ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกไม่ถูกคับระหว่าง mazda2 กับ Jazz  (อ่าน 16381 ครั้ง)

ออฟไลน์ pobsqure

• Newbie
  • *
เลือกไม่ถูกคับระหว่าง mazda2 กับ Jazz
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 15:57:41 »
ตอนนี้ดู Mazda2 ตัวเบนซิน 1.3 high connect ไว้กับ Jazz V+

เนื่องจากผมไปลองนั่งมาแล้ว (แต่ยังไม่ได้ลองขับ) ผมชอบ Mazda2 มากกว่า

แต่แม่ผมพอลองนั่งกลับชอบ Jazz มากกว่า แกบอก Mazda2 นั่งแล้วอึดอัด

การใช้งานส่วนมากผมจะนั่ง 1-2 คน ไป-กลับ ต่างจังหวัดทุกอาทิตย์

ขนของบ้างนิดหน่อย ผมเลือกตัวไหนดีคับ คิดไม่ตกจริงๆ :'(

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
Re: เลือกไม่ถูกคับระหว่าง mazda2 กับ Jazz
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 16:20:13 »
ลองตัดสินใจจากตารางนี้ ไม่ก็ไปลองขับดูคับ ผมว่าตัดสินใจได้เลย Mazda 2 เบนซิน อยู่ล่างๆนะเดี๋ยวสับสน
Mazda ได้ประหยัดน้ำมัน(มาก)
ส่วน Jazz ได้อัตราเร่ง

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: เลือกไม่ถูกคับระหว่าง mazda2 กับ Jazz
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 16:26:42 »
เชื่อแม่สิ

ผมดันทุรัง เมียกะแม่ไม่ชอบ รีโว่

ซื้อมา ก็โดนบ่นทุกวัน แทบจิหขายทิ้ง

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 16:35:18 »
แม่นั่ง Jazz ตอนรถจอด ใครๆก็ชอบความกว้างครับ
แต่อย่าลืม พาแม่ไปเทสตอนวิ่งด้วยนะครับ
อาจจะชอบ Mazda2 มากกว่าก็ได้นะครับ
ความตึงตัง ความซับแรงกระแทก ดีกว่า Jazz พอสมควรอยู่นะครับ

PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ little29

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 16:49:29 »
jazz ตัวรถกว้างดี แต่วัสดุการประกอบ สู้มาสด้า 2 ไม่ได้
ผมลองขับแจ๊สมา ช่วงล่าง ไม่ค่อยแน่น ้เก็บเสียง พอใช้ เซ็ตพวงมาลัยมา ธรรมดา มาสด้าสองยังไม่เคยขับ
และ ยาริส ช่วง ล่าง กับ พวงมาลัย ดีกว่า jazz ครับ ปล ผมขับ มิราจ ครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 16:59:03 »
ได้อย่างเสียอย่างครับ2รุ่นนี
รุ่นนึงแคบ ช่วงล่างดี อืด ประหยัดน้ำมันก
อีกรุ่นกว้าง แรงกว่า ประหยัดน้อยกว่า

ปล.ถ้ารับได้กับความแคบmazda2ก็พอไปได้นะ แต่ถ้าแม่บอกไม่ไหวก็อย่าฝืนเลยพากันไปลองขับดู

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 17:05:18 »
JAZZ 100%
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 17:15:22 »
ถ้าเล่น MZ2 ทำไมไม่ไปดีเซลเลยละครับ ถ้าโจทย์เท่านี้ผมไป jazz แน่นอนอย่างน้อยเครื่องแรงขับสนุกตัวถังกว้างนอกนั้นไม่มีอะไรเด่นแต่มันก็ใช้งานได้ ถ้าเพื่มงบอีกหน่อยไป MZ2 1.5D ผมจะกระโดดขึ้นคันนั้นทันทีครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 17:24:12 »
ขับต่างจังหวัดด้วย ผมว่าไม่1.5jazz ก็ mazda2 1.5 diesel ไปเลย
เรื่องความประหยัด2dieselกินขาด เหนมีคนทำได้30km/lมาแล้ว

