ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2016 //  (อ่าน 4804 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
สัปดาห์นี้ข่าวทั้งในประเทศและต่างประเทศวงการรถยนต์เยอะมาก !
ไม่ว่าจะเป็น Mercedes-Benz C-Class Coupe' และ Mazda
CX-5 Minorchange เปิดตัวติดกัน และ รถที่จ่อคิวเปิดตัวในเดือน
มีนาคมอีกมากมาย

ในต่างประเทศใกล้จะเข้าสู่งาน Geneva Motor Show 2016
แต่ละค่ายก็ทยอยส่งรถใหม่เข้างานกันเพียบ วันนี้เราจะมาอัพเดต
ให้ฟังกันทั้งหมดครับ หากมีเวลาก็จะเสริม DR!VE and Talk
ด้วยทั้ง Honda Civic 2016 และ Volvo V40 Cross Country

พร้อมรับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ทั้งทาง SMS 4689935
ใน Webboard และทาง Fanpage Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้
ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ" "รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม เพื่อเป็นการแบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
"คำถามประเภทว่า ถ้าให้เลือก จะเลือกอะไร
ขอไม่รับนะครับ อย่าเอาความชอบของผมไปใช้ในการ
ตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณเลยครับ ควรเลือกซื้อจากความชอบ
ของคุณเองมากกว่าครับ เราให้คำแนะนำได้ว่า คันไหนควรซื้อ
คันไหนควรเลี่ยง ข้อดีข้อด้อยอย่างไร อยู่ที่คุณจะรับได้ไหม
กับรถคันนั้นมากกว่าครับ"

เข้าใจตรงกันแล้วนะ?
เอ้า! ฝากคำถามเลย!

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
Mini CountryMan กับ Mazda CX3  สามารถเปรียบเทียบกันได้มั๊ยครับ  ;D

ออฟไลน์ game.jirapat

• Jr. Member
  • **
อยากจะทราบว่า MazdaCX3 ถ้าเข้าโค้งเช่นสนามแข่งบุรีรัมย์เซอร์กิตหรือพีระเซอร์กิต  ช่วงล่างมันจะมีปัญหาไหมครับ หรือต้องเปลี่ยนช่วงล่างใช่หรือป่าวครับ  ปล.รีวิวMazdaCX3 ชอบมากที่สุดเลยครับ 

ออฟไลน์ deathsheep

พี่จิมมี่จะได้ทดสอบX-trail hybridในช่วงไหนครับ

รบกวนขอเพลง You 're the inspiration ของ Chicago  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ headduke

• **
Vios โฉมเเรก ปีสุดท้าย 06 ไมเนอร์  พอจะมีวิธีทำให้ช่วงล่างนุ่มเท่าอัลติสบ้างไหมครับ
เปลี่ยนมาเกือบหมดเเล้วทั้ง ช็อค monroe reflex (นุ่มกว่าของเดิมนิดหน่อยตอนลอง) สปริง Dobinson สูงเท่าเดิมไม่โหลด (ได้ยินหลายท่านบอกเปลี่ยนเเล้วนุ่มขึ้น)  ล้อ 15 นน.เบาวงละ4.8กิโล ยางGR100 แก้ม55 แดมป์เก็บเสียงเเละบุวัสดุเก็บเสียงรอบคัน ยังรู้สึกว่าเเข็งเเละเก็บเสียงเเย่กว่าอัลติสสภาพทั่วๆไป พอมีคำเเนะนำบ้างไหมครับ ไม่เอาซื้อรถใหม่นะครับพี่จิมมีั่  ;D

ออฟไลน์ Pat76

• **
สวัสดีครับ

ผมได้อ่านรีวิว BMW F30 แล้วพบว่ารุ่น 320i ใช้ยาง Bridgestone Potenza S001 เลยอยากทราบว่า ยางตัวนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ เกาะถนนดีสมราคาไหมครับ

ผมเช็คราคาแล้ว แพงกว่า ตัว GR-100 เส้นละ 1,200 บาท และตัว S001 นี้ถ้าจะใช้กับ Camry 2.5 เดิมๆ ถือว่าเกินความจำเป็น สำหรับรถ 181 แรงม้า รึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 16:04:23 โดย Pat76 »

ออฟไลน์ lemontamza

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่ครับ ผมกำลังสนใจ BMW 118i M Sport (LCI) อยากทราบว่ามีตัวอื่นที่น่าสนใจในระดับเดียวกันไหม มีงบ 2-2.5 ล้าน ขับไปต่างจังหวัดเดือนละ 2-3 ครั้งครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) :) :)  คุณ Jimmy ครับ สำหรับคนโดยทั่วไปหรือคนที่สนใจเรื่องรถ

