ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานพาเพื่อนไปจอง CX-5 มา เลยมาเล่าๆให้ฟัง  (อ่าน 16161 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
Re: เมื่อวานพาเพื่อนไปจอง CX-5 มา เลยมาเล่าๆให้ฟัง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 18:23:16 »
เมื่อวานไปเทส2.0ตัวใหม่
ภายในสวยขึ้น. แต่ไม่รู้สึกว่าหรูอะไรมากขึ้นนะ. สู้CX9ก้อไม่ได้
แต่ตัวเก่าจอดหน้าโชวรูมเลย. ลด160000. แต่ภายใน. ขออภัยคนที่ใช้อยู่. ต้องบอกว่าน่าเกลียดมากโดยเฉพาะเกียรสำหรับรถราคาล้านหก ก้องแก้งสุดๆ มาตัวใหม่พอให้ อภัย มึbrakehold ดูดีมีชาติตระกูล
   มาดูการขับขี่. อัตราเร่งงั้นๆ. พอๆกับ HRV เสียงเครื่องดังมาก. เกบเสียงไม่ได้ดีกว่าเดิม. ถ้ากดปุ่มsport รอบเครื่องจะเลื้ยงที่2800-4000 ตลอดเวลา. น่ารำคานมาก. จะว่าเเรงขึ้นก้อน่าจะเกิดจากการ มโนว่าเครื่องดังขึ้นมากกว่า
ช่วบล่างก้อดีนะเเต่ไม่ได้เทพอะไรขนาดนั้น. คงไม่ได้ดีกว่าcrvมากมาย โคลงเคลงยังมีให้เวียนหัว
Blndspot ดึ. แต่เสียงค่อยไปหน่อย. เบรคก้อ โอเหมือนทั่วๆไป
ประตูปิดทั้ง4ดัาน. เสียงก้องแก้งมาก อยากได้แบบแคมรี่. เเต่นี่เสียงนึกว่าปิดประตู cityอยู่. เปนทุกร่นของมาสด้าจริง. เปนจุดที่ผมไม่ชอบมาสด้ามาก. แต่โตต้า. เเม้แต่วีออส เสียงปิดประตูยังกรึบเลย
   สรุปดึกว่ารุ่นเดิมไม่เหนฝุ่น. ต้องเสียใจแทนคนที่เพิ่งซื้อไม่นาน. แต่คนที่ไม่คิดมาก. ซื้อได้เลย
แต่พวกhardcore แบบเวปนี้. อย่าเพิ่งเลยครับ. จุดให้ติมีอีกเยอะมาก

ปกติผมไม่ได้ชอบมาสด้าอะไรมากมายนะ เพิ่มมาเริ่มชอบช่วงหลังๆนี่ล่ะเพราะมีพัฒนาการเรื่องตัวโปรดักส์ก้าวกระโดดมาก อ่านความเห็นคุณจบเห็นน้องชายของแฟนผมเพิ่งออกรถมาเลยไปขอลองขับเลยเมื่อกี้
ผมว่าคุณอคติต่อรถมาสด้าค่อนข้างมากครับ ยิ่งเอาไปเทียบกับ CX-9 เอาอะไรคิดครับราคามันไม่ได้ใกล้เคียงกันเลย  ส่วนช่วงล่างเทียบกับ CRV ผมเคยขับของเพื่อนผมเอาเท่าที่จำได้ผมว่า CRV สู้ CX-5
ไม่ได้ครับเอาที่ขับเฉพาะในเมืองนะ

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
Re: เมื่อวานพาเพื่อนไปจอง CX-5 มา เลยมาเล่าๆให้ฟัง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 19:22:38 »
เบาะหลังสำหรับ Mazda ผมว่าน่าจะมองผ่านไปได้เลยนะถ้าคนไม่ชอบก็คือไม่ชอบจริงๆ
ส่วนตัวคิดว่าช่วงเวลานี้น่าจะเหมาะกับการซื้อ cx-5 มากที่สุดแล้วนะ เพราะอีกไม่เท่าไหร่ New Cr-V น่าจะออกมาทวงบัลลังค์อีกครั้ง
และ New Cx-5 คงน่าสนุกไม่น้อย

