ผู้เขียน หัวข้อ: หนักใจมากเลยครับ เปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนดี acv30>Cx-3  (อ่าน 7670 ครั้ง)

ออฟไลน์ tTtTt

• Jr. Member
  • **
Re: หนักใจมากเลยครับ เปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนดี acv30>Cx-3
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 20:10:18 »
ไปเรียนให้จบก่อนครับ กลับมาค่อยคิดว่าเอารถอะไรดีจะดีกว่า :)

เห็นด้วยครับ ไปเรียนให้จบก่อน จบแล้วซื้อรถใหม่ต้อนรับบัณฑิตใหม่

ไม่ได้จะโอ้อวดหรือตอบแบบกวนๆนะครับ

คือติดเป็นนิสัยไปทั้งบ้านแล้วเป็นเหมือนกันหมด คือ รถยนต์เป็นเหมือนเท้า
เมื่อไรขาดคันใดคันนึงไป ด้วยเหตุว่าไปซ่อมหรือใดๆก็ตาม วุ่นวายทั้งบ้านทุกที
 :'(

• **
Re: หนักใจมากเลยครับ เปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนดี acv30>Cx-3
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 20:39:51 »
CX-3 ceramic white ครับ มันสวยจริงๆ รุ่นย่อยเอารุ่น s ก็พอครับ

เรื่องสีนี่ก็อีกเรื่องคับ.....
ส่วนตัวสีอะไรก็ได้
แต่ถ้าสมมติตกลงซื้อ... พ่อจะเอาสีน้ำตาล(ถูกโฉลก) แม่จะเอาสีขาว(ดูสะอาด) น้องจะเอาสีดำ(อารมณ์ล้วนๆ)

ไม่รู้จะเข้าข้างใครเลย

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 20:42:37 »
ขับผ่าน cx3 สวยจริงครับ
ถึงแว่บๆคล้าย mazda2 แต่ cx3 ดูมีออร่ากว่า

คิดเหมือนผมเลยครับ  :-*

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 21:19:45 »
ทิ้งให้น้องสาวใช้  อายุ 18 เลือก cx3ครับ ผมก็เคยเป็นครับ โรคเสียดายคันเก่า ภรรยาใช้รถเก่า(ผมก็ใช้คันเก่าอีกคัน) จะขายทีไรเสียดายทุกทีแต่สงสารภรรยาครับ ซ่อมทีไร เสียเวลา เสียงาน ความสดวก เลยตัดใจซื้อป้ายแดงใหม่ สบายใจ  คุณก็ไม่อยู่ 2ปี
ขนาดผมอยู่ด้วยกันกับภรรยายังไม่ไหวเลยครับ  ซื้อเสร็จเพื่อนๆบอกเลย ดี เลิกทรมาณเมียซะที

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 22:14:03 »
จัด CX-3 S ไปเลยครับ

ถ้าน้องสาวใช้ด้วย ก็สี ceramic white ครับ เหมาะกับผู้หญิง

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 23:02:43 »
งบเท่านี้ ตัวเลือกแบบนี้ ไป CX3 โลดครับ
ขนาดเล็กขับคล่องและง่าย ใหม่ คล่อง แรง สวย ดูดีมาชาติตระกูลกว่าญาติมันเยอะ และ ออปชั่นปลอดภัยพร้อมพอเพียง
เรื่องพื้นที่ภายในเล็ก นิดนึงน้องสาวคุณน่าจะรับได้ ครับ

ออฟไลน์ famicom

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 23:47:45 »
ถ้าจะไปอยู่แล้ว ผมว่าเอาคันเก่านี่แหละให้น้องสาว
พวกมือใหม่นี่ต้องขับชนกันนิดๆหน่อยอยู่แล้ว เอารถป้ายแดงให้เค้าใช้นี่ผมว่าเสียดาย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 00:16:58 »
ตะหงิดๆตรงที่จะซื้อแล้วทิ้งรถไว้ให้น้องใช้นี่ล่ะครับ

ขอถามเพิ่มเติม
1. ไปเรียนต่อนานมั้ย แล้วระหว่างนี้ได้กลับมาใช้บ่อยมั้ย
2. เมื่อเรียนจบ คุณกลับมา น้องคุณจะใช้คันไหน

1. ไป2ปี คงกลับมาครั้งเดียวครับ
2. ผมกลับมาซื้อเพิ่มอีกคัน เล็งๆ D seg ญี่ปุ่นในเวลานั้นไว้

คันนี้น่าจะเข้าข่ายหารถใหม่ให้น้องใช้มากกว่าใช้เองแล้วครับ ก่อนไปยังมีเวลา พยายามคุยกับน้องให้ดีๆให้ได้แบบรถที่น้องคุณต้องการครับ เช่น ชอบนั่งสบาย หรือขับสนุก ชอบคันเล็กหรือคันใหญ่ ยกสูงหรือเตี้ยๆ จุของได้เยอะมั้ย อะไรประมาณนี้ครับ คันแรกของเขาเราเป็นพี่สอนให้รู้จักรถรู้จักจุดเด่นจุดด้อยในรถแต่ละประเภทแต่ละยี่ห้อ จากนั้นให้เขาเลือกครับ  แต่เราอาจมีข้อแม้ว่าต้องเลือกรุ่นที่่มีออฟชั่นความปลอดภัยในระดับที่ยอมรับได้ สุดท้ายให้น้องตัดสินใจเอง แต่รถเก่าผมไม่อยากแนะนำให้มือใหม่ไปขับครับ ยิ่งเป็นผู้หญิงด้วย เกิดเสียกลางทางขึ้นมาทางบ้านก็ไม่สบายใจเปล่าๆ ประกอบกับบอกไว้ว่ารถเริ่มจุกจิกก็ยิ่งน่าเปลี่ยน มือใหม่ขับรถใหม่เป็นรอยยังดีกว่าเพราะมันซ่อมได้ ถ้าเกิดน้องเป็นอะไรขึ้นมามันอาจแก้ไขไม่ได้ ยังไงคนในครอบครัวก็สำคัญกว่ารถเยอะ

