ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกไม่ถูกคับระหว่าง mazda2 กับ Jazz  (อ่าน 16379 ครั้ง)

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
Re: เลือกไม่ถูกคับระหว่าง mazda2 กับ Jazz
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 08:30:11 »
jazz ครับ อเนกประสงค์กว่า โปร่งกว่า ยิ่งถ้าตัวเลือกMazda2 เป็นตัว 1.3 ผมว่าJazzยังไงก็ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ 2k

Re: เลือกไม่ถูกคับระหว่าง mazda2 กับ Jazz
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 08:58:29 »
ผมเรียกแท็กซี่ยูเบอร์หลายครั้งนั่งเบาะหลังมาทั้งมาสด้า2 แจ๊ส ซิตี้ วีออส เฟียสต้ามาหมดแล้ว ไม่รู้สึกว่ามันกว้างต่างกันชนิดที่เป็นประเด็นสำคัญเลย มันคือการตบแต่งภายในแบบเว้าชิ้นส่วนพลาสติกภายในเท่านั้นเองไม่ใช่ต่างกันที่ขนาดของตัวถังรถซะหน่อย อยากรู้ว่าสำหรับคุณมันต่างกันมากอย่างที่คนว่าจริงไหมเรียกยูเบอร์มาลองเลยครับ ของผมสองคนรถเข็นเด็กหนึ่งทารกหนึ่งของใช้สารพัดอีก ขึ้นท้ายรถขนาดนี้ใส่ได้หมดไม่ต่างกันนั่งไม่อึดอัดอะไร 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 09:59:43 »
พื้นที่ที่ยิ่งใหญ่ มากับสัมภาระอันใหญ่ยิ่งครับ  :-X

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 16:01:14 »
แม่ผมไม่บ่นครับ ว่าแคบ แต่ชอบ วิ่งเงียบ นุ่มดี  ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 16:44:31 »
ต้องถามว่า เงินใคร ? แล้ว ใครใช้ ?

เงินแม่ แม่นั่งประจำ ก็ตามใจแม่ ครับ ไม่งั้นก็ยาวครับ

กับ Jazz เป็นรถที่ขับแล้วงั้นๆ ช่วงล่างออกแนวไม่ได้เรื่องด้วย ครั้งแรกที่จับ ที่ขับ ไม่รู้สึกประทับใจมันเลยสักนิดเดียว แต่วันเวลาผ่านไป แปลกนะ ยิ่งชอบมันขึ้นเรื่อยๆ ทั้งความอเนกประสงค์ แบกของ ขนกระเป๋าเดินทางใบโต แม้แต่แบกปุ๋ยส่งลูกค้า ก็ทำมาแล้ว รวมถึง เรื่องความทนทาน ไม่งอแง ไม่จุกจิก แม้แต่นิดเดียว ครับ

จากตอนแรก คนใช้บ่นๆๆๆ ขับไม่ดี นั่นๆนี่ๆ จนทุกวันนี้ถามว่า ถ้าเปลี่ยนรถอีก เอาอะไร ? ... คำตอบคือ "ยังไงก็ Jazz มันทนดี"

...................

ส่วน Mazda นั้น

ตรงข้ามครับ ลองขับปุ๊บ คันนี้แหละใช่เลย เอาเลย ขับมาแรกๆก็ชอบนะ ขับสนุก พวงมาลัยคม แต่พอนานไป เริ่มมีนั่น มีนี่ เคลมก็ยาก สารพัด ค่าดูแลก็สูงกว่า ... ถามคนใช้ เค้าบอกว่า "คันต่อไป ไม่เอาแล้ว Mazda เบื่อ"

คอมเม้นนี้โดนครับ ตอนแรกๆที่ผมซื้อ Jazz มา ผมก็งงๆ ซื้อมาทำไมหว่า ขับก็ธรรมดาๆ ช่วงล่างออกแนวไปทางแย่ ขับ Fiesta น้องยังว่ามันส์กว่าเลยครับ