Mazda hater ทำผมสะอึกอีกแล้ว
ผมว่ารถแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อมีก็มีจุดเด่นจุดด้อยแตกต่างกันไปนะครับ ไม่ได้จะเทพไปซะทุกอย่าง
ผมก็สงสัยว่าพวกรถ Hardcore นี่มันต้องเป็นรถแบบไหน Vios หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 19:43:30 »
ว่าจะออกมาแทน captiva ให้น้องสาว อ่านบางคอมเม้นท์ แล้วบอกไม่ดีกว่า CRV
สำลักข้าวเลย สงสัยต้องใช้คันเดิมไปก่อน

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 20:46:30 »
บางความเห็นก็แบบว่า... สำหรับอ่านเอามันส์ :) :) :)

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 20:59:07 »
เอาซะสงสาร cx5 เลย เทียบอะไรให้มันไกล้เคียงหน่อยเถอะ ผมขับลองจริงๆจังๆ ทั้ง2 คัน CRV ยังงัยผมก็ไม่เสียตังค์ซื้อนอกจากในตลาดจะขายแค่ crv กับ โมบิลิโอ

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 21:07:56 »
ตลกบางความเห็นนะ
ถ้าไอ้ที่คุณพูดมาถูกหมด
พวกสื่อสำนักต่างๆที่ชม cx5 ตัวก่อนไมเนอร์
คงต้องไปทำอาชีพอื่นกันแล้วละ

ออฟไลน์ m_mogen

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 21:37:27 »
Cx5 mc ผมว่าเค้าก็ทำดีขึ้นเยอะมากนะในราคา ล้านกว่า. แต่เล่นเทียบ cx9.   ถ้า ดูหรูเท่าcx9.       Cx9 จะขายได้ไม่ครับนี่.    แพงกว่าหลายเลย

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 21:49:44 »
ถ้ามันหรูเท่า หรือมากกว่า cx-9 ผมก็ว่าต้องไปด่ามาสด้าแล้วละครับว่า คิดอะไรอยู่

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 22:02:55 »
 mazda ยุคนี้ทำรถออกมาได้ดีขึ้นจากเดิมมากๆน่ะครับ ไม่ว่าจะเป็น m2 m3 cx5 พวกนี้ทำมาดีมากๆในยุค2-3ปีนี้ครับ

ตัวเก่ามันก็คุ้มใน เวลาช่วงนั้นของมันครับเมื่อเทียบกับคู่แข่ง  ณเวลานี้ออกมาใหม่ผมก็มองว่าถ้าเทียบกับคู่แข่งมันก็ค่อนข้างจะดีและคุ้มค่าครับ

ยินดีกับคนที่จองด้วยน่ะครับ ผมมองว่ารุ่นี้คุ้มราคาพอๆกับ x tail ไฮบริดเลย

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 22:19:10 »
พูดไรผมว่า เขียนกลางๆดีกว่านะครับ อย่าเขียนตามความรู้สึกแล้วใส่ลงไปขนาดนั้น แล้ว อีกอย่าง เอารถราคาล้านกว่าไปเทียบกะคันละเกือบสี่ล้าน ตรรกะแบบนี้ ผมว่าไม่ได้ครับ เออ ถ้าเทียบกะพวก เอ็กซ์เทรลหรือพวก crv งี้ว่าไปอย่าง เห้นตั้งแต่วิจารณ์ตอน cx5 mc เปิดตัวละครับ เลยรู้สึกแปลกๆ ทีนี่ คนใช้มาสด้ากันไม่น้อยนะครับ ละก้ใช้รถที่คุณว่า ว่าแย่ด้วยนะ ผมว่า ถ้าจะว่าก็เขียนเปรียบเทียบหรืออะไรที่เห็นภาพดีกว่านะครับ เขียนซะเค้า อายเลย ใจเขาใจเรานะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Jhinz

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 23:14:43 »
ไม่รู้เก็บกดอะไรมาสด้ามารึเปล่านะครับ ที่แน่ๆช่วงล่าง CX-5ก่อนmc ที่ผมเคยลองขับระยะไม่ไกลช่วงล่างดีกว่า Camry ที่ขับประจำแน่นอนครับ และเท่าที่ดูจากใบโบรชัวร์ในสเปคไม่มีฟังก์ชั่น brakehold นะครับมีแต่เบรคมือไฟฟ้า
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 00:02:36 »
มันเป็น ความเห็นส่วนตัว ครับ ฮิ..ฮิ..

