ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกหน่อยครับระหว่างเก๋งC-segmentกับกระบะ4ประตูยกสูง  (อ่าน 13427 ครั้ง)

ออฟไลน์ ppooyyzaa

• Newbie
  • *
ขอความคิดเห็นพี่ๆหน่อยครับ
ขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมมีประสบการณ์ในการใช้รถยนต์ 4 ปีกว่าครับ เริ่มแรกก็ใช้รถรุ่นเก่าของน้าอายุรถก็20กว่าปีใช้ไปซ่อมไป เปลี่ยนเองบ้าง เข้าอู่บ้าง ตอนนี้สภาพเริ่มไม่ไหวแล้วครับทั้งเครื่อง(ใช้แก๊สlpgอย่างเดียว)ทั้งสีรถ :)
พอเรียนจบที่บ้านวางแผนจะออกรถใหม่ให้งบ 900K+-นิดหน่อย ตัวผมเองอยากได้ Civic ตัวใหม่ตั้งหน้าตั้งตารอมาเป็นปี แต่ ที่บ้านอยากได้ให้ออกกระบะ4ประตูยกสูงเพราะว่าพ่อจะได้ใช้ขนของได้บ้างสลับกันใช้บ้างคือแม่ไม่ค่อยชอบนั่งรถเก๋งแกบอกว่ามันเตี้ย ตอนนี้ตัดสินใจไม่ได้ครับ

ที่บ้านมีfortuner 1 คัน มาสด้ากระบะคันเล็กๆ 1 คัน และCorona 1 คันโดยผมใช้คันนี้อยู่
การใช้งาน
ปกติขับคนเดียวครับ มีคนนั่งด้วยเป็นบางครั้ง
จ-ศ วิ่งไปกลับบ้านกับที่ทำงาน วันละ 10 km ส่วน ส-อ วันละ 100 km
ความเร็วปกติที่ใช้ 120-130km/h
ถ้าเป็นกระบะผมมอง Ford Ranger 2.2 wt 4*2 ไม่ก็ isuzu d max 1.9 hilander 4 doors ถ้าเป็นฟอร์ดผมกลัวมีปัญหาตามมาที่หลังและศูนย์บริการครับเพราะไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้มาก่อน

**ตอนนี้มีตัวเลือกในใจคือ Honda civic 1.8 , Ford Ranger 2.2 wt 4*2 , isuzu d max 1.9 hilander 4 doors ขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ :) :)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
เป็นผม มีเคสพ่อแม่มาเกี่ยว ผมคงเลือกกระบะครับ
มันใช้งานได้หลากหลายกว่า ไม่ขัดใจท่านด้วย
ถ้ามองมันเป็นรถ ใช้งานทั่วๆไป เน้นคุ้มค่า กระบะมันตอบโจทย์ได้มากกว่า

แต่ถ้าใช้แบบนั่งสบาย ขับเข้าเมือง เน้นคล่องตัว เน้นภาพลักษณ์ ก็คงต้องรถเก๋ง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เหตุผลเพราะว่าพ่อจะได้ใช้ขนของด้วย
และดูจากรถที่มีอยู่ก็ยังไม่มีกระบะคันใหญ่ (มาสด้ากระบะคันเล็กๆ 1 คัน เดาว่าคงเป็นแฟมิเลีย)
ผมก็ยังมองว่ากระบะสี่ประตูน่าสนใจกว่าซีวิคครับ

เหลือตัวเลือก เรนเจอร์ 2.2 WT กับดีแม็ก
ผมว่าถ้ายังไม่มั่นใจในศูนย์บริการฟอร์ด ก็คงต้องเป็นอิซูซุล่ะครับ
แต่อิซูซุ 1.9 ก็ยังไม่ได้พิสูจน์อะไรมากมาย เพราะเพิ่งเปิดตัว
ชื่อเสียงเก่าๆอาจจะไม่มีผลต่อเครื่องใหม่ แต่เรื่องบริการหลังการขายก็จะยังดีเหมือนเดิม
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Turin