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 17:25:37 »
ขับทางไกลออกตจว. มาสด้า2 ขับสบายกว่าครับ
ไม่ค่อยเครียด เวลาถือพวงงมาลัย
จุดด้อยที่สู้แจสไม่ได้จุดเดียว(ความเห็นส่วนตัวผม) คือเบาะหลังแค่นั้น

ออฟไลน์ ktonja

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 17:28:34 »
คล้ายผมแต่ ผมทดลองขับ Jazz และไปลอง mg3 สุดท้ายก็ไปลอง mazda2 รู้สึกดังนี้

Jazz เบาะกว้างเอนกประสงค์ แต่เวลาขับรถดังตึงตังมากเสียงประตูท้ายดังน่าจะมาจากป้ายทะเบียน ไม่มั่นใจว่าขับเร็วๆเข้าโค้งจะดีไหมเพราะไปลองแค่ช่วงสั้นๆ
(แต่คันเก่าที่ใช้เป็น city 2007 ขับเร็วๆแล้วเสียวรถเบาๆลอยๆ)
mg3 เบาะกว้างขวางแต่น้อยกว่า jazz ช่วงล่างตึงตังนิดหน่อยแต่ดีเลิศพวงมาลัยดีเลิศขับแล้วตัวรถรู้สึกหนักแน่นมั่นใจอัตราเร่งดีขับสนุก ขับเร็วไม่เครียด
mazda2 นั่งด้านหลังรู้สึกอึดอัดมาก น่าจะเป็นเพราะเบาะมันตั้งชันเกินไป ไม่มั่นใจว่าขับเร็วๆเข้าโค้งจะดีไหมเพราะไปลองแค่ช่วงสั้นๆ แต่ถ้าขับแค่ 2 คนก็เป็นรถที่น่าใช้ แถมประหยัด

กรณีตัวผมเองเลือก mg3

กรณีท่าน ขับไปต่างจังหวัดบ่อยๆ หารถที่ช่วงล่างดีดีหน่อยขับแล้วมั่นใจดีกว่า ผมว่าเลือก Mazda2 ดีกว่า (และผมเพิ่มออฟชั่น MG3 ให้อีกคัน)

ปล.แต่ถ้าแม่ช่วยออกเงินและเค้านั่งรถเราบ่อยๆก็เลือก Jazz เถอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 17:31:33 โดย ktonja »

ออฟไลน์ vachirapoly

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 18:27:53 »
ตอนผมเลือก SWIFT ECO ก็ใช้ตรรกะว่าเรานั่งแค่ 2คนคือผมกับแฟน เบาะหลังนานๆทีจะมีเพื่อน หรือพ่อแม่มานั่ง ไม่สนใจเท่าไหร่... พอมีคนจะมานั่งจริงๆ แม้จะน้อยครั้ง แต่มันรู้สึกไม่ดีอะ อึดอัดแทนเลย จนคนอื่นๆรวมถึงครอบครัวบอกว่า ถ้านั่งเกิน 2คน ไม่เอารถผมไปนะ อึดอัด

ซื้อรถมา แต่งช่วงล่างได้ แต่งเครื่องได้ แต่เพิ่มความสบายในการนั่งไม่ได้นะครับ ลองพิจารณาดูครับ ตอนนี้ผมไปมอง 7ที่นั่งขนาดเล็กแล้ว เพิ่มตังอีกหน่อย ใช้งานได้ครอบคลุมดี ใช้ยาวๆ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 19:18:57 »
ส่วนตัวผมนะ ถ้า Mazda2 1.3 เบนซิน กับ Jazz ผมเลือก Jazz
แต่ถ้า Mazda2 1.5 ดีเซล กับ Jazz อันนี้แอบลังเลคิดหนักครับ

ออฟไลน์ pobsqure

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 19:38:51 »
ขอบคุณทุกคำแนะนะคับ ผมไม่ใช่คนขับรถเร็วเลยไม่ค่อยสนใจตัวดีเซลเท่าไรอ่าคับ  :)

