอร์สีของรถแต่ละคัน

แล้วพบบ่อยมั๊ยครับ ที่อู่สี ทำสีแล้ว ไม่เหมือนสีเดิม เช่นรถสีขาว แต่ประตูบานหน้า บานหลัง มีต่างๆกันอยู่บ้าง ไม่ใช่ ขาว เดียวกัน

ออฟไลน์ chaithawat

Re: อู่ทำสี รู้เบอร์สีได้อย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 12:48:02 »
ถอดฝาถังเทียบเอาเบอร์ในคอมได้ครับ 

ออฟไลน์ adis

Re: อู่ทำสี รู้เบอร์สีได้อย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 12:51:55 »
ข้างประตูรถจะมีฉลากระบุเบอร์สีของรถอยู่ครับ
แต่เวลาจะพ่น ช่างก็จะต้องเทียบอีกทีกับฝาถังน้ำมัน

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 13:00:50 »
สีเดิมโรงงานไม่ยาก ถ้าทำสีไม่ตรงโรงงานต้องเทียบอย่างเดียว

แต่เข้าใจว่าที่สีไม่ตรง ไม่ได้เกิดจากเบอร์สีไม่ตรง แต่เกิดจากสีที่ผ่านการใช้งานมาสักระยะหนึ่งสีมันจะเปลี่ยนไปจากเดิมนิดหน่อย (เช่น สีขาว) หรือ สีที่มีเกล็ดในเนื้อ (เช่น สีเงิน) สีพวกนี้กระป๋องเดียวกัน พ่นคนละทียังไม่ค่อยจะยอมเท่ากันเลยครับ

เคยทำเอา e36 ไปทำสี titanium silver ทั้งคันแล้วตรงหลังคากับแก้มมีฟองแล็คเกอร์พอสมควร ... เจ้าของอู่จับลอกสี พ่นใหม่ทั้งคันเลยครับ เค้ากลัวพ่นซ่อมแล้วสีไม่เท่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 13:05:42 โดย Turin »

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 13:21:47 »
ถ้าทำทั้งคันฝาถังเทียบได้ครับ   แต่ถ้าทำเฉพาะจุด เช่น กันชน  ถอดกันชนเดิมไปเทียบเลยครับ   เพราะเฉดสีจะได้ใกล้เคียงกับชิ้นอื่นๆครับ   

หรือผสมตามฝาถังแล้วลองพ่นในเพลท แล้วไปเทียบกับชิ้นอื่นที่ซ่อมสี ครับ เพื่อดูว่า สีเพี้ยนหรือไม่ครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 13:30:30 »
ใช้เครื่องอ่านครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 14:05:29 »
ส่วนใหญ่สีเพี้ยนตามกาลเวลา เห็นชัดสุดสีขาว ผ่านไปซัก10กว่าปีเริ่มออกเหลือง ไม่ขาวผ่อง แบบนี้ก็ต้องผสมเอาเอง ใช้สีเบอร์เดิมโรงงานยังไงก็ไม่เท่ากัน เวลาทำสีเฉพาะจุดมันเลยออกมาเพี้ยน ช่างเลยแก้ด้วยการทำทีเดียวทั้งคัน

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 16:10:55 »
น้าผมเปิดอู่ซ่อมรถ ทำสี เวลาลูกค้าต้องการให้ผสมสี ลูกค้าจะถอดฝาถังน้ำมันมาให้ จากนั้นช่าง (น้า) ก็จะทำการผสมสีตามตัวอย่าง เมื่อได้สีที่ใกล้เคียงแล้ว
จึงลองพ่นบนแผ่นแม่เหล็กบางๆ (ขนาดประมาณครึ่งกระดาษ A4 แนวตั้ง) รอสีที่พ่นแห้ง จากนั้นเอาแผ่นแม่เหล็กมาแทบติดกับตัวอย่างฝาถังน้ำมัน
ลองส่องดูทั้งคู่พร้อมกัน ในที่สว่าง มืด เอียงซ้ายขวาดู เมื่อโอเคก็ปิดฝากระป๋องสีที่ผสมได้ แต้มสีไว้ที่ฝา รอลูกค้ามารับ......

ส่วนถ้าเมื่อลองพ่นบนแผ่นแม่เหล็กแล้วสียังไม่ OK ก็สามารถลอกสีออกได้ง่าย ผมเองตอนเด็กเมื่อไปร้านน้าชอบไปช่วยลอกสีออก สนุกดี

ส่วนสีที่น้าบอกผสมยากสุดคือ สีแดงมุก
@ngel gunman

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 19:28:58 »
ฝาพลาสติกบางทีก็ไม่เหมือนนะครับ หรือคนผสมดันขี้เกียจไม่รู้ครับ  ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 21:24:55 »
เคยโดนถอดฝาถังน้ำมันไป เพื่อไปเทียบ อันนี้พอทราบอยู่ แต่บางทีก็ไม่เหมือน คงเพราะสีเปลี่ยนไปตามกาลเวลาจริงๆ

แต่เรื่องเบอร์สีที่ข้างประตูนี่ ผมไม่ทราบเลย ต้องลองไปดูที่รถซะหน่อยแล้ว

ขอบคุณมากนะครับ กับทุกคำตอบ

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 21:31:53 »
ผมเคยเป็นเจ้าของอู่สี ตอนหลังให้ k factory ทำต่อ  คือสีแต่ละยี่ห้อ อย่างดูปองค์ เนี่ยจะมีโปรแกรมส่วนผสมของสีของรถทุกยี่ห้อทุกรุ่น เช่น  benz cls สี firn white ก็จะมีส่วนผสมมาให้เลยว่าแม่สีแต่ละอันใช้กี่มิลลิกรัม..บลาๆๆๆ เราก็ไม่ต้องคิดมากผสมตามนั้นเลย (รถแต่ละคันนั้นก็จะมีโค๊ดรหัสสีติดอยู่ตามตัวถัง เช่น บางคันก้อยู่แถวฝากระโปรง)   คืออู่ผมมีเครื่องผสม เอง และเครื่องชั่งละเอียดมากๆจนอยู่ห้องพัดลมไม่ได้ตัวเลขมันเคลื่อน555  แต่  ........ สุดท้ายแล้วถ้ารถบางคันสีดันหมองไปแล้วแต่เราต้องซ่อมแค่ชิ้นเดียวก็ต้องแก้สถานการณ์ครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 07:38:06 »
อู่เก่งๆที่ผมใช้บริการจะถอดฝาถังน้ำมันเทียบและจะขับไปเทียบกับสีรถใหม่ที่โชว์รูมครับ เจ้าของอู่บอกว่าสีที่ซ่อมยากก็คือพวกสีอ่อนๆทั้งหลายเช่นสีขาว เงิน ทอง เพราะถ้าผสมไม่เหมาะก็จะมืดหรือสว่างจนเพี้ยนไปจากสีบานอื่นๆได้ และก่อนพ่นจริงเค้าจะพ่นบนแผ่นเหล็กแล้วเทียบสีอีกครั้งหนึ่งด้วยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 09:16:54 »
ที่เพลทที่แปะอยู่บนตัวถังบริเวณแผงจิ้งหรีด มีระบุรหัสสีไว้ครับ

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 09:21:41 »
รถที่บ้านผม นิสสัน โตโยต้า มิตซูบิชิ มีนะครับ ยี่ห้ออื่นผมไม่ทราบ รอเจ้าของรถยี่ห้ออื่นมาแถลงอีกที