ถ้าในชีวิตยังไม่เคยมีโอกาสได้ใช้รถกลุ่ม Premium car ยุโรปเลย

ถ้าฐานะความเป็นอยู่ OK แล้ว คือเหลือพอสมควร

คุณ Jimmy จะแนะนำให้เขาได้ลองใช้ รถ พวก MB หรือ BMW ซักคันในชีวิตไหมครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 16:37:00 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ maxone111able

• **
คอนโซลบุนุ่ม กับคอนโซลพลาสติกแข็ง มีผลกับการเก็บเสียงไหมครับ

ออฟไลน์ Newhang

แต่สงสัยในตัว civic2016 ว่าเค้าไม่พิจารณาใส่ i start stop มาให้เหรอครับ

เหมือนกับว่าhonda ไม่เคยพูดหรือใส่มากับรถรุ่นไหนเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 16:17:34 โดย Newhang »

ออฟไลน์ บางละมุง 1/3

• **
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
วอลโว่ v40 ขนาดเท่ากับรถประมาณไหนครับ
เห็นพี่บอกว่าปาใหม่ไม่ให้ความมั้นใจในความเร็วสูงมากเท่าปาเก่า มันแย่กว่ากันมากไหมครับ
ต้องแก้ไขอย่างไรครับแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
Nissan Gtr r 35 เกรไหนดีครับ

ออฟไลน์ Kidd.ME

• Newbie
  • *
สวสัดีครับ คุณ J!MMY

สามถามเรื่องการเติมลมยางครับ คือผมเห็นในตารางข้างประตูคนขับบอกให้เติม 32 Psi ทั้ง4ล้อ (camry 2.0G Extremo 2015)แต่มีเพื่อนบางคนแนะนำ ล้อคู่หน้าควรจะเติมให้มากกว่า เลยอยากสอบถามครับ อันไหนถูกต้อง

ออฟไลน์ 9666_KK

• **
1. อยากให้จัด Best Drive แต่ละ เซ็กเม้นท์ พอจะมีจัดทำได้มั้ยครับ
2. รถปีใหม่ๆ ที่ขายมือสองกัน เป็นเพราะรถมีปัญหา(ส่วนใหญ่)หรือเปล่าครับ หรือมีสาเหตุอะไรบ้าง(ตามความเห็นของคุณจิมมี่)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mr.Charles

• Newbie
  • *
ช่วยเปรียบเทียบHonda Civic 2016  mz-3 2.0  ในเรื่องอัตราเร่งและความสบายในห้องโดยสาร หน่อยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
รถเหมือนกันทุกอย่างแต่ต่างกันที่ขับหน้ากับขับหลังเท่านั้น จะมีอะไรต่างกันบ้างครับ เช่น อัตราเร่ง ความเกาะ การเข้าโค้ง อัตราสิ้นเปลือง ความสะเทือน การบังคับเลี้ยว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
พี่จิมมี่ครับ จะทำ full review volvo xc90 ตัวใหม่ mg gs ford everest ตัวใหม่ ไหมครับ

ออฟไลน์ GM GAME

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่ ผมจะซื้อรถมือสอง ใช้เป็นคันเเรก งบ 600000
ระหว่าง camry 2011 extremo กับ  accord g8 2011
ผม อยากได้การขับขี่ ที่มั่นใจ  นุ่ม เเรง คนหลังนั่งสบาย ขับใน กทม  เดินทางไปต่างจังหวัด เดือนละ2ครั่ง
เลือกคันไหนดี คับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

C-HR เน้นทำตลาดแถบยุโรปหรืออเมริกาครับ อยากรู้ว่าช่วงล่างจะย้วยหรือจะหนึบ สวยมาก หน้าตาแบบนี้ผมชอบ

ออฟไลน์ VORA

การที่บอกว่า C-HR ได้แชร์ platform ของพรีอุสใหม่มาใช้ แทนที่จะใช้ของพวก B -seg  VIOS  YARIS มาใช้เหมือนเมื่อก่อน  เราจะได้ใช้ช่วงล่างเหมือนพรีอุสใหม่หรือไม่ครับ เห็นพรีอุสใหม่ไม่ใช้คานบิดในด้านหลังแล้ว  ถ้าจริงถือว่าน่ากลัวมาก เป็น B++++ crossover ที่สมบูณณ์มาก  รวบตลาด B SUV     C SUV   ไว้คราวเดียว   มาช้าหน่อยแต่กินเรียบนะคะ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
C-HR จะมาทำตลาดในไทยมั้ยครับ แล้วถ้ามาจะมาช่วงไหนครับแล้วจะไม่ช้าไปเหรอครับ HR-V น่าจะฟันยอดไปเยอะมากแล้วนะครับ

ออฟไลน์ tsubasa

Best drive คือ mazda 2 แล้วถ้าเอาเทียบกับ cx3 ตัวไหนดีกว่ากันครับ