แต่พอเวลาผ่านไป ตอนนี้มันกลายเป็นรถพาลูกและภรรยาเดินทางไกลไปแล้วครับ พับเบาะหลังแล้วใส่สัมภาระได้แบบแทบจะย้ายบ้านได้เลย รถเข็น กาละมังอาบน้ำลูก กระเป๋าเดินทาง หม้อนึ่งขวดนม ไปได้หมด ซื้อของฝากกลับบ้านได้อีกด้วย แต่ขับเร็วไม่ได้นะครับ ช่วงล่างเดิมๆ ผมใช้ความเร็วเดินทาง 100-130 ตลอดครับ ไม่ว่าจะไกลแค่ไหนก็ไปได้ครับ นี่ว่าจะเปลี่ยนยางกับอัพโช้คและสปริง แล้วลองดูว่าดีขึ้นหรือเปล่า

ซื้อรถอย่าเอาแต่ขับดี เครื่องแรงครับ ต้องดูไลฟสไตล์เราด้วยนะครับ E60 ผมนี่นอนง่อยอยู่บ้านเลยครับ ใช้ขับได้ไปจ่ายตลาดคนเดียวแค่นั้นเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 16:48:10 โดย PKS8 »

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 17:04:22 »
ซื้อฮอนด้าอย่าแค่ลองนั่งในโชว์รูมครับ  เพราะตอนมันจอดเฉยๆมันน่าใช้มาก ตัวรถดูกว้าง โปร่ง หน้าจอแพรวพราว
แต่พอลองออกถนนจริง มันกลับนั่งไม่ได้สบายอย่างที่คิด เพราะด้วยความตึงตัวของช่วงล่าง การเก็บเสียงต่างๆ
เพราะฉะนั้นต้องพาคนในครอบครัวไปเทสออกถนนจริงด้วยครับว่ารับได้ไหม

promt

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 17:13:27 »
่jazz

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 20:40:27 »
ถ้ารับกับ อัตราเร่ง M2  1.3 ได้ก็คงไม่มีปัญหาอะไร ออกตัวอาจไม่ทันใจเท่า Jazz ครับ
ระหว่างขับรถช่วงล่างดี กับ รถที่อัตราเร่งดี แบบไหน หงุดหงิดน้อยกว่ากัน... เลือกคันนั้นเลย

ผมเคยเลือกคล้ายๆ กันตอน โปร. รถคันแรกครับ แต่นั่นมันเปรียบ Jazz GE V กับ mazda 2 1.5 Spririt
คุณเชื่อป่าว ผมเลือก M2 มาแบบ งง งง เหมือนกันครับ + ประสบการณ์ เคยใช้ Jazz GD Mc มาก่อน ที่จะขายเปลี่ยนไปครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 20:49:48 โดย Tapanan »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 23:58:39 »
ใช้ฮอนด้า เชียร์มาสด้า นั่งสบายกว่ากันจริงๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

JONNY

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 07:48:36 »
Mazda 2 ครับ ถึงแคบกว่า แต่เบาะมันกระชับนั่งสบายกว่านะ เมื่อนั่งนานๆ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 08:08:30 »
ตามความเห็นบนๆเลย เน้นอรรถประโยชน์โดยรวม jazz ถ้าอารมณ์อย่างขับดี mazda 2 แต่ถ้าเป็นเงินอม่ กรุณาตามใจแม่ ไว้มีเงินเองแล้วค่อยซื้อครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 22:37:10 »
Jazz โล่งโปร่ง และอเนกประสงค์กว่า 2 มาก แต่เรื่องการเก็บเสียง ช่วงล่าง และงานประกอบแย่กว่า 2 มาก ยืนยันจากคนใช้ Jazz โฉมที่แล้ว

ให้คุณแม่ของน้องทดลองนั่งไปกับน้องตอนทดลองขับทั้งสองรุ่นเลยครับ เดี๋ยวคุณแม่จะเข้าใจเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 22:41:12 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก