ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกผ้าเบรคให้ CRV g4 หน่อยครับ  (อ่าน 10206 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bon9989

• Jr. Member
  • **
ช่วยเลือกผ้าเบรคให้ CRV g4 หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 13:59:40 »
ตอนนี้ผ้าเบรคหน้าเหลือน้อยแล้วครับ มองผ้าเบรคไว้ 3 ยี่ห้อ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ลักษณะการขับขี่ ขับในเมือง 80% ต่างจังหวัด 20%
ขับในเมืองค่อนข้างเร็ว เบรค หยุด เร่ง บ่อย ขับแถวๆสาทร
ขับต่างจังหวัด มอเตอร์เวย์ บูรพาวิถี ไม่เกิน 120 ก.ม. /ช.ม.  ช่วงเร่งแซงอาจจะเร่งไปถึง 170 ก.ม./ช.ม.

ผ้าเบรคที่ดูๆไว้
1.  Dixcel  type es
2.  Ebc green
3.  N sport pro spec

เพื่อนๆว่าเลือกตัวไหนดีครับที่เหมาะกับการใช้งานลักษณะแบบนี้
ปล. ตอนนี้รถเดิมๆหมดทุกอย่างครับ เป็นรุ่น CRV G4 ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fat Pig

• **
Re: ช่วยเลือกผ้าเบรคให้ CRV g4 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 14:20:24 »
ผมใช้ civic fB มีปัญหาเบรคไม่ค่อยอยู่ เลยเปลี่ยนเป็น EBC สีดำ ผลที่ได้ ดีตามความต้องการครับ เบรคดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด มั่นใจกว่าของติดรถ เยอะมากครับ ข้อเสียข้อเดียวที่เจอ แต่ผมเฉยๆคือ ฝุ่นเยอะ ล้อดำ

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
Re: ช่วยเลือกผ้าเบรคให้ CRV g4 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 14:36:57 »
เบอร์สามครับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 14:45:56 »
เคยใช้ EBC เขียว นุ่มดี เบรคมั่นใจ ค่าความเสียดทานสูงมาก จะเสียนิดนึงตรงทนร้อนได้ไม่มากเท่ารุ่นเหลือง  แต่ฝุ่นเยอะมากกกกกกกกก ตอนที่ใช้กับ e36 ล้อ ac กลายเป็นล้อดำด้านตลอดๆ ;D

ES เข้าใจว่าเป็นตัวเปรียบเทียบกับอีเขียว ไม่เคยใช้นะครับ แต่จากที่อ่านๆมา เข้าใจว่า initial bite สู้อีเขียวไม่ได้ และถ้าจำไม่ผิดทนร้อนได้น้อยกว่า แต่ได้ความ linear ของน้ำหนักเบรค (ว่ากันว่าช่วยทำให้คุมน้ำหนักเบรคได้ง่ายกว่า แต่ผมเคย"รีด"การใช้งานเบรคขนาดนั้น เลยไม่เคยเจอปัญหานั้นของ EBC) และฝุ่นน้อยกว่า ..... เข้าใจว่าบนกระดาษสเปคอีดำน่าชนกับ ES / อีเขียวชนกับ type m / อีเหลือง ชนกับ type z แต่ค่าตัว dixcel แรงกว่า EBC เวลาเทียบด้วยราคามันเลยเขย่งๆกันหน่อยๆ

... ของรถผมต้องสั่งรอของ 45 วันทั้ง EBC และ Dixcel ทีแรกเลยว่าจะลอง ES เหมือนกัน แต่ทำไปทำมา EBC ไปหาทางพ่วง order กับคนอื่นได้เลยได้ของเร็วกว่าเยอะ แถมราคาก็ถูกกว่า (ES ของรถผมเคาะราคาพอๆกับ Yellowstuff) เลยยังไม่ได้ลองซักทีครับ

N sport ยังไม่เคยลองครับ แต่เห็นว่าดีเหมือนกัน

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 17:08:05 »
รวดเปลี่ยนจานด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 19:16:06 »
เคยใช้

1. EBC Yellow Stuff / Green Stuff (หน้าเหลือง หลังเขียว) + จานหน้า EBC USR ใน Civic FD
2. EBC Yellow Stuff 4 ล้อ ใน CR-V G3
3. Dixcel Type X + จาน Type SD 4 ล้อ ใน CR-V G3
4. Dixcel Type ES ล้อหน้า ใน Mazda 2
5. Nsport Mu Spec 4 ล้อ ใน Jazz GE

4 ชุดแรก ใส่กับ ATE Super Blue Racing ทั้งหมด
ชุดล่างสุด ATE SL

...................

EBC นิสัยแนวผ้าเบรครถยุโรป ระยะเหยียบยาวนิด ติดนุ่ม การจับตัวช่วงแรกไม่ไว (Yellow ใน Civic ต้องกดหนักๆ 2 ที หลังออกจากบ้าน ไม่งั้นไม่อยู่ ส่วนใน CR-V เป็นเกรด SUV ไม่ต้อง ใช้ได้เลย) การขับในเมือง อาจจะต้องทิ้งระยะนิดนึง แต่ขับทางไกล มั่นใจดี ออกแนวดูดเท้า มาเร็วๆ มาหนักๆ กระทืบปุ๊บ หยุดอยู่ตรงนั้น แบบว่า "เออ มันหยุดได้ไงฟะ"

Dixcel Type X นิสัยเบรคญี่ปุ่นจ๋า ระยะเหยียบสั้น จับไว ยิ่งถ้างบถึง เชียร์ให้ลอง Type X ครับ ... แค่วางเท้าบนแป้น ก็เริ่มดูดละ หลังจากนั้น ตามเท้าเลย หัวไม่ทิ่ม แต่ดูดลงทั้งคัน จะเอาสั้น เอายาวแค่ไหน เท้าคุมครับ เบรคดีมากๆ ขับช้าจับไวยังไง ขับเร็วมันก็จับด้วยอาการเท่ากัน ไม่หลอกเท้า ครับ ยิ่งถ้าเจอจานเค้าด้วยนะ หนึบขึ้นอีก (friction เพิ่มอีก 15 % มั้ง)

Dixcel Type ES เปลี่ยนมาใหม่ๆ จะเจอกับอาการว่า "มันดีกว่าของติดรถตรงไหนฟะ" ทื่อๆ มึนๆ ไม่เห็นจะเบรคดีเลย ... แต่พอเข้าที่เข้าทาง สักพันสองพันกม. คราวนี้มาละ ... คนขับ Type X มาก่อน มาจับ จะบอกว่า "มันติดทื่อ" ไม่นุ่ม ไม่ดูดเท่า แต่คนขับรถคันนี้อยู่เดิม หรือ คนขับเบรคธรรมดามาก่อน จะบอกว่า "ไปทำเบรคอะไรมาฟะ เบรคมันไวจัด" (ถ้าคนนั้น มาเจอ Type X จะเป็นไงหว่า)

เอาเป็นว่า ไวกว่าเดิมติดรถ แต่ไม่นุ่มเท่า X ข้อดีคือ ขับช้ามันจับยังไง ขับเร็วจะ 120 หรือ 140 การจับมันก็อย่างนั้น มั่นใจได้สูง เน้นเท้าปุ๊บ ก็จอดตรงนั้นเลย ครับ

Nsport Mu spec แถมละกัน ไม่เคยขับ Pro spec เหมือนกัน แต่กับ mu ถ้าคนชอบมุดในเมือง จะถูกใจ เพราะเบรคมันไว มันนุ่ม กระดิกเท้าปุ๊บ จับปั๊บ จี้ได้ ดันตูดได้ แต่ข้อติคือ พอคุณขับเร็ว 80 - 100 ขึ้นไป กดด้วยน้ำหนักเท่าๆเดิมกับตอนขับช้า จะเจออาการไหล มันไม่หยุดแบบตอนขับในเมือง มันไหล

อันนี้ ที่เจ้าของ Jazz บ่นว่า มันไม่ Linear มันหลอกเท้า มันคุมยาก ไม่เหมือนตัว Dixcel ที่ยังไง ก็ยังงั้น ครับ

....................