แต่ละคนคิด-เห็น-รู้สึก ไม่เหมือนกัน..

ความเห็นเขา ไม่เหมือนเรา
ความเห็นเรา ไม่เหมือนเขา

อย่าไปคิดมากน่า 555
 ;)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 06:29:59 »
น่าเปลี่ยนชื่อจาก มาสด้า เป็นยี่ห้อ มาสะดราม่า  :P
ดีไม่ดีผู้บริโภคตัดสิน ถ้าไม่ดีจริงเดี่ยวปิดโรงงานเองแหละ  :P
ส่วนคนจะติอะไรเค้าก็ติได้ทั้งนั้นแหละ แม้แต่น็อตเค้าก็ติ
มีเงินก้อนอีกรอบผมก็อยากใช้นะ รุ่นนี้ แต่อยากได้ตัว AWD  ::)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 08:25:13 »
ผมชอบตัว mc มาก เด่ววันเสาร์นี้ว่างจะไปดูซะหน่อย

ติอย่างเดียว ไม่มีสีขาวมุข  8)

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 12:55:05 »
น่าเล่นสุดๆ ถ้าสน suv ต้องcx5
One Day.

ออฟไลน์ McLatz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 13:20:34 »
Mazda ทีไร Drama ทุกที 555

วิจารณ์ที่ตัวรถดีกว่าครับ อย่าไปวิจารณ์ความคิดเห็นกันเลย

ผมอยากได้มาก cx-5 ตัวนี้ ติดนิดเดียว ไม่มีเงิน

ออฟไลน์ Gyssyr

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 13:54:54 »
อ้างถึง
ส่วนเรื่องลูกค้าโกรธเซลนี่ก็แปลกนะ ไม่ยอมศึกษาเอง SmartPhone มีกันแทบทุกคน มีเงินซื้อรถเป็นล้าน ก็น่าจะเข้าถึง Internet ได้ รูป CX-5 MC ต่างประเทศ ก็มีให้เห็น ตั้งนานแล้ว

เห็นด้วยเลยค่ะ

cx-5 mc ตัวนี้น่าใช้มากเลย  exterior interior สวยขึ้นมากกก จากที่สวยอยู่แล้ว
แต่เรื่องความสะดวกสบายของผู้โดยสารอย่างพวก การเอนของเบาะหลัง การเก็บเสียง แอร์หลัง ก็อาจจะยังไม่ดีที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 13:58:08 โดย Gyssyr »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 14:14:12 »
อ่านกระทู้นี้แล้วดีแฮะ ค่อยหายง่วงมาหน่อยนึง

ไหนๆพี่ด้าเค้าไม่ค่อยแคร์คนนั่งหลังอยู่แล้วน่าจะทำรุ่นคูเป้มาเอาใจแฟนๆหน่อย 2 ดีเซลน่าจะเหมาะนะ LTD ซัก 222 คัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 16:40:20 »
ยินดีล่วงหน้ากับเพื่อนเจ้าของกระทู้ด้วยสำหรับรถใหม่

ได้ส่วนลดหรือของแถมอะไรบ้าง

ขอบคุณครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 16:46:27 »
ใจเย็นๆครับ ลดอคติลงหน่อย นี่ก็ใช้อยู่เหมือนกัน cx5 ก่อน MC คือมันก็ไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้นนะ...
呵呵呵

ออฟไลน์ chinjung

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 17:17:25 »
Cx-5  mc 2016 ตัวนี้บอกเลย เลอค่า ที่สุดในไทยและ  (Suv)