ตอนนี้ใจเริ่มไป Jazz ล้ะครับ 5555

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 19:45:54 »
จะเอา Jazz ไปทำช่วงล่าง

หรือเอา M2 ไปขยายตัวถังให้มันกว้างขึ้น (ได้ไหม)

ผมเอา Jazz ไปทำช่วงล่างดีกว่า อัตราเร่งน่าจะขับสนุกว่า ยกเว้นชอบขับแบบเรื่อยๆ

ขับ ตจว. รถอืดๆ คง....ไม่สนุกและอันตราย เร่งแซงที รอ...........นาน

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 19:55:06 »
พาแคุณแม่ไปเทสตอนขับ ทั้ง mazda2 กับ Jazz อีกครั้งครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 20:08:01 »
ผมว่าผู้ใหญ่ชอบ Jazz น่ะ  :)

ลองพาไปนั่งทั้ง 2 คันดูครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 20:17:40 »
ถ้า2 เพิ่มความยาวห้องโดยสารด้านหลังอีกสัก30ม.ม. ความสบายคงเพิ่มขึ้น รวมทั้งยอดขาย คนที่ลังเลจะทำให้การตัดสินใจง่ายขึ้น
จขกท.คงต้องแยกโจทย์การใช้งานว่าต้องการแบบไหน
1.ถ้าชอบประหยัด ขับแบบทั่วไปไม่แคร์อัตราเร่งมากนัก ชอบช่วงล่างแบบจบๆจากโรงงาน ไม่เน้นการโดยสารด้นหลังเวลาเดินทางไกล ไปมาสด้า2 1.3
2.ชอบความเอนกประสงค์ เน้นขนนู้นนี่นั่นบ่อย คนหลังนั่งสบายไม่อึดอัด ชอบอัตราเร่งไม่พะวงเรื่องค่าน้ำมัน เดินทางไกลบ่อย เลือกแจ้ส
 ลองไตร่ตรองดูครับ ถ้าHBเป็นผมเลือกแจ้สครับ  ::)
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 20:30:49 »
ต้องถามว่า เงินใคร ? แล้ว ใครใช้ ?

เงินแม่ แม่นั่งประจำ ก็ตามใจแม่ ครับ ไม่งั้นก็ยาวครับ

กับ Jazz เป็นรถที่ขับแล้วงั้นๆ ช่วงล่างออกแนวไม่ได้เรื่องด้วย ครั้งแรกที่จับ ที่ขับ ไม่รู้สึกประทับใจมันเลยสักนิดเดียว แต่วันเวลาผ่านไป แปลกนะ ยิ่งชอบมันขึ้นเรื่อยๆ ทั้งความอเนกประสงค์ แบกของ ขนกระเป๋าเดินทางใบโต แม้แต่แบกปุ๋ยส่งลูกค้า ก็ทำมาแล้ว รวมถึง เรื่องความทนทาน ไม่งอแง ไม่จุกจิก แม้แต่นิดเดียว ครับ

จากตอนแรก คนใช้บ่นๆๆๆ ขับไม่ดี นั่นๆนี่ๆ จนทุกวันนี้ถามว่า ถ้าเปลี่ยนรถอีก เอาอะไร ? ... คำตอบคือ "ยังไงก็ Jazz มันทนดี"

...................

ส่วน Mazda นั้น

ตรงข้ามครับ ลองขับปุ๊บ คันนี้แหละใช่เลย เอาเลย ขับมาแรกๆก็ชอบนะ ขับสนุก พวงมาลัยคม แต่พอนานไป เริ่มมีนั่น มีนี่ เคลมก็ยาก สารพัด ค่าดูแลก็สูงกว่า ... ถามคนใช้ เค้าบอกว่า "คันต่อไป ไม่เอาแล้ว Mazda เบื่อ"

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 20:39:25 »
ต้องถามว่า เงินใคร ? แล้ว ใครใช้ ?

เงินแม่ แม่นั่งประจำ ก็ตามใจแม่ ครับ ไม่งั้นก็ยาวครับ

กับ Jazz เป็นรถที่ขับแล้วงั้นๆ ช่วงล่างออกแนวไม่ได้เรื่องด้วย ครั้งแรกที่จับ ที่ขับ ไม่รู้สึกประทับใจมันเลยสักนิดเดียว แต่วันเวลาผ่านไป แปลกนะ ยิ่งชอบมันขึ้นเรื่อยๆ ทั้งความอเนกประสงค์ แบกของ ขนกระเป๋าเดินทางใบโต แม้แต่แบกปุ๋ยส่งลูกค้า ก็ทำมาแล้ว รวมถึง เรื่องความทนทาน ไม่งอแง ไม่จุกจิก แม้แต่นิดเดียว ครับ

จากตอนแรก คนใช้บ่นๆๆๆ ขับไม่ดี นั่นๆนี่ๆ จนทุกวันนี้ถามว่า ถ้าเปลี่ยนรถอีก เอาอะไร ? ... คำตอบคือ "ยังไงก็ Jazz มันทนดี"

...................

ส่วน Mazda นั้น

ตรงข้ามครับ ลองขับปุ๊บ คันนี้แหละใช่เลย เอาเลย ขับมาแรกๆก็ชอบนะ ขับสนุก พวงมาลัยคม แต่พอนานไป เริ่มมีนั่น มีนี่ เคลมก็ยาก สารพัด ค่าดูแลก็สูงกว่า ... ถามคนใช้ เค้าบอกว่า "คันต่อไป ไม่เอาแล้ว Mazda เบื่อ"

5555  เหมือนญาติผมเลย M2 กะ เฟียสต้า บ่นทั้งคู่  แต่ M2 ปีแรกๆ หม้อน้ำแตก ตามมาด้วยไฟไหม้ไปแล้ว รถจอดอยู่เฉยๆ ไหม้ ไม่มีประกัน     ส่วนเฟียสต้าก็บ่นๆว่าเกียร์เอ๋อ นานๆเจอทีก็บ่นให้ฟัง  ทั้งคู่บอกไม่เอาละ คันต่อไป 

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 21:07:05 »
ขับรถไม่เร็ว ผมก็ไปแจ๊สสิครับ กว้างกว่ากันเยอะ เพราะเวลาเราขับรถเรื่องบรรยากาศโล่งๆภายในมันก็สำคัญมากนะครับ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 21:14:19 »
Jazz ครับผม

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 21:39:20 »
เลือก Jazz เท่านั้นครับ สำหรับตัวเลือกนี้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 21:43:34 »
ลองขับก่อนสิครับ จะได้ลองให้ครบไปเลย

แต่อย่างที่หลายๆท่านบอก ถ้าเบนซิน ไป Jazz เถอะครับ 

อีกอย่าง แม่ชอบด้วย ตามใจแม่ ชีวิตดีแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 21:48:23 »
แฟนใช้ Mazda2 ตัวที่แล้ว ชอบที่มันเล็ก ช่วงล่างดี ขับสนุก

พอเปลี่ยนเป็น Jazz GK ก็แอบบ่นนิดว่า เข้าโค้งไม่มั่นใจเท่ากับ Mz2 คันเก่า แต่

มันกว้างกว่ามาก นั่งคู่กันแล้วไหล่ไม่ชนกัน เดิมลูกนั่งหลังบน Car Seat นี้เท้าแทบจะพาดไหล่แม่ที่นั่งหน้าเลย ตอนนี้นั่งหลังอยู่ห่างๆเลยครับ

โดยรวมเธอเลยชอบ Jazz มากกว่า สีเหลืองก็สดใส โดดเด่นกว่า (บอกแต่แรกเธอก็ไม่เอา Jazz ท่าเดียวครับ พอได้ใช้ทีนี้ติดเลยครับ 555)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Micjty

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 22:10:08 »
ผมว่าสูตรนี้ยังใช้ได้เสมอนะครับ เมื่อเทียบรถHondaกับMazda
เน้นนั่งสบาย บรรทุกของ Honda
เน้นขับสนุก Mazda ครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 23:13:29 »
เคยตกเรื่องนี้เหมือนกันคับ แต่อาจจะคนละรุ่นแต่เนื้อเรื่องไกล้ๆผมเลยคับ

ตอนรถคันแรกของรัฐบาล ผมซื้อ jazz SV 13 มา ขับได้2ปีนิดๆไม่ถึง4หมื่นโลเพราะไม่มีไครอยากขับ ตอน hr-v เปิดตัวรถนี่ร้อนเลยอยากจะขับเทินขายมากๆแต่เจอเรื่องช่วงล่าง hr-v ซึ่งมันก็คือแจ๊สยกสูง ความร้อนความคันอยากเปลี่ยนรถเลยลดลงถูไถๆมาอีกปีกว่าๆ เจอ cx-3 มาผมนี่ขาย jazz ให้รุ่นน้องในราคาเหมือนขายทิ้งเลยแล้วมาออก cx-3 แล้วมันก็ตอบสิ่งที่ผมต้องการได้อย่างดี

ที่ขาย jazz เพราะเรื่องตึ้งตั้งๆล้วนๆเลยคับ นั่งสบาย กว้างขวาง ไปไหนมาไหนสะดวก ง่ายมาก แต่! เจอถนนไม่เรียบคนในรถบ่นกันสนั่นเลยคับ มันดังจากช่วงล่างหลัง สะเทือนรับไม่ได้ เลยเปลี่ยนมา cx-3 มันตอบสนองผมได้หมดเรื่องขับขี่ ใช้งานคนเดียว แต่พอจะไปไหนหลายคน ทุกคนบ่นหมด รถบ้าไรแคบแบบนี้ (ยังไม่รู้ราคานะ ถ้ารู้บ่นหนักกว่านี้แน่) แต่ขับดีมาก เข้าโค้งมันกว่า bmw ผมอีก แต่วิ่งตรงๆเร็ว หวิวไปคับ

ทั้งหมดทั้งปวง ถ้าใช้รถหลายคน มีคนนั่งเอาเรื่องพื้นที่ก่อนคับ ตึงตังๆ ถ้าทนไม่ได้ใช้วิธีล้างผลาญคือปล่อยลมยางให้อ่อนๆพอแก้ขัดได้คับ ตอนใช้ jazz ผมเติมลมหน้า30 หลัง25 ถ้าไปหลายคนค่อยแวะปั้มเติมเพิ่ม แก้ปัญหาได้บ้าง แต่เรื่องพื้นที่อย่าลืมนะคับ แก้ไม่ได้ ผมไม่เดือนร้อนเรื่องนี้เพราะส่วนใหญ่ขับคนเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 23:16:05 โดย neung23 »
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 23:56:46 »
เชื่อแม่เถอะครับ
MZ2 1.3 VS Jazz ผมเลือก Jazz
MZ2 1.5 VS Jazz ผมเลือกMZ2
จบปิ๊ง...

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 00:54:42 »
เชื่อแม่เหอะ
ยกเว้นจะได้เครื่อง ดีเซล ใน M.2

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 00:54:51 »
ผมแนะนำเพื่อนผมไป2คนตามความเหมาะสมอย่างที่เค้าต้องการ เหมือนที่คุณตั้งกระทู้ และเค้าก็พอใจทั้งสองคน แต่ในกรณี m2 1.3 กับ jazz ผมมองว่าคุณไป jazz แล้วชีวิตคุณจะดี แล้วจะรู้สึกคิดถูกถ้าคุณคิดว่าในบางครั้งคุณอาจจะต้องมีเหตุต้องขนนู่นขนนี่ไป มันทำประโยชน์ให้คุณเยอะครับ

ส่วน2 ถ้าจะเล่น อยากให้เล่นเปน D ไปเลย