พอเรียนจบกลับมา คุณก็หาคันใหม่ของตัวเองครับ

ปล. น้องสาวคุณเป็นยังไงผมไม่รู้นะ แต่จากเท่าที่ดูมา ผู้หญิงที่มีรถใช้ส่วนตัว ..... สุดยอดของความรกครับ ข้าวของเยอะสุดๆ วางระเกะระกะเต็มคัน(ไม่ทุกคน) ถ้าคิดว่าที่วางของน้อยๆไม่เป็นไร อาจต้องคิดใหม่ การติดฟีล์มก็ต้องมืดๆหน่อยในครึ่งคันหลังเพราะถ้าส่องไปเจอกระเป๋าวางไว้มีโอกาสโดนทุบรถเพื่อขโมยด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 00:30:06 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 09:20:01 »
ตอบแบบนี้ครับ ถ้าซื้อแล้วไม่ได้ใช้ไม่ต้องซื้อครับ แต่ถ้าซื้อให้น้องสาวที่ไม่รู้เรื่องรถแนะนำรถใหม่ครับ

เพื่อนสนิทผมเพิ่งซื้อ ACV30 2.4Q มาเจ้าของเก่าดูแลดีมาก แกบอกว่าว่ารถอะไรไม่ต้องซ่อมรถอะทนดีจริงๆ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 09:22:50 โดย F&O »

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 09:39:39 »
คิดว่า น้องคุณคงแค่อยากได้รถใช้ เอารถอะไรก็ได้ คุณเลยเป็นฝ่ายต้องตัดสินใจแทน

เอา CX-3 ไปเถอะครับ รถโตโยต้า ทนก็จริง แต่อายุมาก วิ่งมาก อะไหล่ต่างๆก็ย่อมหมดสภาพตามอายุเป็นธรรมดา คุณไม่อยู่ สองปี แต่ถ้ารถเสียกลางทางแค่ครั้งเดียว ตอนเสีย น้องคุณก็ทำอะไรไม่ถูกแล้วล่ะครับเอารถใหม่ให้น้องใช้ สบายใจกว่า ไอ้เรื่องจะขับไปเฉี่ยวชนอะไร เสียดายรถใหม่ ช่างมันเถอะครับ เอารถที่มั่นใจว่า พาน้องไปไหนและกลับบ้านได้ปลอดภัยทุกครั้ง ดีกว่า

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 11:08:07 »
ให้น้องสาวใช้ก็รถใหม่เถอะ

คิดดูถ้าขับไปแล้วรถเสียตอนกลางคืน มันทั้งอันตรายและน่าหงุดหงิดมากนะ
ถ้าเสียดายคันเก่าก็เก็บไว้อีกคันเลยครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 12:23:06 »
ซื้อรถให้น้องครับ(ให้เขาเลือกเองเลย)
คุณใช้คันเก่า  ไปเรียนต่อเมื่อไหร่ก็ขาย
เรียบจบกลับมาเมื่อไหร่ก็ซื้อใหม่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 17:52:50 »
น้องสาวใช้ต่อ ทำไมไม่ลองปรึกษาน้องสาวก่อนละครับ
แต่ถ้ามือใหม่ ผญด้วย ผมแนะนำรถใหม่แหละนะ คันเก่า10กว่าปีคุ้มละครับ
CX-3 เหมาะสุดๆกับวัยนี้เพศนี้ จัดไป สีแดงด้วย อิๆ

น้องสาวไม่รู้เรื่องรถครับ ประมาณว่า อะไรก็ได้ขอแค่ขับได้ปลอดภัย

เอารถใหม่เถอะครับ CX-3 เหมาะแล้ว ออฟชั่นปลอดภัยก็ล้น

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 12:05:27 »
ที่บ้านใช้แต่ sizeใหญ่ ดู CX5 MC ดีกว่าไหม OPTIONก็ยอด ราคาก็ไม่แรง
One Day.

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 12:13:18 »
ถ้าน้องเพิ่งหัดขับรถ  และรถ camry คุณ สภาพดี ไม่เสียบ่อยหรือไม่เสียเลย ผมว่าให้น้องลองหัดขับกับรถคันใหญ่ๆ คันเก่าก่อนก็ดี ขับให้คล่องประมาณ 1 ปีก็ได้ เพื่อเชี่ยวชนจะได้ปลอดภัยและไม่เสียดายรถใหม่ จากนั้นค่อยออก cx3 ก็ได้ ถึงตอนนั้นคงมีส่วนลดมากขึ้นด้วย
เพราะผมมองว่า cx 3 ขายยาก เพราะตั้งราคามาแพงไป

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 20:22:08 »
เป็นผม ผมจะยก ACV30 ให้น้องครับ โอนชื่อให้จบ
เขาจะใช้ หรือเขาจะเปลี่ยนรถ ก็เป็นการตัดสินใจของเขาแล้ว

กลับประเทศมาเมื่อไหร่ อีกสามปี มีรถเจ๋งๆให้เลือกสรรอีกเยอะครับ

แต่ความเห็นส่วนตัวผมแล้ว ถ้าตัวรถสมบูรณ์ทุกประการ ACV30 น่าใช้กว่าเยอะครับ
ขับไป ซ่อมไป ก็ยังคุ้ม