ส่วนตัว แอบเชียร์ Dixcel แต่ให้ขยับไป X เลย แล้วจะรู้ว่า "เบรคตามเท้า" มันเป็นอย่างไร

ที่สำคัญ ขอน้ำมันเบรคดีๆด้วยนะ จะ Dixcel 5.1 (กรณีใช้ผ้าเค้า) หรือ ATE TYP200 ก็ได้ครับ (แทน Super Blue) อย่าไปใช้น้ำมันศูนย์เชียวล่ะ ฟิลลิ่งผิดกันเยอะ

...................

ลืมบอกว่า ไม่ว่าจะเลือกตัวไหน ผ้าเบรคระดับ Hi Performance พวกนี้ ยังไงก็ฝุ่นเยอะครับ วิ่ง 200 กม.นี่ ล้อดำเลยล่ะ แต่แลกกับประสิทธิภาพเบรคนะครับ ดังนั้น ไม่ต้องไปสนใจเรื่องนี้ เพราะ "ยังไงก็ดำเหมือนกัน ดำพอๆกัน" นั่นแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 19:21:56 โดย Tien.W »

ออฟไลน์ Bon9989

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 08:37:33 »
ขอบคุณเพื่อนๆมากครับ :D

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 15:31:51 »
รบกวน PM แหล่งซื้อผ้าเบรค EBC หน่อยครับ Search ดูเจอแต่เว็บบริษัทนำเข้าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 16:16:16 »
รบกวน PM แหล่งซื้อผ้าเบรค EBC หน่อยครับ Search ดูเจอแต่เว็บบริษัทนำเข้าครับ

search ชื่อ EBC ก็ขึ้นมานะ

คนนำเข้า เค้าก็ขายครับ (ซอยลาดพร้าว 71 อู่ bmw มั้ง)
หรือ คนที่ post web บ่อยๆ ก๊อฟๆ อ๊อฟๆ อะไรเนี่ย ก็ขาย
หรือ ร้านเบรคดังแถว "พระขโนง" ก็ขาย

โทร.ถามได้หมดแหละ มาจากที่เดียวกันแหละ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 13:19:36 »
ผมเคยใช้ EBC Yellow แล้วตอนนี้มาใช้ Green ใน Honda CRV ครับ

Yellow จับตัวช้าในตอนแรก แต่ถ้ากดแล้วรอสักวิมันดูดยาวเลยครับ มา 190 แล้วเบรกเหลือ 60 - 80
เร่งขึ้นไป 180 แล้วเบรกอีกครั้งก็ยังไหวครับ 
แต่ใช้งานในเมือง  ความเร็วต่ำๆ  มันไหลครับ  Feel แป้นเบรกเป็นลึกๆ  เบรกยังไงก็ไม่มีอาการกระตุกหัวทิ่ม

Green  จับตัวเร็ว  ขับในเมือง/ความเร็วไม่เกิน 120 นี่สบายมากๆครับ  แตะนิดเดียวรถก็ดึงแล้วครับ  ไม่เมื่อยขาด้วย
แต่ขับเกิน 120 ขึ้นไป  จะต้องกดเบรกมากขึ้นครับ  ระวังการชินกับการเบรกที่ความเร็วต่ำ แล้วจำมาใช้ที่ความเร็วสูงครับ
ไอ้นี่มันทำผมตกใจหลายครั้งแรกในช่วงแรกๆครับ   

ที่ผมเปลี่ยนจาก Yellow มา Green  เพราะว่ารอของนานครับ  รถเบรกหมดแล้วครับ
แล้วคนขายก็บอกด้วยว่าถ้าใช้แต่ในเมือง  Green ก็พอครับ  ซึ่งมันก็พอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 13:23:03 โดย vellcap »

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 22:05:21 »

search ชื่อ EBC ก็ขึ้นมานะ

คนนำเข้า เค้าก็ขายครับ (ซอยลาดพร้าว 71 อู่ bmw มั้ง)
หรือ คนที่ post web บ่อยๆ ก๊อฟๆ อ๊อฟๆ อะไรเนี่ย ก็ขาย
หรือ ร้านเบรคดังแถว "พระขโนง" ก็ขาย

โทร.ถามได้หมดแหละ มาจากที่เดียวกันแหละ

ขอบคุณครับ