ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามท่านที่ใช้ brz หรือ 86 ครับ  (อ่าน 6959 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
เรียนถามท่านที่ใช้ brz หรือ 86 ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 11:05:39 »
.....ในช่วงสองสามสัปดาห์ที่ผ่านมา  ลูกชาย พูดคุยกับผมในเรื่องรถรุ่นนี้  ซึ่งเขามองว่าสวย  น่าใช้  เหมาะสมกับเขามากที่สุด  ถ้าจะซื้อคันใหม่....

......ผม  บอกเขาว่า   สวยจริง  แต่มันเตี้ย  ต่ำกว่า 130 ซ.ม.  การใช้จริงในชีวิตประจำวันทุกวัน  ไม่น่าจะเหมาะสม  ถ้าฉาบฉวยก็พอได้  แถมเบาะหลังยังเป็น  ดอกซีท..ถ้าเลือกตัวนี้ เลือกอิมฯน่าจะดีกว่า...และหากจะลองใช้จริง  ให้เรียนจบและมีเงินเดือนตัวเองก่อน...จะได้รู้ว่าการจะซื้อรถสักคันต้องคำนึ่งอะไรบ้าง....

ขอเรียนถามท่านที่ใช้รถรุ่นนี้  หรือท่านที่ใช้รถเตี้ย ๆ แบบนี้ในชีวิตประจำวัน ดังนี้
      1.   ลำบากไหม? กับถนนในเมืองไทย และมีลูกระนาด
      2.   การเข้าออก หัวมีโอกาสฟาดกับขอบบนบ่อยไหม?  (175ซ.ม.ขึ้นไป)
      3.  ทัศนวิสัยในการใช้งาน  แคบและจุดอับมากกว่ารถบ้าน ๆ ทั่วไปหรือไม่?  (กลัวอุบัติเหตุมากที่สุด)
      4.   ถ้าใช้ทุกวัน  ไหวไหม?   

ผมกลัวให้ความเห็นกับลูกผิดไป  ถึงแม้ยังไม่ได้ซื้อจริง ๆ  ณ  ตอนนี้  ผมรู้มันเป็นฝันของวัยนี้  เหมือนผมฝันกับมัสแตงเมื่อสามสี่สิบปีที่แล้ว...

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Re: เรียนถามท่านที่ใช้ brz หรือ 86 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 11:40:02 »
ผมไม่ได้ใช้ทั้ง 2 คันแต่ แนะนำแบบนี้ครับ

เข้าใจว่าลูก จขกท. เป็นวัยรุ่นก็ต้องชอบรถสปอร์ต ซึ่งมันเป็นความฝันของเด็กหลายๆคน แต่ถ้ารถคันนี้เป็นรถคันเดียวที่ใช้งานประจำผมว่าไม่ค่อยโอเคครับ

เพราะว่ารถคันนี้มันเหมือนออกแบบมาให้เป็นรถที่ไว้ใช้ขับเล่นๆสนุกๆมากกว่า การจะมาใช้งานในทุกวันอ่ะมันทำได้แต่ไม่สบายเลย แต่ถ้ามีรถที่เป็นรถบ้านใช้งานอยู่แล้ว

มันก็คงไม่เป็นไร เพราะผมเห็นทุกคนที่ใช้รถรุ่นนี้เขาก็ไม่ได้ขับทุกวันนะครับ ส่วนใหญ่ชีวิตประจำวันก็ขับรถบ้านๆกันทั้งนั้น

ออฟไลน์ Silverliner

• Jr. Member
  • **
Re: เรียนถามท่านที่ใช้ brz หรือ 86 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 12:01:03 »
ตอบในฐานะผู้ใช้ BRZ standard
 1 วิ่งถนนปกติได้สบายครับถ้าไม่โหลดเตี้ยลง  ขับไม่ยากกับถนนปกติ
 2 ผมสูงแค่ 170 ยังต้องก้ม+ระวังศีรษะเลยครับ แต่ฝรั่งตัวโตๆไม่ยักบ่น
    เสาเออยู่ห่างพอควร มีระยะเยอะอยู่
 3 จุดอับมีบ้าง   แต่ไม่ลำบากอะไร  ติดกล้องหลังหน่อย  ง่ายเลยครับ
 4 ใช้ทุกวันได้สบายเลยถ้าเป็นออโต้  เกียร์แมนนวลจะมันกว่าโหดกว่าชัดเจน   เมื่อยกว่าถ้ารถติดมากๆ
 รถเดิมๆไม่ได้แรงอะไรมากมายครับ  แค่ขับสนุก เข้าโค้งดี 
 ศูนย์ถ่วงต่ำมากกว่าเฟอร์บางรุ่นเสียอีก  น่าจะคว่ำยากนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 12:08:00 »
ผมว่ามันเป็นรถที่ใช้ง่ายเข้าใจง่ายนะครับ การขึ้นลงจากรถคนตัวผอม 175 ซม. ไม่น่ามีปัญหา
เพราะผมอ้วนสูง 183 ซม. ก็ยังขึ้นลงได้ อาจจะลำบากแรงขาเพราะความเตี้ยของมัน แต่เทียบกับ
รถแต่งญี่ปุ่นโหลดเตี้ยทั่วไป ผมว่าไม่ยากครับ ทัศนวิสัยไม่โปร่งแบบ Impreza แต่ก็ดีกว่า
พวกรถสปอร์ตแท้ๆ เครื่องมีแรงพอควร แต่ไม่ได้แรงแบบระเบิดระเบ้อครับ ถ้าเป็นตัวเกียร์ออโต้
ผมว่า Accord Hybrid เวลากดเต็มตีนยังพุ่งน่ากลัวกว่าด้วยซ้ำ

คือผมว่าในสายตาวัยรุ่นนะพี่ (ผมเรียกว่าพี่เพราะเดาว่าอายุน่าจะ 60-65) ต่อให้พี่ซื้อรถเก๋ง
ให้ลูก ช้าเร็วเขาก็เอามันไปโหลด ดีไม่ดีใต้ท้องก็เตี้ยลง Practicality ที่ต่างกันจริงๆ
มันก็คือเรื่องเบาะหลังกับประตูหลัง ซึ่งถ้าตัวเขาเองไม่ได้แคร์ มันก็ไม่น่าจะเป็นอะไร
ยกเว้นว่าต้องแชร์รถกันใช้กับคนอื่นในบ้านนะครับ

ผมคิดว่าลูกของพี่น่าจะชื่นชอบรถที่การขับขี่ระดับนึงเลยคิดถึง Subaru
BRZ มันก็เซฟที่จะเล่น ถ้าพี่ไม่ติดเรื่องงบ แต่พี่ต้องวางเงื่อนไขกับเขาเลยว่า
ถ้าซื้อมา อนุญาตให้ทำช่วงล่าง ยาง เบรก กรอง ท่อ ห้ามโมเพิ่มพลังเครื่อง
ถ้าทำแบบนี้ได้มันเป็นรถที่ขับเซฟกว่า Classic Sports อย่าง Supra, RX-7 เยอะครับ
เปอร์เซ็นต์หมุนลงข้างทางน้อยกว่าเพราะแรงไม่เยอะ และมาแบบค่อยๆมา

แต่ถ้าพี่รู้สึกว่าสองล้านกว่าสำหรับเด็กมหาลัยมันเยอะไป ผมก็เห็นด้วยนะพี่
บางทีผมว่าหา WRX ปี 05-07 มาใช้ก่อน ..ไม่ใช่เรื่อง Practicality นะพี่
แต่เป็นเรื่องงบประมาณ ถ้าเขาเทคแคร์รถราคา 8-9 แสนและดูแล WRX ได้
อนาคตเขาก็ดูแล BRZ ได้สบายมาก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 12:30:53 »
ไม่ได้ใช้ครับ แต่ทดลองขับ BRZ และอยู่ใน List ของรถที่ต้องการครับ
รวมๆ น้องเค้าคงอยากได้ และคงไม่คิดว่า.....

- มันไม่ได้แรงเลย ต้องกดรอบสูงๆแรงถึงจะมา และใน กทม น้อยนักที่จะกดรอบได้สูงๆ
ช่วงเร่งต้นๆ ยังแพ้รถบ้านๆหลายๆคันนะครับ แต่ควบคุมได้สนุกมดังนั้นการที่จะเห็สมรรถนะรถจริงๆ
ก็ต้องบนทางด่วนกลางดึก หรือ เขาใหญ่ ภูทับเบิก วันธรรมดา อะไรแบบนั้น
- ทัศนวิสัยช่วงคันหน้าผมว่าดีนะครับทีแรกนึกว่าจะเตี้ยแล้วไม่เวิร์ค แค่ถอยยากหน่อยเท่านั้น
(อันนี้เทียบกับรถที่ใช้อยู่หลายๆคัน)
- อุบัติเหตุผมว่าคงไม่เกิดจากทัศวิสัยแต่เป็นการเร่งเครื่องในโค้งมากกว่า กรณีที่เค้าขับ 86
และควบคุมไม่ได้ ถ้า VSC เอาไม่อยู่นะครับ หรือจะเกิดเพราะห้าวมากกว่าครับ
- รูปร่างรถเหมือนแรง ทำให้มีคนดันหลังตอนขับบนทางด่วนยามดึกๆ :)
- เก็บเสียงไม่ดีเลยยยยยยย
- ใต้ท้องเตี้ย แต่ช่วงล่างผมว่าไม่แข็งมากนะครับ ลูกระนาดเมื่อเจอก็ชะลอหน่อย
- นั่งหลังไม่ได้เลย แต่เค้าคงไม่สน

และทุกข้อที่กล่าวมา ผมก็ทราบดี และก็ยังชอบและลังเลอยู่
แต่จะให้ซื้อโดยใช้สตางค์ตัวเอง นี่ต้องคิดหนักเลยครับ
เพราะสตางค์จำนวนใกล้ๆเท่านี้ ไปซื้อรถต่างๆได้เพียบที่ขับสนุก
ทั้งคอมแพกต์ตัวเล็กจากยุโรป หรือซื้อรถญี่ปุ่นดีๆได้สองคัน

รวมๆผมว่า มันเป็นรถในฝันของวัยรุ่น......
"แต่เก็บไว้ให้เค้าฝันดีกว่าครับ เพราะเมื่อซื้อมาให้
มันก็จะไม่ใช่รถในฝันอีกต่อไป"

อยากให้เค้าเก็บเงินซื้อเอง และเมื่อเก็บได้ เค้าอาจจะซื้อไม่ลงเหมือนผมก็ได้ครับ
หรือซื้อได้ เค้าก็คงถนอมมันมากๆครับ จริงๆไม่นานเค้าก็ซื้อเองได้ อาจจะมือสอง :)
: )

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 12:40:12 »
ผมไม่ได้ใช้ 86 หรือ brz นะครับ

แต่ตอบจากที่เคยใช้รถสปอร์ตมาหลายคัน เช่น integra DC2, prelude Si, 200sx, mx-5 NC, slk r172 และ impreza GC (ไม่สปอร์ตนะแต่เห็นมีอยู่ในช้อยส์)

ถ้าให้ตอบในมุมของ ลูก ของ จขกท. เทียบกับตัวเองตอนเด็กๆนะครับ

ตอนวัยรุ่นผมก็เคยอยากได้ mx-5 na มากๆในสมัยนั้น แต่สรุปจบลงที่ได้ cefiro มาแทน มันก้อขับแบบเฉยๆ ไม่ได้มีความสุขสักเท่าไร มีแต่จะพยายามแต่งนู่นนี่นั่น ให้มันเหมือนรถสปอร์ตที่ตัวเองต้องการ จนใกล้ๆจบถึงจะได้ 200sx มาใช้ มันเป็นความรู้สึกที่ดีมากๆ ทุกครั้งที่ได้ขับ

ดังนั้น หากรถคันนี้ไม่ได้เป็นคันแรกของบ้าน เป็นรถที่จะซื้อให้เค้าใช้เอง และไม่เดือดร้อน ผมแนะนำว่าซื้อให้ตรงกับความต้องการเค้าดีกว่าครับ ไม่อย่างนั้น มันจะไม่จบ (แต่อาจจะมีเงื่อนไขบางอย่าง ก่อนจะได้รถคันนี้มา เช่น เรียนได้เกรดเท่าไร ฯลฯ เพื่อจะได้ไม่เป็นการสปอยล์ เค้าเกินไป และ ให้ความรู้สึกว่ารถคันนี้มีคุณค่ากับเขา)

คือ ต้องเกาให้ถูกที่คัน ครับ ผมเชื่อว่า เมื่อได้ครอบครอง แล้ว ความต้องการเค้าจะค่อยๆหมดลง และ จะไม่มีควมรู้สึกต้องการรถประเภทนี้อีก

ส่วนเรื่อง การขับขี่ของรถสปอร์ต ที่เคยใช้มา แน่นอนครับ ด้วยรถสมัยนี้ทุกรุ่น ออกแบบมาให้สูงกว่า รถสมัยก่อนพอสมควร (โดยเฉพาะ สมัยนี้ PPV เต็มบ้านเต็มเมือง) ดังนั้น การขับรถสปอร์ต มักจะยากลำบากในการแซง การกะระยะต่างๆ มากกว่ารถทั่วๆไป การเข้า-ออก การใช้งานต่างๆ ก้อจะยากลำบากขึ้นนิดนึง ทัศนวิสัยด้อยกว่ารถบ้านๆ  การสะเทือนย่อมมีมากว่าแน่นอน แต่เท่าที่ดูจากความสูงใต้ท้องรถแล้ว 86 น่าจะใช้งานทั่วๆไป ได้ไม่ยากนัก ถ้าไม่โหลดนะครับ (แต่ผมว่ายากสสสส)

แต่ในมุมของ วัยรุ่นนั้น เค้าไม่มองตรงนี้หรอกครับ ต่อให้การใช้งานยากลำบากยังไง เค้าก้อมีความสุขที่ได้ใช้มัน

และ 86 นี้ผมว่ามันก้อเหมาะกับการเป็นรถคันแรก เนื่องจาก แรงบิด ที่ไม่สูงมากนัก น่าจะทำให้การขับขี่ไม่อันตรายเกินไป สำหรับ วัยรุ่นที่ประสบการณ์ยังน้อย แต่ความคึกคะนองเยอะ

ส่วน อิมฯ นั้น ถึงแม้จะมีระบบขับสี่เข้ามาช่วยให้การขับขึ่ มีความเสถียรขึ้น ก้อถือว่าเป็นจุดดี แต่ด้วยแรงบิดและแรงม้าที่มาก (คอแดงนะครับ) ผมคิดว่า อาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุร้ายแรงได้ง่ายกว่า เนื่องจากความคึกคะนอง

อีกอย่างผมคิดว่า ลูก จขกท. น่าจะไม่ชอบ อิมฯ ด้วยเหตุผลว่า มันเหมือนขับรถบ้านๆ เอามาแต่ง สาวๆ ไม่กรี๊ด

วัยรุ่นต้องคู่กับรถสปอร์ต ครับ

แต่สำหรับผม ทุกวันนี้ บอกตรงๆครับ ว่ามีรถสปอร์ต แต่แทบไม่ได้ใช้ครับ มันลำบากทั้งขึ้นและลง ขับก้อต้องคอยระวัง จะแซงก้อ ลำบาก  ไม่รู้จะเท่ห์ ไปให้ใครดู ผมมองว่า เค้าไม่ได้มาสนใจหรอกครับว่าเราใช้รถอะไร เค้ามองที่ตัวเราเองมากกว่า จะมีใช้บ้างเวลาไปงาน หรืออารมณ์อยากสนุก

ออฟไลน์ Lunla

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 13:46:40 »
ผมใช้ mx-5 nd ตัวล่าสุด อามรมณ์คงประมาณลูกท่านั่นแหล่ะครับ 555 แต่ผม 33แล้วมีงานมีการทำ ผ่อนเอง

และที่สำคัญผมทำงานเกี่ยวกับเอกสารเกือบทั้งวัน ใช้รถทั้งวัน ขับทำงานทุกวัน มีรถให้เปลี่ยนเวลาขนของคือ กระบะ dmax

ที่เก็บของรถผมน้อยกว่า brz ประมาณ 30% นั่งได้ 2 คน
ใช้มาจะเดือนนึงล่ะผมว่าผม ok กะมันมากเลยน่ะ

คือ
1. มันเป็นรถในฝันผม ใครจะว่ามันเตี้ยมันเล็กก็ช่าง แต่ตอนผมขับนี่โคตรมีความสุขเลย มันเลยทำให้เราทำงานสนุกไปด้วย อาจต้องคอย manage กระโปรงหลังนิดหน่อยแต่ตอนนี้มันก็ลงตัวล่ะ อะไรที่ไม่จำเป็นก็เอาออกจากรถไปซะ
2. ได้มาแล้วผมจบเลยไม่เอาไปแต่งตอเพราะเครื่องแค่นี้มันเหมาะกับใช้ในชีวิตประจำวันอยู่แล้ว อยากสนุกก็เหยียบลงไปอีกนิดก็มันส์แล้ว ถ้าแรงกว่านี้ผมว่าใช้ในเมืองลำบากล่ะ (brz กะ mx-5 nd ความแรงพอๆกัน)

ที่นี้มาถึงเรื่องที่กังวล
เรื่องการเข้าออก ถ้าเข้าออกเป็นมันก็ไม่ได้ลำบากอะไรเลยน่ะครับ
วิธีเข้ารถพวกนี้คือต้องหันตูดเข้า แล้วก็หย่อนก้นลงไปนั่ง เสร็จแล้วก็หมุนตัวกลับเข้ามาในรถ
ตอนออกก็เหมือนกัน เอาขาออกไปนั่งยอง แล้วหมุนตัวลุกออกไปให้หันหน้าไปทางท้ายรถ

เรื่องทัศนวิสัย รถมันโหลดต่ำครับ แต่ผมก็ไม่ได้ชอบขับจี้ตูดใครก็ขับไปปกติ ขับมาก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรน่ะครับ

เรื่องสมรรถนะพวกรถ Brz  รถพวกนี้เค้าทำมาเพื่อแข่ง autocross ด้วยซ้ำ (แข่งแบบสนามเล็กๆ โค้งเยอะๆ ความเร็วไม่สูงมาก) ดังนั้ถ้าบนถนนปกติแล้ว ไม่มีรถคันใหนจะคล่องตัวฉับไวเท่ารถพวกนี้แน่นอน
คือมันเป็นรถ วงเลี้ยงแคบ ระยะเบรคสั้นกว่ารถทั่วไป (ไม่ชนเค้าข้างหน้า แต่คนอื่นจะมาชนข้างหลัง เพราะเบรคเราดีกว่าเค้าเยอะมาก)  เข้าโค้งก็กริปเยอะมากๆ 100-120 ยังไม่หลุดโค้งเลย พวงมาลัยก็เร็ว หักหลบได้สบายๆ ช่วงล่างสร้างมาให้พร้อมรับมือกับอาการล้อปัดต่างๆ คือถ้าเป็นรถปรกติถ้ามีเหตุการณ์ฉุกเฉินล้อหมุนนี่จบเลยเจอกันข้างทาง แต่รถพวกนี้ล้อปัดนี่เป็นเรื่องธรรมชาติ ปัดแล้วกลับมาได้แบบขำๆกันเลย

ต้องเข้าใจว่า brz ไม่ใช่รถซิ่งเอาไปแข่งกันว่าใครเร็วกว่าน่ะครับ มันเป็นรถที่ทำมาให้ขี่สนุก คล่องตัว แรงต้นดี เหยียบแล้วมา เบรคดี ฯลฯ สรุปคือดีกว่ารถปกตินั่นแหล่ะ แต่ก็ต้องแลกกับความสะดวกสบายที่ได้รับ

ที่สำคัญคือ ขับแล้วหล่อ 555 สำคัญสุดแล้วข้อนี้

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 13:51:29 »
ถ้างบประมาณไม่ใช่ปัญหา พาไปลองแล้วถามเขาว่าชอบไหม ชอบตรงไหนบ้างบอกพ่อหน่อยสิ บางทีอาจจะทำให้ได้รู้จักลูกเพิ่มขึ้น น้องที่รู้จักบอกชอบ 86 ชวนพ่อไปลองพอก็ไป ลูกบอกดีงั้นดีงี้ พ่อถามว่าแล้วให้พ่อแม่นั่งไหนหละ ลูกบอกเออจริง กลับบ้านกัน

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 13:56:46 »
ในหมู่บ้านมีพวกเด็กนักศึกษาขับกันหลายคันอยู่ครับลูกระนาดเยอะมากก็เห็นเขาขับใช้งานกันเป็นประจำทุกวัน
น่าจะไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 14:01:36 »
ถ้าพี่รักลูกพี่จริง อยากให้เขาโตเป็นผู้ใหญ่อย่างมีคุณภาพ   ให้เขาวิ่งเข้าหาความฝันด้วยสองมือของเขาเองเถอะครับ

อยากสวย อยากเท่ห์ อยากหล่อ แต่ยังขอเงินพ่อ  สุดท้ายก็เป็นได้แค่เด็กในร่างผู้ใหญ่ ที่พ่อแม่ต้องตามล้าง ตามเช็ดตลอดไปจนเราแก่ตาย เลี้ยงทั้งลูก เลี้ยงทั้งหลาน ที่ลูกเราดูแลไม่ได้ ไปจนเราแก่ตายครับ

ออฟไลน์ zephyrus9

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 15:10:09 »
ผมใช้BRZ Mt เป็นรถคันเดวครับ ถ้าไม่โหลดเพิ่ม ใช้ได้ครับ สบายมาก เพราะถือว่าไม่ได้ต่ำมาก^^
ถ้ามีงบ ครอบครัวพร้อม ผมว่าเหมาะกับวัยรุ่นครับ ราคาไม่สูงมาก รถไม่ได้แรงมาก ถ้ารออายุมากกว่านี้ฟีลลิ่งการขับรถรุ่นนี้อาจจะเปลี่ยนไปครับ
อิม กับ brz ส่วนตัวผมว่ารสนิยมคนละแบบครับ ^^
โดยรวมผมใช้คันเดว อยู่ ตจว ที่รถติดสุดๆ ก้อแฮปปี้ดีครับ
ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 17:11:36 »
ใช้ไปซักพัก เด๋วเค้าก็จะมาขอเงินติด turbo หรือ supercharger

แล้วก็ rocket bunny นู่นนี่นั่นอีก 5555

แต่พี่ ๆ ทุกความเห็นตอบได้ดีมีเหตุผลทั้งนั้นเลยครับ

แล้วใครทราบบ้างครับว่าแฟน brz 86 เค้าไปรวมกันที่ web club อะไร

ขอลิ้งค์ www หน่อยซิครับ จะไปส่องดู 555

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 17:22:45 »
ใช้ 4 series อยู่ครับ คิดว่าเตี้ยพอๆกัน น่าจะช่วยได้บ้างครับ

1.ใช้งานทั่วไปไม่ลำบากครับ ลูกระนาดส่วนมากผ่านได้หมด แต่ย้ำว่าต้องชะลอครับ
นอกจากบางทีที่ทำโหดมาก ขนาดเกินมาตรฐาน แบบนี้ค่อยๆเอียงก็ผ่านครับ

2.การเข้าออกน่าจะไม่เหมือนกับ brz ครับ พวกระยะเสา กรอบประตูคงไม่เหมือนกัน
แต่สำหรับ 4 นั้น ตัวผมสูง 180+ เอาขาซ้ายนำไปก่อนเข้าได้ค่อนข้างปกติ ตอนออกก็มีตะกายบ้างบางจังหวะ

3.ทัศนะวิสัย brz ตอบไม่ได้ครับ ไม่เคยขับ
ถ้ายึดว่าทัศนวิสัยของ coupe ส่วนตัวผมรู้สึกไม่ต่างกับ sedan ที่ใช้ครับ

4.ผมไม่ได้ใช้ 4 ทุกวันครับ คร่าวๆอาทิตย์ละไม่เกิน 3 วัน ปกติจะใช้ sedan มากกว่า
แต่ถ้าในมุมของน้องผมว่าน้องใช้ทุกวันได้ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 18:14:10 »
มาเดิมๆมันไม่ได้เตี้ยอะไรขนาดนั้นครับสบายๆ
น่าโหลดเพิ่มด้วยซ้ำนะผมว่า

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 19:09:35 »
เด็กๆเปลี่ยนความคิดไวนะครับ ลองแกล้งถ่วงเวลาดูใจหน่อยดีไหม ที่สำคัญเรื่องความปลอดภัย

ผมกลัวเขาจะไปยัดโค้งบนทางด่วน130อะไรแบบนี้ ต้องกำชับก่อนเลยว่าการขับขี่ บนพื้นที่เสี่ยงต้องระวัง

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 19:10:54 »
ไม่ว่าจะซื้อรุ่นไหนก็ตาม

ควรให้ลูกไปเข้าคอร์สอบรบหลักสูตรขับขี่ด้วยครับ basic > advance > racing มีค่อนข้างหลายที่

ดูแนวโน้มแล้ว ไปเรียนเถอะ ต่อให้ขับรถเป็นแล้วก็ตาม

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 19:29:19 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  แต่ละท่านให้ความเห็นเป็นประโยชน์มาก 

มาถึงตรงนี้เบาใจและ คลายกังวลไปเยอะ  (ผมกลัวเรื่องทัศนวิสัยมากที่สุด  หากไม่มีปัญหาก็คงหมดห่วง)

ตอนนี้ผมให้เขาใช้   saab 93ss 2.0T  195 ม้า(ของเฮิร์ท) มาครบปีพอดี   เป็นรถขับหน้า..  ซึ่งแรงกว่า brz  (แต่คิดว่าทัศนวิสัยดีกว่า)  ขนาดนั้น สเกิร์ตหน้า และด้านซ้าย มีรอยเช็ดใหม่ ๆ  มาให้เห็นอยู่เรื่อย ๆ (ผมจะล้างสีให้  เพื่อดูร่องรอยการใช้งาน)....

คงต้องใช้วิธีการแลกเปลี่ยนแบบบางท่านแนะนำ  ถ้าจะซื้อจริง ๆ...

ขอบคุณอีกครั้งครับ

***ปล.ท่านแพนฯ  แถมให้ผมเยอะจัง  ผมยังไม่แซยิดครับ....

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 20:38:17 »
หัวอกคนมีลูกชายเหมือนกัน ผมให้ความสำคัญเรื่องตัวคนขับมากที่สุดครับ ให้รู้ถึงคุณค่าชีวิต คนข้างหลังที่เป็นห่วง ช่วยเตือนสติเค้าให้ไม่ประมาท ถือเป็นเกราะป้องกันชั้นดีกว่าตัวรถครับ

Eco car แรงม้าไม่ถึงร้อยตัวก็ไม่ได้ปลอดภัยไปกว่า Evo 300 ม้าเลยครับ

ยิ่งถ้าตัวเค้าชอบขับรถจริงๆ ก็สนับสนุนให้ไปเรียน เพิ่มทักษะ ก็จะดีมาก สังเกตุนะครับ คนที่เป็นนักแข่งเวลาขับรถบนถนนจะระมัดระวังมากกว่าคนใช้รถทั่วไปซะอีก และเลือกจะเลี่ยงเหตุสุ่มเสี่ยงต่อการเกิดอันตรายไว้ก่อนครับ

