ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้ครับ Mobil1 0W40 มีสองแบบคือ แกลลอนทอง 4 ลิตร กับ ขวดสีเงิน 1 ลิตร  (อ่าน 2165 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
เห็นจากเว็บ flying world มีขายทั้ง 2 แบบ โดยถ้ารวมแล้ว 4 ลิตรเท่ากัน แบบขวดเล็กๆ สีเงินจะแพงกว่า

อยากทราบว่ามันต่างกันยังไงครับ เห็นเบอร์เท่ากัน สเปคก็เหมือนๆ กัน

ขอบคุณครับ

• Hero Member
  • ขับขี่ปลอดภัย
เห็นจากเว็บ flying world มีขายทั้ง 2 แบบ โดยถ้ารวมแล้ว 4 ลิตรเท่ากัน แบบขวดเล็กๆ สีเงินจะแพงกว่า

อยากทราบว่ามันต่างกันยังไงครับ เห็นเบอร์เท่ากัน สเปคก็เหมือนๆ กัน

ขอบคุณครับ

น้ำมันโมบิล1 ของฟลายอิ้งขนาด 1ลิตร ผมเข้าใจว่า เป็นตัวนำเข้าเอง ไม่ผ่าน เอสสโซ่ไทยนะครับ

จะแกลลอนทอง หรือ เงินคุณสมบัติ ไม่ต่างกันครับ สำหรับตัวปรกติ

แต่จะมี รุ่นต่อท้ายHM ที่เหมาะกับรถเก่าตัวนี้ไม่เหมือนครับ จะใส่ seal conditioner เพิ่มลงไป
ข้อความที่ผมเขียน ก็แค่ความเห็นความรู้"ส่วนตัว"ของผม จะผิดจะถูกอย่างไรก็ต้องใช้วิจารณญาณกันเองนะครับ

สงสัยอะไรกรุณาถามในบอร์ด ตอบได้จะตอบให้ครับ

Mobil1 0W40 ป๋องเงิน 1 ควอตช์

สเปค

• Hero Member
  • ขับขี่ปลอดภัย
เป็นสูตรน้ำมันเดียวกันครับ แกลลอนนี้สำหรับขายในอเมริกา เคยเอามาเทสแล้ว แทบไม่ต่างกับตัวที่ขายในไทยสีทองตอนนี้ น้ำมันเครื่ิองมีส่วนผสมเหมือนกัน

ที่บอกว่าแทบไม่ต่างกันเพราะอัตราส่วนของแอดดิทีฟและเบสออยล์มันไม่เท่ากันเป๊ะๆ แต่ก็ไม่มีนัยยะสำคัญที่จะบอกว่าต่างกัน ในกระบวนการผลิตมันก็แกว่วงๆอยู่แล้วไม่คงที่ครับ 

แต่จัวที่ย่าสนใจคือ High Mileage ตัวนี้เอสโซ่ไม่เอามาขาย ผู้นำเข้าอิสระกันมาเองครับ
ข้อความที่ผมเขียน ก็แค่ความเห็นความรู้"ส่วนตัว"ของผม จะผิดจะถูกอย่างไรก็ต้องใช้วิจารณญาณกันเองนะครับ

สงสัยอะไรกรุณาถามในบอร์ด ตอบได้จะตอบให้ครับ

ออฟไลน์ tTtTt

• Jr. Member
  • **
เพิ่งรู้ว่า 0-w40 มีป๋องเงิน
ถ้าเจอก่อนหน้านี้คงนึกว่าของปลอมละมังนี่