ปกติผมก็ชอบเก๋ง C segment นะ ขนาดกำลังดี แต่ WT มันหล่อได้ใจจริงๆ

ยิ่งพ่อแม่ ชอบกระบะมากกว่า แถมมีโอกาสได้ใช้งานขนของด้วย ผมว่าไปทางกระบะยกสูงก็ไม่เลวครับ ... เว้นแต่มีปัญหาเรื่องที่จอด หรือต้องไปในที่ที่คับแคบบ่อยๆ อาจจะรำคาญได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขนอะไร บ่อยไหม มากน้อยแค่ไหนละครับ เพราะของเดิมจูนกับกระบะเล็กก็น่าจะพอนะครับ
ส่วนตัวผมเคยตามใจที่บ้านไปทีนึงละ ต้องมานั่งเสียใจอยู่จนทุกวันนี้(อีกไม่นานจะปลดแอกละ)
ถ้าคันเก่ามันขนได้ไม่จำเป็นต้องมาสลับ เดิมขับเก๋งอยู่แล้วและชอบเก๋งมากกว่า คุณไปซีวิคเถอะ

ออฟไลน์ whoami

มีฟอร์กับกระบะเล็กแล้วเอาเก๋งสิครับ

ออฟไลน์ AkE

ะเป็นผมเอา civic คับ รอมานานแล้วก้รถที่บ้านก้มีที่ขนของได้อยุ่แล้ว ไม่เห็นจำเปน แต่ถ้าต้องเป็นกระบะผม Ranger แน่นอนคับ

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
คุณก็ยืนยันกับท่านบอกว่าเราต้องใช้งานแบบไหน ชอบแบบไหน ท่านคงตามใจเราแหละครับ เพราะเก๋งกับกระบะ มันคนละฟีลลิ่งกันเลย ขับต่างกันมาก อีกอย่างมีรถที่บ้านที่พอจะขนของได้บ้างอยู่แล้ว ที่ผมบอกแบบนี้เพราะ วัน ศุกร์ และ เสาร์ คุณต้องขับรถเป็น 100 km ถ้าไม่ชอบกระบะจริงๆ จะไหวหรอครับ  เพราะส่วนตัวผมต่างกันเลย ผมไม่ชอบเก๋ง มันเตี้ย ไม่ได้สับเกียร์ ไม่ชอบ ผมก็เลยจอดมันมา 6 เดือนแล้วเนี่ย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ที่บ้านอยากได้ให้ออกกระบะ4ประตูยกสูงเพราะว่าพ่อจะได้ใช้ขนของได้บ้างสลับกันใช้บ้างคือแม่ไม่ค่อยชอบนั่งรถเก๋งแกบอกว่ามันเตี้ย

เหตุผลแค่นี้ก็กระบะแล้วหละครับ  ว่าแต่ทางบ้านออาตังใช่มั๊ยครับเพราะเห็นว่าจะออกหลังเรียนจบ ถ้าเป็นอย่างนั้นก็กระบะอย่างเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
เราใช้คนเดียวหรือเปล่า หากใช่ ก็ทำตามใจสิครับ  การขับรถบางครั้งมันก็คือความสุข เลือกที่ตัวเองอยากได้ แล้วยกเหตุผลของเรา ไปบอกกับทางบ้าน เชื่อว่า เค้าต้องเข้าใจ

ออฟไลน์ Newhang

ตัดford ออกเถอะครับถ้ายังไม่อยากได้ประสบการ์ณที่แปลกใหม่ตอนนี้

ผมว่าคนที่บ้านมาที่ dmax หมดแล้ว
ถ้าไม่รีบมาก รอ11มีนา พาที่บ้านไปดูซีวิคอีกที่ ผมว่าน่าจะได้คำตอบไม่ยาก

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
ด้วยเหตุผลที่ว่ามา กระบะ 4 ประตู ตอบโจทย์ครับ บ้านผมก็มี 4 ประตู Dmax คันนึง >>> ใช้ขนของได้ เดินทางไกลไปกันทั้งครอบครัวได้ ลุยได้ สบายๆ

ออฟไลน์ mamaman

ที่บ้านอยากได้ให้ออกกระบะ4ประตูยกสูงเพราะว่าพ่อจะได้ใช้ขนของได้บ้างสลับกันใช้บ้างคือแม่ไม่ค่อยชอบนั่งรถเก๋งแกบอกว่ามันเตี้ย

เหตุผลแค่นี้ก็กระบะแล้วหละครับ  ว่าแต่ทางบ้านออาตังใช่มั๊ยครับเพราะเห็นว่าจะออกหลังเรียนจบ ถ้าเป็นอย่างนั้นก็กระบะอย่างเดียว

กะบะเลยครับ

DMAX ราคา 900,000 มีกล้องหลัง นิ่มนะครับ ขับสบายๆเลย

ออฟไลน์ meeuwarn

ใน กทม หรือ เมืองใหญ่ กระบะ หาที่จอดยากครับ

ออฟไลน์ Nut_K

2 choice นี้ผมเลือก Wildtrak 2.2 ครับ แต่ขอเพิ่มอีกตัวเลือกคือ HRV ใช้งานได้หลากหลายกว่า ( แต่ต้องเอาไปทำช่วงล่างใหม่นิดนึง ) ขับในเมืองก็สบาย หาที่จอดง่ายกว่ากระบะด้วย

ออฟไลน์ ps000000

รีโว่ ผม รถกระด้างมาก เมียกะแม่ นั่งแล้วจิอ๊วก เลยขับอยู่คนเดียว

ออฟไลน์ SLuang

ถ้าชอบกระบะแล้ว ตัดสินใจแล้ว อยากให้ลองขับกับเซลล์ ยาวๆ  หน่อยนะ ประมาณ 5 - 10 โลเลยครับ

แล้วค่อยกลับมาตัดสินใจ

ผมทำให้คน ปลี่ยนใจขายทิ้งดีแมกซ์(แน่นอน ดีแมกซ์รุ่นเก่า โกลด์ฯ และแพลทินั่ม)มาขับเรนเจอร์ 2 คนแล้วนะ
ไม่เชียร์ ไม่ชวน  แต่พอดีจังหวะเขาจะเปลี่ยนรถ ก็ให้เขาไปทดลองขับไปก่อน ไม่เสียหาย ทั้งสองยี่ห้อเลย สิ่งที่ทำให้เขาไป เพราะหุ่นของรถเรนเจอร์ T6
สรุป เปลี่ยนทั้งสองคน

ความจริงประชากรเรนเจอร์ T6 ในประเทศไทยก็เยอะมากแล้วนะ อนาคตยิ่งทวีไปเรื่อยๆ   จะมีผลดีในแง่ของการหาอะไหล่
กับปัญหาเรื่อง 0 น้อย อันนี้ต้องทำใจ   ปัญหารถเคสหนักๆ  ยังไม่เจอ ใช้มา 4 ปี จะแสนโลแล้ว ทุกอย่างยัง ok ครับ
ใครถามผมไม่เคยชม หรือเชียร์ให้ใครฟัง  แค่พูดว่า ถ้าสนใจก็ลองขับดูก่อนตัดสินใจซื้อ   
จขกท. ก็เช่นเดียวกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 16:06:53 โดย SLuang »

promt

• บุคคลทั่วไป
กระบะ dmax ครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ลองดูที่ใช้งานปัจจุบันก่อนครับว่า FTN ขนของคันเดียวเพียงพอหรือไม่ ถ้าไม่มีปัญหาในการใช้งาน 3 คันที่มีอยู่ในปัจจุบัน และกำลังจะเปลี่ยน corona ผมคิดว่า civic น่าจะเป็นคำตอบได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 19:04:52 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Tapanan