ส่วนตัวถ้าจะซื้อให้ลูก ผมจะให้เค้าเสนอมาเองครับ แล้วดูว่าความคิดความอ่านเหมาะสมกับรถที่จะขอหรือเปล่านะครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 00:41:49 »
อารมณ์เหมือนผมตอนวัยรุ่นเลย
ตอนนั้นอยากได้  prelude มากกๆ ใครขับตอนนั้นนี้โคตรหล่อ เตี้ย แบน
ผมก็ขอพ่อ เพราะคิดว่าพ่อซื้อให้ขับได้สบายๆ ไม่เดือดร้อน

รู้มั้ย พ่อผมตอบว่าไง
ให้เลือกระหว่าง รถ กับ มรดกในอนาคตเลือกอะไร

ถ้าอยากได้รถก็จะซื้อให้ แต่จะเอามรดกส่วนของแก ไปขาย แล้วซื้อรถมาให้ขับ
หรือจะเก็บมรดกเอาไว้่ให้มันงอกเงย อนาคตเมื่อพร้อมจะซื้อเมื่อไหร่ก็ได้

ผมฟังก็คิดได้ ผมเลือกอนาคต
แล้วก็ขับ Accord ไฟท้ายก้อยเดียวคันเก่าของพ่อต่อไป ครับ

เราต้องฝึกให้ลูกได้คิดถึงอนาคต และความเหมาะสมเองครับ แบบพ่อผมนี้ดีกว่าครับ ผมว่า

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 01:10:32 »
เท่าที่เคยไปลองขับ BRZ มันก็คล่องแคล่วดีออก ความสูง ต่ำ ของรถ ก็เหมือนๆกับรถ eco car หรือขนาด ซิตี้ แจ๊ส นั่นแหละ ใช้งานก็แสนง่าย วิทยุนี่นึกว่านั่งอยู่ใน วีโก้ เลย 555 ใช้งานคล้ายๆกัน
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ watchakt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 09:53:29 »
ผมมีความฝันรถประมาณ brz น่ะแหละแต่ไม่เคยร้องขอพ่อให้ซื้อรถยนต์ให้เลยสักคันเดียว ทั้งๆที่แกก็ซื้อให้ได้สบายมาก
แต่ด้วยความเกรงใจที่พ่อหาเงินมาลำบาก เลยเลือกที่พ่อใช้อะไรผมก็ใช้ของพ่อน่ะแหละ ง่ายดีไม่ต้องผ่อนไม่ต้องจ่ายเพิ่ม ไม่ลำบากเราและพ่อ

แนะนำเลยครับว่าให้เค้าทำงานก่อนให้รู้คุณค่าของเงิน ถ้าเค้ามีเงินแล้วอยากซื้ออะไรก็ซื้อได้ เค้าอาจจะถึงจุดที่ว่ามันจำเป็นไหมที่ต้องเสียเงินขนาดนี้
เพื่อรถคันที่เป็นความฝันนี้  ถ้าเค้ายังชอบรถแบบนี้อยู่และพอมีเงินซื้อตอนนั้นเค้าคงเป็นผู้ใหญ่พอที่จะดูแลตัวเองและรถได้ พ่อได้หายห่วง ครับ

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 10:29:43 »
เด็กควรไปฝึกเรียนขับรถก่อนดีกว่า ที่พูดกว่าเหมาะนี้ สงสัยมโนเอง
เชื่อว่าทักษะการบังคับรถยังไม่มี ถึงยึดติดเรื่องเหลวไหลแบบนี้

นิกกี้ เลาด้า ได้แชมป์f1 ตอนแก่ยังขับเก๋งไปทำงานเลย
แกบอกว่ารถs500 อืด และไม่อุตริเอารถไปยำใดๆ ขับเดิมๆ

อะไรที่ว่าเหมาะ การขับรถคูเป้เด็กๆไปอวดชาวบ้านให้ดูวิเศษว่าคนอื่น
แล้วดูเหนือกว่าชาวบ้านยังไง น้ำท่วมจบเห่ หรือลงข้างทางเอาง่ายๆ

