ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องน้ำมันเกียร์ MTF ครับ  (อ่าน 18560 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
สอบถามเรื่องน้ำมันเกียร์ MTF ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 11:30:44 »
พอดีถึงรอบเปลื่ยนน้ำมันเกียร์ สองจิตสองใจว่าจะซื้อข้างนอกหรือเปลื่ยนศูนย์ หาข้อมูลไปๆมาๆ ไปเจอว่าในบางคลับบอก

ศูนย์ Honda ใช้น้ำมันเครื่องเติมให้กับเกียร์ธรรมดา ตามอู่ก็ใช้เช่นกันเป็นเรื่องปกติเพราะที่ศูนย์บางที่ไม่มีขาย

ไม่ทราบว่าจริงไหมครับใครพอมีข้อมูล   ถ้ามเติมได้จริงควรใช้เบอร์อะไรดี  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ EG-5182

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องน้ำมันเกียร์ MTF ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 12:18:55 »
ศูนย์เลยซิครับ

เบิก MTF ใช้ไม่เกิน 2 กระปุก (กระปุกละ 1 ลิตร)

160 บาท/กระปุก

เท่าที่เบิกมา 6 รอบ ยังไม่เคยเจอศูนย์ไหนไม่มีนะครับ

ออฟไลน์ Asklepios

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องน้ำมันเกียร์ MTF ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 12:33:35 »
เกียร์ Manual ใช้ 94MTF นิครับ ใช้เกรดน้ำมันเครื่องไม่ได้น่ะคนละความหนืดเลย แรกๆอาจเข้าลื่นแต่หลังๆรับรองเฟืองเกียร์กระจุย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 15:45:07 »
ถ้าน้ำมันเบอร์หนาพอที่จะรับแรงกด แรงเสียดทาน ใช้ได้หมดล่ะครับ จะเอาน้ำมันเกียร์ออโต้เติมก็ยังได้

เกียร์ธรรมดาไม่ได้ต้องการอะไรมากกว่าViscosity ที่เหมาะสมกับHeatและแรงกดครับ

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 17:42:45 »
น้ำมันเกียร์ manual ทั่วไปจะเป็นเบอร์ 90 กับ 140 mono-grade, spec GL-4
ลองดู ของ Shell เป็น Shell Spirax S2 G90
พวก multi-grade เช่น 85w-140 ดีขึ้นแต่ไม่จำเป็น

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 21:09:25 »
ขอบคุณทุกท่านครับ  ผมเปลื่ยนน้ำมันเกียร์ MTF ของศูนย์แล้ว  แต่เปิดคู่มือติดรถของ CIVIC FB บอกว่าหากไม่มีจริงๆ ใช้ น้ำมันเครื่องเติมแทนได้ชั่วคราว

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 13:13:25 »
รถHonda ใช้นำ้มันเกียร์ธรรมดาเบอร์ 40 ถ้าเป็นของศูนย์ก็จะเรียกว่า MTF ถ้ารถกระบะก็จะมี Isuzu ที่ใช้น้ำมันเกียร์ธรรมดาเบอร์ 40 หลายท่านเข้าใจผิดเอาประสบการณ์ของตัวเองที่ใช้ยี่ห้ออื่นมาแนะนำกัน ผมกลัวเกียร์คนที่ดูแล้วนำไปใช้จะพัง เพราะหลายคนไม่เคยดูคู่มือ อาศัย Google หาเอาเร็วกว่า
 ผมคนหนึ่งที่ใช้hondaเกียร์ธรรมดา กำลังเจอปัญหาแบบ จขกท.เพราะหาข้อมูลมาเยอะ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวผมนะ น้ำมัน MTF เป็นเบอร์ SAE40 คือเกรดเดี่ยว ซึ่งมันถูกดีและเพียงพอต่อความต้องการของเกียร์ ส่วนหลายท่านแนะนำให้ใช้นำ้มันเครื่องแบบมัลติเกรดแทนได้ เช่น 0w-40, 5w-40, 10w-40 แทนได้ ผมก็ว่าดีและใช้ได้ แถมrangeการใช้งานยังกว้างกว่า อายุการใช้งานก็นานกว่า แต่ราคาก็แพงกว่าครับ รถกระบะผมก็ใช้น้ำมันเครื่องแทนมาตลอด 4.5แสนกิโลแล้วเกียร์ไม่เป็นไร แต่เครื่องจะไปก่อนแล้วครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 00:00:42 »
ครับ ตามที่ผมอ่านจากคู้มือก็บอกว่าใช้ได้แสดงว่าเกียร์ธรรมดานี้ดูแลง่ายจริงๆ  เติมอะไรให้ก็อยู่ได้