เหตุการนี้เคยเกิดกับผม เมื่อ 5 ปี่ที่แล้ว แต่ด้วยความที่บ้านมีกระบะ Dmax แล้ว 1 คัน ผมจึงเลือก Lancer Ex.
ณ.เวลานี้... รถผม ขายได้ราคา 3 แสน นิดๆๆ ขณะที่ผมเพิ่งไปเอา Platinum 3.0 4Dr. Hr มือสอง รถปีเดียวกัน หมวดอักษรเดียวกันมา 4 แสนห้า
ผมอยากเปลียนเทียบให้ดูว่า C-Segment  ออกมา ราคาเกือบล้าน เมื่อขายต่อ กระบะ 4 ประตูที่ถูกกว่า เกือบ 2 แสนกลับมี ราคาที่ดีกว่า...

ขับสบาย การซับแรง การสั่นสะเทือน การเข้าโค้ง กระบะเป็นรองชัดเจน แต่อะไรมันก็ย้อนกลับไม่ได้....

ออฟไลน์ SM.

ตามใจพ่อแม่ดีกว่าครับ ลูกที่ดี ::) ::) ::)

ออฟไลน์ romeo2011

ตัดford ออกเถอะครับถ้ายังไม่อยากได้ประสบการ์ณที่แปลกใหม่ตอนนี้

ผมว่าคนที่บ้านมาที่ dmax หมดแล้ว
ถ้าไม่รีบมาก รอ11มีนา พาที่บ้านไปดูซีวิคอีกที่ ผมว่าน่าจะได้คำตอบไม่ยาก

:( :( :(

ออฟไลน์ Tien.W

ต้องถามว่า ใครจ่ายตังค์ ?

ถ้าคุณจ่ายเอง ก็ตามใจคุณ เพราะ มี fortuner แล้ว พับเบาะ แบกของได้ จะออกเก๋ง ก็คงไม่เท่าไหร่
ถ้าพ่อแม่จ่าย อันนี้ก็ต้องกระบะตามใจท่านนั่นแหละ

ส่วนตัวผมเอง ... ไม่เคยมองกระบะเลย ชอบขับเก๋งมากกว่า มันนุ่มนวลกว่า

ออฟไลน์ zgmx9900

ตามใจพ่อแม่ดีกว่าครับ ลูกที่ดี ::) ::) ::)

เห็นด้วยครับ ;D
แล้วก็พาคุณพ่อแม่ไปTest Drive ทั้ง RangerและD-max

ออฟไลน์ yammyza

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นผมตัดฟอร์ดออกไปก่อน รถนะดี แต่ศูนย์ยังต้องปรับปรุง
ระหว่างซีวิคกับดีแมก ผมชอบซีวิคมากกว่า เพราะเราขับเองซะเป็นส่วนใหญ่ แต่อีกมุมนึง ถ้าเน้นใช้งานเอนกประสงค์ ยังไงกระบะก็ได้เปรียบ
ด้วยงบที่ซื้อซีวิคได้ เอาตัวรองท็อป 1.8 แล้วกัน สามารถออกกระบะดีๆ ได้ตัวเลยครับ
ส่วนดีแมก เครื่องเล็ก 1.9 ประหยัดน้ำมันดี แต่มีเกียร์ธรรมดาเท่านั้น ส่วนตัว3.0 มันเป็นเครื่องตัวเก่า ไปออกรีโว่ 2.8 แทนจะดีกว่า
คุณขับค่อนข้างเร็ว ผมแนะนำไปเล่น รีโว่ 2.8G ดีกว่าครับ อัตราเร่งและแรงปลายดี ประหยัดน้ำมัน ศูนย์บริการก็โอเค ลองดูนะครับ