รถคูเป้ ท้องรถต่ำ หัวท้ายต่ำกว่ารถทั่วไปเพื่อรีดลมใต้ท้อง
เวลาจอด จะเสยตัวหนอนที่กั้นในซอง หรือเวลาลงอาคารจอดรถ
ถ้ามาแรง ใต้กันชนหน้ากระแทกแน่ เพราะมุมเนินจะชันสำหรับรถพวกนี้
ขับต้องช้า ค่อยๆไป กว่าคนขับจะเข้าใจกระแทกจนแตกก็มี
แล้วราคาไม่ถูก ยิ่งกระจกมองข้าง มอไซด์เฉี่ยวกระเด็น หลายหมื่น

ที่เจ็บปวดคือ เจอเก๋ง กระบะพิมพ์นิยมแซง หรือเจ้าถิ่นวิ่งแซงหาย
ตัวเราต้องบุเรง บุเรงแบบระวัง ยางแก้มเตี้ย ท้องต่ำ
เจอเนินชัน คอสะพานโด่ง หลุมบ่อ ตลอดทาง พาลจะขายรถทิ้ง
ที่สำคัญช่วงล่างไม่นุ่มแบบเก๋ง ใบพัดว่ากระด้างพวกนี้ไม่นิ่มกว่า

ถนนบ้านเรา ออกแบบไม่ให้น้ำขัง จึงนิยมให้โค้งออกเพื่อไม่ให้เหินน้ำ
หลายๆโค้งขับแล้วเหมือนผีผลัก เพราะออกแบบไม่ให้วิ่งเกิน80กม.
บางคนเก่งกว่าวิศวกร ขับร้อยกว่า แล้วมาโทษรถว่าไม่ดี

ที่ตลกร้ายคือ พวกนี้นึกว่าตัวเองเป็นชูมักเกอร์ ขับรถไม่ดูเส้นทาง
นึกกว่าเร็วยังไงก็เอาอยู่ ตายมาเยอะ ซ้ำร้ายพาคนอื่นไปตายด้วย
นับกว่าเลวร้ายที่สุด พ่อแม่ต้องวิ่งเต้นในหลุดคดี
ถ้าหาเงินซื้อเองคงเป็นอีกเรื่อง ดีไม่ดีไม่กล้าซื้อด้วยซ้ำ เงินจะกินยังไม่มี

ถ้าคิดซื้อจริงๆ ลองไปขับใบพัดรหัส 3 รุ่นหกสูบ 325 330 ดู m3ไม่น่าเล่น
ถ้าขับรถเป็นจะได้เข้าใจว่า ทำไมถึงขายดีระดับล้านคันต่อตัวถัง
คนมีเงินทั่วโลกนิยมซื้อที่สุดในรถเล็ก จนยี่ห้ออื่นต้องทำมาสู้แต่สมดุลสู้ไม่ได้
ตัวเล็ก แรงเยอะ คุมง่าย จอดง่าย นั่งได้หลายคน ออกงานได้
เหมาะกับคนเมือง เดินทางไกลได้ ซ่อมพอรับได้ ถ้าเลือกศูนย์และอู่นอกดีๆ

ออฟไลน์ tee_nmp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 20:41:34 »
เคยขับ 86 ครับ ของเพื่อน

ส่วนตัวรู้สึกว่าเบาะจมไปมาก อาจเป็นเพราะบ้านผมมีแต่ PPV (EV, Fortuner, และล่าสุด Xtrail)

เครื่องก็เฉยๆ เรี่ยวแรงอยู่ในเกณฑ์ปกติ

ข้างหลังนั่งคงต้องนั่งขัดสมาธิเอาครับ

ตอนเพื่อนผมมาถามๆจะเอาคันนี้ดีไหม (เคสเดียวกับจขกทครับ แต่ผมมาอยู่ในตำแหน่งเพื่อน) ผมไล่ให้มันไปเอา Golf GTI ตอน 1.99ล้าน 555555

เนื่องจากผมซึ่งอายุน่าจะแก่กว่าลูกของ จขกท. อยู่นิดหน่อย อยากจะแชร์ว่า เอาจริงๆ รถราคานี้มันก็มากไปสำหรับวัยจริงๆแหละครับ แต่ถ้าถามว่าผมอยากได้มั้ย ก็คงต้องตอบว่าอยากได้ ถ้าเกิดว่าไม่ติดขัดทางการเงินอะไรก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ ผมมองว่าถ้าเป็นผมได้รถมาตอนนี้ ผมก็คงรักมันมาก (เพราะใช้ตอนมหาลัยตอนที่ชีวิตยังสนุกอยู่) มีความทรงจำกับมันมากมาย และยิ่งถ้าไม่ใช่รถตลาดแล้วด้วยผมว่ามีแนวโน้มที่จะดูแลดีๆ ใช้นานๆ แบบนี้ก็น่าจะคุ้มอยู่นะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 16:34:54 »
ไม่แนะให้ลองFocus ST ไม่ก็Golf GTI
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22